PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผมมีอาการแปลกๆอ่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ

wyern089
10th August 2014, 12:26
เรื่องเริ่มมาจาก... มีอยู่วันหนึ่ง คอมฯ เพื่อนของผมเสีย เห็นมันบอกว่าการ์ดจอมันเสีย ผมเลยถอดการ์ดจอของผม(HD6570)จากบ้าน ไปลองใส่ของมันดู มันก็ปกติดีนะครับ คอมมันก็ใช้ได้.
แต่! เมื่อผมกลับมาบ้านและลองเอาการ์ดจอตัวเดียวกันนี้(HD6570)ลองใส่คืนคอมฯ คอมผมกลับเปิดไม่ได้ ผมเลยลองใส่การ์ดจอตัวเก่าดู มันก็ไม่ติดครับ. ทีนี้ผมเลยลองๆหาข้อมูลดูว่ามันเป็นอะไร ส่วนใหญ่เท่าที่ผมอ่านมาบอกว่า Mainboard เสีย. ผมเลยไปซื้อเมนบอร์ดมาใหม่ รุ่น G41M-Combo ของ Gigabyte ครับ. พอกลับมาติดอะไรเสร็จสรรพ มันก็เปิดไม่ติดเหมือนเดิม(เปิดนี่ใช้การ์ดจอตัวHD6570นะครับ) ไฟคีย์บอร์ด-เม้าส์ก็ติด ผมเลยลองถอดสายD-Subที่ต่อเข้าการ์ดจอไปต่อD-Subออนบอร์ดมันกลับใช้ได้ซะงั้น ผมลองกดReset เครื่องดู ปรากฏว่ารอบนี้จอไม่ติด(ใส่กับD-Sub ออนบอร์ดครับ) จอดันไปติดตัวD-SubของVGA แทน. (ตอนแรกผมก็นึกว่าVGAมันเสีย เลยลองไปบ้านเพื่อนอีกที คอมมันใส่กับการ์ดจอผมก็ปกติดี เปิดรอบเดียวติด)
ง่ายๆคือ
เปิดรอบแรก ---> เครื่องทำงานปกติจอไม่ติด พอลองถอดD-Sub จาก พอร์ทของ VGA ไปเสียบพอร์ท ออนบอร์ด กลับติด Restartเครื่อง ---> D-Sub ยังเสียบกับออนบอร์ดอยู่ แต่จอไม่ติด เลยลองถอดจาก ออนบอร์ด ไปเสียบ VGA จอดันติด...

นี่Specเครื่องครับ
G41M-COMBO Rev.2 Motherboard
Intel Core 2 Duo E6570 @ 2.66 GHz
2048MB RAM
AMD XFX HD6570 2GB DDR3
550W of PSU

ผมเลยอยากถามว่ามันเป็นอะไรหรือเปล่าครับ หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้าง
ทุกวันนี่วิธีเปิดเครื่องของผมคือ
กดเปิดเครื่อง ---> รอไฟเม้าส์-คีย์บอร์ดขึ้น(จอไม่ติด) ---> กดResetเครื่องใหม่ ---> รอบนี้ถึงจะใช้ได้(แถมช้าด้วย)

พอจะมีวิธีแก้ไหมอ่ะครับ พอดีพึ่งแกะจากกล่องมาใส่เลย ตั้งค่า Bios ไม่เป็นซะด้วย =__=
ช่วยหน่อยนะครับ ทุกวันนี้ DotA2แลคมาก ทั้งๆที่ก่อนจะเสียเล่นไม่เคยแลค

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

teerachai212
10th August 2014, 12:38
เมนบอร์ด หรือการ์ดมีปัญหาละมั้งครับ

Leoneko
10th August 2014, 13:28
ปกติถ้าเราใส่การ์ดจออยู่ แล้วเราไปเสียบออนบอร์ด ไม่มีทางเลยที่ออนบอร์ดจะแสดงผลได้ จอมันจะมืดๆ อาการแบบนี้ที่บอกมา การ์ดจอหลวมหรือปล่าวน๊า ลองนอนเคสลง แล้วดันการ์ดลง slot ให้แน่นๆ :)