PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เบื่อ... ครู ที่ รร ผม มากเลย [บ่นหน่อย]

sweetxz
27th September 2011, 23:14
ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 ละ แล้ววันนี้ผมก็มีสอบมีวิชา ภาษาอังกฤษ แกรมม่า ข้อสอบผมมั่นใจว่าถูกเกือบหมด งานก็ส่งครบ

ไปหาครูที่สอน เค้าบอกผมอะตกวิชาของเค้า ถึงทำข้อสอบถูกหมดทุกข้อ อย่างมากก็ได้เกรด 1 เพราะคะแนนเก็บผมแทบไม่มี

ผมก็เอางาน ไปให้เค้าดู ครบและมีลายเซ็นด้วย เค้าบอกผมว่า ผมส่งช้า ไม่ตรงเวลา เค้าตรวจก็จริงแต่ไม่ได้เช็คลงคะแนนลงให้

แต่ ห้อง 1 สายวิทย์ (ผมเรียนห้อง 3 สายศิลปภาษา) เค้าเรียกมาทีละคนมาเช็คงาน ก่อนที่จะถึงวันสอบ แต่ห้องผม เค้าไม่ให้เช็คงานย้อนหลัง ข้อสอบก็ไม่บอกว่าออกอะไร

แล้วบอกผมกับเพื่อนอีก 4-5 คน ว่า คะแนน จิตพิสัย ผม ติด - เพราะ คุย-เล่น มาก ในห้อง

มันมีคนในห้องผมคนนึงผมเหนมันทำข้อสอบแทบไม่ได้เลย แต่เพราะอะไรไม่รู้ มันไม่เคยตกวิชานี้เลย แล้วยังได้เกรด 2-3 ตลอด ..

7421
27th September 2011, 23:17
เขาเป็นเพื่อน เกิด แก่เจ็บ ตาย ของเรา.
เขาเป็นเพื่อน เวียนว่ายอยู่ในวัฎฎสงสารด้วยกันกะเรา.
เขาก็ตกอยู่ใต้ อำนาจกิเลส เหมือนเรา ย่อมพลั้งเผลอไปบ้าง.
เขาก็มีราคะ โทสะ โมหะ ไม่น้อยไปกว่าเรา.
เขาย่อมพลั้งเผลอบางคราว เหมือนเรา.
เขาก็ไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม เหมือนเรา ไม่รู้จักนิพพานเหมือนเรา.
เขาโง่ในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยโง่.
เขาก็ตามใจ ตัวเองในบางอย่าง เหมือนที่เราเคยกระทำ.
เขาก็อยากดี เหมือนเรา ที่อยาก ดี-เด่น-ดัง.
เขาก็มักจะกอบโกย และ เอาเปรียบ เมื่อมีโอกาสเหมือนเรา.
เขามีสิทธิที่จะบ้า ดี-เมาดี-หลงดี-จมดี เหมือนเรา.
เขาเป็น คนธรรมดา ที่ยึดมั่น ถือมั่น อะไรต่างๆ เหมือนเรา.
เขาไม่มี หน้าที่ ที่จะเป็นทุกข์ หรือตายแทนเรา.
เขาเป็น เพื่อน ร่วมชาติ ร่วมศาสนา กะเรา.
เขาก็ ทำอะไร ด้วย ความคิดชั่วแล่น และ ผลุนผลัน เหมือนเรา.
เขามี หน้าที่ รับผิดชอบ ต่อครอบครัวของเขา มิใช่ของเรา.
เขามีสิทธิ ที่จะมีรสนิยม ตามพอใจของเขา.
เขามีสิทธิ ที่จะเลือก ( แม้ศาสนา ) ตามพอใจของเขา.
เขามีสิทธิ ที่จะใช้ สมบัติ สาธารณะ เท่ากันกับเรา.
เขามีสิทธิ ที่จะเป็นโรคประสาท หรือเป็นบ้า เท่ากับเรา.
เขามีสิทธิ ที่จะขอความช่วย เหลือ เห็นอกเห็นใจ จากเรา.
เขามีสิทธิ ที่จะได้รับอภัย จากเรา ตามควรแก่กรณี.
เขามีสิทธิ ที่จะเป็นสังคมนิยม หรือ เสรีนิยม ตามใจเขา.
เขามีสิทธิ ที่จะเห็นแก่ตัว ก่อนเห็นแก่ผู้อื่น.
เขามีสิทธิ แห่งมนุษย์ชน เท่ากัน กับเรา , สำหรับจะอยู่ในใลก.
....ถ้าเราคิดกันอย่างนี้ จะไม่มีการ ขัดแย้งใดๆเกิดขึ้น.

-พุทธทาสภิกขุ

Rukawa
27th September 2011, 23:19
อนุโมทนา . . .

kankloaso
27th September 2011, 23:25
สาธุ........... - -

sweetxz
27th September 2011, 23:30
ผม อยากรุ้ คะแนน จิตพิสัย มันสามารถ ติดลบได้ เป็น 10-20 คะแนน เลยหรอ ..

แล้วผม ทำข้อสอบได้ เรียนเข้าใจพอรู้เรื่อง แต่กลับได้คะแนน ต่ำกว่า คนที่ขาดเรียนบ่อยๆ งานส่งตอนท้ายเทอม ข้อสอบทำไม่ได้

มันรุ้สึกแย่ ยังไงไม่รู้ ..

Assassins -Arthur-
27th September 2011, 23:31
เหมือนครูพระพุืทธผมเลย

Godbasic01
27th September 2011, 23:31
เจริญพร ...

kinkart01
27th September 2011, 23:37
ห่ะๆ เหมือนที่เขาว่าไ้ว้ว่าฉลาดอย่างเดียวจะเอาเกรดดีดีไปไม่ได้ เพราะถ้าขาดจิตใจที่ดีงามก็จะไม่มีความฉลาดเลย ~ (555 เหมือนเด็กที่โรงเรียนผมเลยครับ ห้องน้องเขา ครูสอนคณิต แต่ครูเขาบอกว่า "ถ้าอยู่ห้องฉันต้องส่งวิชาฉันให้ตลอดไม่งั้นแกตก 555"

double6
27th September 2011, 23:45
เคยได้ยินคำว่าอำนาจมืด ไหมครับ

ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ แต่เมื่อก่อน ผมก็เคยเป็นครับ เนื่องจากว่า เราทำตัวไม่เข้าตา กรรมการ(อาจารย์) ครับ

มันเป็นปกติของคนเราที่จะชอบใครไม่ชอบใคร อยู่ที่ว่ามากน้อย แสดงออกมามากเพียงใด แต่ก็อย่างว่าแหละครับ จขกท อาจจะ โดน "อคติ" ก็เป็นได้ ผมก็ไม่รู้หรอก แต่ผมก็เคยเป็นครับ ถ้าเอาแบบผมว่า ผมสรุปว่า ผมโดนเหม็นขี้หน้าครับ ทำดียังไงก็ไม่ขึ้น ก้มหน้ารับกรรมต่อไป ฮาฮา

อย่าลืมว่าคะแนนมันมักจะอยู่ที่ปลายปากกาของอาจารย์ แต่ละท่านครับ (มั้งน่ะ)

ป.ล. ควารมคิดเห็นส่วนตัวครับ เท่าที่ผ่านๆมา :(:(:(

ความคิดเห็นผมไม่ตรงของใคร ก็อย่าว่ากันแล้วกันนะครับ ช่วงหนึ่งของชีวิต 5555+

sweetxz
28th September 2011, 00:03
ก่อน หน้าสอบ ผมเคยเถียงกับเค้าอยู่บ้าง เค้าไม่ยอมดูงานในสมุดของผมเลย ผมบอกงานผมครบมีลายเซ็นอาจารย์ด้วย ถึงผมจะส่งช้ายังไงมันก็ไม่ถึงขนาด งานหายไปไหนไม่รุ้เป็นเดือนๆ

เค้าก็ไม่ยอมดู บอกแต่ว่าผมส่งงานช้า เป็นคนไม่มีความรับผิดชอบ ผมก็บอกประมาณว่า ทำไม เพื่อนผม คนนึง มัน ส่งพร้อมๆกับผม บางครั้งก็ลอกผมส่งอาจารย์ด้วย

ทำไมเค้างานครบทุกงาน เค้าเป็นคนมีความรับผิดชอบหรอไง แค่นั้นครูเค้าก็โมโหใส่ผม บอกว่า เวลาเรียนเค้าตั้งใจเรียนมากกว่าผม ไม่คุยเหมือนผม แล้ว ก็บอกจะลบคะแนน จิตพิสัยผมอีก !??

ผมก็ไม่ใช่เด็กเกเรไม่เรียนเล่นบ้าๆบอๆ อะไรในห้องนะ วิชานี้คง คะแนนเรียน 10 จิตพิสัยตามอารมณ์ครู 90 มั๊ง ผมถึงตกมา 3 ปี ..

freeze1112
28th September 2011, 00:10
อย่าไปถือสาเขาเลยครับ
ร.ร.ผมก็มีครูแบบนี้
ครูร.ร.ผมเขามีอคติกับเด็กEP(English Program)หรือที่เคยเรียนEPครับ(ไม่ใช่ครูทั้งร.ร.นะครับ)
แล้วเขาก็จะบอกในห้องทุกห้องเลยว่าเขาเกลียดพวกEPด้วย
วันไหนวิชาแกผมนี่ไม่อยากจะขึ้นเลย
=='

Dark_Area
28th September 2011, 00:20
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ(แต่หลายคนเจ็บเจียนตายเพราะความจริง) ถ้าคุณไม่ผิดจริงๆ ก็ขออย่าไปถืออาจารย์ท่านเลยครับ ทำๆไปเถอะ
เพราะถึงมาระบายอยู่ในบอร์ดนี้ ก็จะมีแค่สังคมนี้เท่านั้นที่รู้ และช่วยคุณได้ไม่มากหรอก ม.6 แล้ว อดทนมากๆครับ เดี๋ยวก็ไปพ้นโรงเรียนแล้ว ;)

Akkawut
28th September 2011, 00:21
ไม่อยากฟังความข้างเดียวเจอมาเยอะละพวกโทษครู

sweetxz
28th September 2011, 00:38
ไม่อยากฟังความข้างเดียวเจอมาเยอะละพวกโทษครู

มันก็ใช่อะนะ ที่รู้แต่จากผมฝ่ายเดียว มันอาจจะดูไม่ชัดเจน

แต่ผมสาบานได้เลย ไม่ได้โม้หรือโกหกอะไร มันเป็นเรื่องจริงๆเลย เค้าค่อนข้างไม่ชอบพวกบางกลุ่มในห้องของผมอยู่แล้วก็เลยแบบ เหมารวมผมไปด้วยเลยอ่ะ