PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชอยแน่พีน้อง

angkan2
15th August 2014, 20:45
ปันหาคือ ผมลงวินโดวใหมแล้ว มันมีอาการจอฟ้าครับ ตอนลงตั้งแต่ขันตอนแรกจนถึงขันตอน
ที่มันรีเครืองเพื่อ คนหาไดเวอร์กราดจอ มันก้อขึ้นจอฟ้าอะครับ ก่อนหน้านั้นก้อปกกติลองโหลดไดเวอ
กราดจอมาลงใหมก้อยังไม่ได้ครับ ลงทั้ง xp win8 win7
มันก้อยังขึ้นจอฟ้าเหมือนเดิมครับ หมดปันยาจริงๆๆๆ ตอนลงวินโดวก้อใส่กราดจอปกกติ
แต่พอถอดกราดจอออก แล้วลง วินใหม ลงได้จนเสร็จชะงัน แต่พอเอากราดจอใส
มันก้อทำการติดตัง กราดจอแล้วมันก้อรีเครืองเอง ปรากดว่าจอฟ้าอีก :(:(:(กำจริง ๆๆ
ก่อนหน้านั้นใช้ วิน xp อยู่ กะว่าจะใช่ 7 ชักหน่อย กำชะงั้น ก่อนหน้านัน
ก้อยังเล่นเกมยุดีๆๆ แต่พอมาเปลียนวินโดวใหม่เดียงชะงัน
ขอเสียงผู้รู้หน่อยครับ ถามอากูก้อแล้ว จนปันยาจริงๆๆ

blacklotus55
15th August 2014, 20:50
ฮาร์ดแวร์อะไรบางอย่าง "พัง" ไปแล้วครับ ให้ไปร้านแล้วให้ช่างเช็ค ถ้ามันให้เด็กทำ เด็กมันจะบอกเราว่า "เครื่องพี่ติดไวรัส"

จากนั้นมันก็จะยำเชือดคุณ แล้วพอคุณจ่ายตัง จะรู้สึกว่ากระอักเลือด แล้วคอมก็จะเล่นได้ต่อ (แบบต่อชีวิตไปอีกนิดหน่อย)

คุณก็รับเครื่องเดินออกจากร้านแบบงง ๆ แล้วก็กลับไปเซ็งที่บ้านครับ

soisoisoi
15th August 2014, 22:15
ลองเช็ค power supply ดูว่าจ่ายไฟพอหรือเปล่า ก่อนหน้านี้เครื่อง PC ที่บ้านก็มีอาการ จอฟ้า หรือ boot ไม่ติด หรือ ติดแล้วใช้ไปสักพัก เครื่องจะ restart

ตอนแรกนึกว่า card จอเสีย แต่พอเปลี่ยน power supply วัตต์ที่เพิ่มขึ้น อาการจอฟ้า หรือ boot ไม่ติด หรือ boot แล้ว restart หายเป็นปกติครับ

mommam1968
16th August 2014, 12:20
หาการ์ดจอตัวอื่นมา Test เบิ่งเด๊อ ลง windows ไดัยุ แต่รันเข้าไม่ได้ .... ดูรหัส Blue Screen นำแน ( stop code 0X000000--) จะได้รู้แนวทางว่าเกิดจาก อะไร ?????

Leoneko
16th August 2014, 12:45
ไม่การ์ดจอเสียก็แรมเสียล่ะครับ คือแบบยังไม่เสีย100% ทำงานได้อยู่แต่ก็มีปัญหา อาการแบบนี้ ถ้าตัวอื่นเสีย ไม่จอมืด ก็เปิดคอมไม่ติด

ManKP
16th August 2014, 13:38
เครื่องร้อนจัด?????

angkan2
20th August 2014, 16:10
-v- ขอบคุนนะครับ แต่มันก้อยังเป็นอาการเดิมยุ ชอยแน่ ปวดหัวตึบๆๆ