PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Samsung เริ่มทดสอบหน้าจอสมาร์ทโฟนจอ 3 ด้านแล้ว !!

natchakrit0
12th August 2014, 13:44
Samsung เริ่มทดสอบหน้าจอสมาร์ทโฟนจอ 3 ด้านแล้ว !!

ท่าทาง Samsung จะเอาจริงกับการทำจอโค้ง หรือจอแสดงผลแบบ 3 ด้าน ที่เคยมีข่าวออกมาก่อนหน้านี้ และที่เคยเป็นตัวต้นแบบมาก่อนหน้านี้
จากรายงานจากโรงงานผลิตชิ้นส่วนของ Samsung แจ้งว่าตอนนี้ทาง Samsung กำลังทดสอบจอแสดงผลแบบ 3 ด้าน เพื่อใช้ในสมาร์ทโฟนอยู่ในขณะนี้

โดย Kim Hyeon Jun ผู้จัดการฝ่าย Samsung’s Wireless Business ได้มีการกล่าวถึงจอแสดงผล 3 ด้านนี้ด้วยในการประชุมสรุปผลกำไรประจำไตรมาสที่ 2 ในปีนี้ ซึ่งคาดว่าตอนนี้คงกำลังอยู่ในขั้นการทดสอบและเตรียมที่จะผลิตอย่างจริงจังเพื่อให้ทันเปิดตัวภายในสิ้นปีนี้ แต่คาดว่าอาจจะเปิดตัวได้เฉพาะเกาหลีเท่านั้น เนื่องจากกระบวนการผลิตคงไม่ใช่ง่ายๆคงจะผลิตจำนวนมากๆไม่ได้ในเวลาอันสั้น

http://specphone.com/web/wp-content/uploads/2014/04/logo190x110.png

thai278
12th August 2014, 14:13
น่า สน ใจ...

Pasin Chanla
12th August 2014, 16:10
เพื่อ อะ ไร

hopesudza
12th August 2014, 16:25
พยายามมีความคิดเริ่มต้นก็ดีแล้วๆ :dance:dance:dance:dance:dance:dance:dance:dance

momofourfan
12th August 2014, 16:56
น่าจะมีหน้าจอแบบฝังมุกเนอะ

windows
12th August 2014, 17:15
มันมีประโยชน์อะไร? สร้างมาแล้วเครื่องจะเร็วขึ้นเหรอ?

MI~MI
12th August 2014, 18:57
มันจะยากขนาดใหนเชียว ก็แค่ทำให้จอมันงอๆ โค้งๆ พูดไปให้มันดูเหมือนยากแค่นั้นหละมั้ง

rockblood39
12th August 2014, 20:16
ดีครับ think different ดี ถ้ามันเวิร์ครับรอง เจ๋งครับ ส่วนที่ทำ เขาคงมีเหตุผลแหละครับ

excess
12th August 2014, 20:55
มันจะยากขนาดใหนเชียว ก็แค่ทำให้จอมันงอๆ โค้งๆ พูดไปให้มันดูเหมือนยากแค่นั้นหละมั้ง

ลองเอากระจกมางอ โดยที่มันไม่แตกให้ได้ดูซิครับ จะได้รู้ว่ามันยากแค่ไหน นี่เป็นแค่กระจกนะไม่ได้พูดถึงตัวแสดงผล

morikaso
12th August 2014, 21:39
ออกมาใหม่เรื่อยๆเลย เทคโนโลยี ตามไม่ทัน

kachanking
12th August 2014, 21:50
ลองเอากระจกมางอ โดยที่มันไม่แตกให้ได้ดูซิครับ จะได้รู้ว่ามันยากแค่ไหน นี่เป็นแค่กระจกนะไม่ได้พูดถึงตัวแสดงผล

OLED มันเก่งเรื่องทำหน้าจอโค้งได้อยู่แล้วนิ ไม่ได้ยากอะไรเลย ถ้าใช้จอ LCD ว่าไปอย่าง ละก็พวกกระจกกันรอย Gorilla Glass อะไรพวกนี้ผมก็ไม่คิดว่ามันจะยากนะคับ (อันนี้ไม่รู้กระบวนการผลิตของมัน) แต่ดูอย่างกระจกรถสิ มันไม่ได้เป็นแผ่นแบนๆเลยนะ เขายังผลิตได้เป็นล้านๆแผ่นเลย

แต่ที่มันยากคือเขาต้องสั่งซื้อเครื่องจักรที่ใช้ในการผลิตใหม่ เพราะเครื่องจักรที่มีอยู่แล้วมันไม่ได้ออกแบบมาให้ทำจอโค้ง ถ้าเกิดทุ่มเงินมหาศาลสร้างโรงงานผลิตจอโค้งขึ้นมาแล้วมันดันขายไม่ดีบริษัทก็ขาดทุนยับเลย

ผมว่าที่เขายังไม่กล้าเอาจริงเอาจังกับมันเพราะมันยังใหม่อยู่ ยังไม่อยากยัดเยียดให้ผู้บริโภคใช้ เกิดเฟลขึ้นมานี้ภาพพจน์บริษัทเสียหายหนักเลย เลยขอลองกับหนูทดลองอย่างคนเกาหลีดูก่อน 555 ถ้ากระแสตอบรับดียังไงค่อยลงทุนเพิ่ม ขยายตลาดเพิ่ม

hades051
12th August 2014, 21:51
ขอแบบเท่ๆนะท่านซัมซุง

akegame
12th August 2014, 22:42
จะไฮเทคกันไปถึงไหนเนี่ย

Kyonman
13th August 2014, 01:09
อาจจะทำเหมือน Apple ก็ได้พยามคิดสิ่งใหม่ๆ แต่มันไม่เหมือนตรงที่ว่า Apple เขาคิดให้ใช้งานได้จริงมีประโยชน์จริงๆเขาถึงทำ

ส่วน ซัมซวย ก็นะเห็นข่าวค่ายนี้พยามทำจอแปลกๆมาหลายครั้งแล้วไม่เห็นเอาใช้จริงซักที

~FeaR~
13th August 2014, 17:05
อาจจะทำเหมือน Apple ก็ได้พยามคิดสิ่งใหม่ๆ แต่มันไม่เหมือนตรงที่ว่า Apple เขาคิดให้ใช้งานได้จริงมีประโยชน์จริงๆเขาถึงทำ

ส่วน ซัมซวย ก็นะเห็นข่าวค่ายนี้พยามทำจอแปลกๆมาหลายครั้งแล้วไม่เห็นเอาใช้จริงซักที

ขอทราบในสิ่งที่ Apple คิดสิ่งใหม่ๆหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ (ไม่ได้ประชดนะครับ)

Kyonman
13th August 2014, 21:57
ขอทราบในสิ่งที่ Apple คิดสิ่งใหม่ๆหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ (ไม่ได้ประชดนะครับ)

ผมคงพูดผิดไปเอาเป็นใช้คำว่า ต่อยอด ดีกว่า ไม่มี Mac คงไม่มี windows เพราะแต่ก่อน Job กับ Bill เขาเป็นเพื่อนกัน

ไม่มี Job Smart Phone คงไม่นิยมอย่างทุกวันนี้หรอก แต่ละอย่างที่เขาคิดว่า พอเอามาใช้เท่านั้นแหละ ดังระเบิดเลย ตั้งแต่ iPhone iPad หลังจากปีที่ไอโฟนเปิดตัว หลังจากนั้นเราก็ได้เห็น Smart Phone รู้แบบเดียวกันเป็นลำเลย - -''

นึกไม่ออกในวงการเกมเอา nintendo ก็ได้ครับ คนเขาก็ยกย่องกันว่า nintendo คือสร้าง นวัตกรรม ใหม่ๆ ทั้งๆที่เขาที่เอามาทำ มันก็มีอยู่ก่อนแล้ว(3D รีโมท) (ไม่ได้ประชดนะครับ)