PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บูทเข้าหน้าวินโดว์ช้ามากครับเป็นเพราะอะไรครับ

zeedalone
17th August 2014, 10:34
เป็นวิน8.1ครับ ก็พิ่งหามาลงทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลงอะไรเยอะแยะก็มีแค่เกมส์ออนไลน์1เกมส์กับหนัง สเปคเครื่องก็ แรม 8GB 2.20GNz เป็นวิน64บิทครับ

บ้างครั้งมันบูทเข้าหน้าวินโดว์ช้ามากเลยครับเป็นจอสีดำนานพอสมควร บ้างครั้งก็ทนไม่ไหวจนได้ปิดเปิดเครื่องใหม่ก็หายบ้างไม่หายบาง

แล้วช่วงนี้เครื่องร้อนเร็วมากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ:confused:

SuperSpHit
17th August 2014, 16:43
สาเหตุ ซิ้งซีพียูแห้ง
แก้ไข ต้องถอดชุดซิ้งซีพียูแล้วถาซีลีโคลนลงไปใหม่

Leoneko
17th August 2014, 16:43
ได้ลง โปรแกรมป้องกันไวรัสหรือปล่าวครับ :)

zeedalone
17th August 2014, 16:48
ขอบคุณสองท่านข้างบนนะครับ คือโปรแกรมสแกนไว้รัสผมยังไม่ได้ลงครับ แต่รู้สึกว่ามันมีมาให้ครับ

ส่วน ต้องถอดชุดซิ้งซีพียูแล้วถาซีลีโคลนลงไปใหม่ ผมขอวิธีทำหน่อยได้ไหมครับ? แล้วผมต้องไปหาซื้อซีลีโคลนที่ไหนหรอครับ

SuperSpHit
17th August 2014, 17:04
หาซื้อซีลีโคลน ที่ อมส ศูนย์ IT ต่างๆ
ส่วนวิธีถอดต้องขอดูก่อนนะครับว่า เมนบอร์ดคุณยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

zeedalone
17th August 2014, 17:26
หาซื้อซีลีโคลน ที่ อมส ศูนย์ IT ต่างๆ
ส่วนวิธีถอดต้องขอดูก่อนนะครับว่า เมนบอร์ดคุณยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

เครื่องผมเป็น lenovo y470p ครับ

http://notebookspec.com/notebook/4429-LENOVO-IdeaPad-Y470p-59327540.html

vrjengpeng
17th August 2014, 17:51

ตามนั้นครับถอดไม่ยากหรอกแค่ ซฺ้งเฉยๆ :cool:

nekoload
19th August 2014, 00:40
เป็นวิน8.1ครับ ก็พิ่งหามาลงทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลงอะไรเยอะแยะก็มีแค่เกมส์ออนไลน์1เกมส์กับหนัง สเปคเครื่องก็ แรม 8GB 2.20GNz เป็นวิน64บิทครับ

บ้างครั้งมันบูทเข้าหน้าวินโดว์ช้ามากเลยครับเป็นจอสีดำนานพอสมควร บ้างครั้งก็ทนไม่ไหวจนได้ปิดเปิดเครื่องใหม่ก็หายบ้างไม่หายบาง

แล้วช่วงนี้เครื่องร้อนเร็วมากเลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ:confused:

บอกไว้ก่อนเลยนะครับบอกแค่นี้ไม่รู้หรอกครับ มีวิธีแบบเดาเอา
เพราะบอกแค่อาการ ไม่ได้บอกสาเหตุเป็นใครก็ตอบไม่ได้ครับ

ขอถามก่อนครับเมื่อก่อนใช้ windows อะไรแล้วมีอาการแบบนี้รึเปล่า
แล้วเครื่องร้อนที่ว่ารู้รึเปล่าว่ามันร้อนจากอะไร ได้ลองใช้พวกโปรแกรม monitor ดูแล้วรึยัง
แล้วคำถามสุดท้ายการใช้งานเป็นยังไงครับ คอมดับบ่อยมั๊ยหรือค้างจนต้อง reset บ่อยๆมั๊ยครับ

ตามนั้นครับถอดไม่ยากหรอกแค่ ซฺ้งเฉยๆ :cool:

แค่ซิ้งที่ไหนละครับ ต้องแงะ harddisk แป้นพิมพ์ บอร์ดออกอีกกว่าจะถึง cpu หมดเวลาไปครึ่งชั่วโมงแล้วละครับ
ยิ่งมือใหม่นี่ 3-4 ชั่วโมงแน่นอนเพราะกลัวน๊อตหาย

http://download.lenovo.com/UserFiles/UserGuide/en/User's%20guides%20and%20manuals/Y470Y570/Lenovo%20Y470Y570%20Hardware%20Maintenance%20Manual.pdf