PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การลงwin8.1และไดร์เวอ

excustive
21st August 2014, 01:20
ตอนนี้ผมลงวิน7อยุแล้ว
1 ถ้าอยากลง8.1เลยได้มั้้ย
2แล้วลงเสร็จต้องหาไดเวอใหม่อีกมั้ยครับ

tha3778
21st August 2014, 01:56
ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ แต่ก็พอเคยทำนะ ผมจะบอกเท่าที่ผมเคยผ่านมากะเครื่องตัวเองละกัน

:answer 1 ไม่ได้ -ถ้าเป็นผมจะโหลด หรือหาไดรเวอร์ก่อน หลักคือ ไดรเวอร์การ์ดจอและเสียง และที่ผมขาดไม่ได้และมาเป็นอันดับแรกคือ ไดรเวอร์ แลน แต่วิน. 8.1 ก็มีไดรเวอร์พื่นฐานที่ติดมาด้วยเหมื่อนกัน แต่ถึงอย่านั้นก็ต้องลงเองอยู่ดี
-และที่สำคัญกว่าการอยากลงวิน.คือต้องรู้วิธีลงก่อน และเมื่อรู้แล้วก็ต้องเตรียมสิ่งที่ต้องใช้ครับ

:answer 2 ต้อง....และจำเป็นมาก :rtfm

chunkun
21st August 2014, 09:22
เท่าที่เคยลง win 8 และ 8.1 มาทั้งสองแบบ ผมว่า win 8 จะลงไดรเวอร์ที่จำเป็นให้เองเลย แต่ win 8.1 ไม่มีต้องไปหาเอง โดยเฉพาะการ์ดจอ
ผมใช้การ์ดจอ NVidia ลง win 8 เสร็จหน้าจอผมสามารถปรับเป็นโหมด 1920 x 1080 ได้เลย แสดงว่ามันจัดหาไดรเวอร์ให้เรียบร้อยแล้ว เหลือแต่ไปอัพเดทเองเท่านั้น

ถ้าคิดจะลง win 8.1 ควรเตรียมไดรเวอร์ที่สำคัญรอไว้ครับ
(ปัจจุบันผมยังใช้ win 8 อยู่เลยครับ ลง win 8.1 ลองใช้แล้วไม่ถูกจริตผมเลย)

bighipyoza
21st August 2014, 09:27
โปรแกรม Easy Driver Pack All Windows ลองหาดูลงวินโดว์เสร็จ ใช้โปรแกรมนี้เลยหาให้ครบเลย ทั้งเสียง LAN การ์ดจอ USB เมนบอดร์ ครบหมดไม่มีขาดเกิน

vrjengpeng
21st August 2014, 09:43
ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ แต่ก็พอเคยทำนะ ผมจะบอกเท่าที่ผมเคยผ่านมากะเครื่องตัวเองละกัน

:answer 1 ไม่ได้ -ถ้าเป็นผมจะโหลด หรือหาไดรเวอร์ก่อน หลักคือ ไดรเวอร์การ์ดจอและเสียง และที่ผมขาดไม่ได้และมาเป็นอันดับแรกคือ ไดรเวอร์ แลน แต่วิน. 8.1 ก็มีไดรเวอร์พื่นฐานที่ติดมาด้วยเหมื่อนกัน แต่ถึงอย่านั้นก็ต้องลงเองอยู่ดี
-และที่สำคัญกว่าการอยากลงวิน.คือต้องรู้วิธีลงก่อน และเมื่อรู้แล้วก็ต้องเตรียมสิ่งที่ต้องใช้ครับ

:answer 2 ต้อง....และจำเป็นมาก :rtfm

ตามนั้นครับถูกต้องที่สุด!!

excustive
21st August 2014, 11:13
ตกลงคือยังไงอ่ะ ลงข้ามไป8.1เลยได้มั้ยอ่ะครับ พอลงเสร็จก็ใช้โปรแกรมที่หาไดร์เวอ อะไรพวกนี้ทีหลังไม่ได้หรอ

tha3778
25th August 2014, 20:45
ตกลงคือยังไงอ่ะ ลงข้ามไป8.1เลยได้มั้ยอ่ะครับ พอลงเสร็จก็ใช้โปรแกรมที่หาไดร์เวอ อะไรพวกนี้ทีหลังไม่ได้หรอ

ลงวิน.ถ้าวิน. ไม่แท้ก็ได้เลย ลงเสร็จหยอดคีย์ ส่วนเรื่องไดรเวอร์ใช้โปรแกรมช่วยหาได้อยู่ (ลองศึกษากันไปครับผมก็ไม่ได้เป็นผู้ชำนาน แค่มือใหม่ใช้หลายรอบหลายมือ)

FarrellPete
29th August 2014, 14:06
win 8.1 แทบไม่ต้องลงไดร์ฟเวอร์อะไรเลยครับ มีมาให้หมด ไม่ว่าจะ PC หรือ โน็ตบุค
ผมลงโน็ตบุคให้เพื่อนหลายๆ เครื่อง ลงเสร็จก็มีทั้งไดร์ฟเวอร์แลน ซาวน์ ส่วนปุ่มฟังชันก์ คงต้องตามรุ่น

l2note
2nd September 2014, 18:52
ส่วนตัวแล้วใช้ windows7 สเถียนที่สุดในตอนนี้แล้วครับ win8หรือ8.1 ถ้าไม่ได้ซื้อแผ่นแท้มาลงใช้แนะว่าอย่า! ใช้เลย
ตัวเถื่อนปัญหาเยอะ ไม่สเถียนไม่ค่อยจะรองรับซอฟแวร์เก่าๆ อาจจะ+มีปัญหาตามมาแก้ไม่จบไม่สิ้น
ถ้าแท้ผมสนับสนุน