PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเพื่อนที่เคยเล่น walking Dead หน่อยครับ

suppermama
21st August 2014, 19:46
เกม series นี้ ความสนุกระดับไหนครับ ให้ 10 เต็มเท่าไร?
เนื้อเรื่องให้ 10 เต็มเท่าไรครับ?

Nakata2009
21st August 2014, 19:57
สำหรับผมนะ เล่นรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง พอดีไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่ แต่ก็พออ่านตัวเลือกได้บ้าง หลังจากเล่นจบแบบรวดเดียว 5 ตอนในซีซั่นแรก เรียกว่าเกมนี้เป็นเกมแรกเลยที่ทำให้ผมมีอารมร่วมได้ขนาดนี้ มันทำให้ผม อมยิ้ม ตกใจ ตื่นเต้น และซึ้งแบบสุด ๆ เลย เนื้อเรื่องมันยิ่งกว่า Call of duty modern warfare อีกนะ ในความคิดผม ผมให้คะแนนเนื้อเรื่องไปเลย 9 คะแนน

Solemn
21st August 2014, 21:12
ซีซั่นแรกให้ 10/10 เลยครับ
ซีซั่นสองเหลือ 6/10 หลาย ๆ อย่างหล่นลงมาเยอะ

headshot deluxe
22nd August 2014, 11:58
แล้วแต่คนชอบล่ะมั้ง ส่วนตัวผมไม่ถึงกับชอบเกมแนว adventure เท่าไหร่เพราะเล่นๆ ไปมันจะกลายเป็นว่าต้องสำรวจทุกอย่างในฉากแล้วหวังว่ามันจะเจอทางไปต่อเข้าสักอันแหละ ทำให้เบื่อเร็วครับ
สำหรับเนื้อเรื่องเกมนี้ผมเล่นแต่ season 1 ผมเฉยๆ ครับ แรกๆ ก็โอดีแต่หลังๆ เริ่มใช้มุกซ้ำๆ คือให้เลือกว่าจะฆ่าหรือช่วยใคร มีมาทุก chapter มันก็เลยจืดไป
แถมบางจุดเนื้อเรื่องยังไม่สมเหตุสมผล เช่นตอนเกมมันใบ้มาว่าต้องเปิดกุญแจรหัสหน้าร้านขายยา ผมก็วิ่งหารหัสตาเหลือกเลย ผลปรากฎว่ากุญแจนั้นต้องเปิดโดยใช้ขวานที่ต้องไปเอามาจากอีกเควสนึง แล้วจะย้ำว่ากุญแจรหัสมาทำด๋อยอะไร
อีกอย่างเกมมันทำให้เราคิดว่าการเปิดกุญแจนั้นควรจะรีบทำก่อนเพราะมีคนป่วยนอนชักรอยาอยู่ แล้วใครมันจะไปคิดว่าต้องไปเอาขวานก่อนจากอีกเควส ตรงนี้ผมว่าเกม fail มากๆ ครับ

ปล. ผมให้เกมนี้ 3/10 โดยรวมครับเพราะเล่นจบก็ลบเลย ส่วนเนื้อเรื่องผมให้ 6/10 พอถูไถแต่ไม่ได้ชอบมาก ซีซั่นสองคิดว่าจะไม่เล่นแล้ว เดี๋ยวจะดูยูทูปเอาแทน ว่าแต่มันออกครบยัง

oofza9976
22nd August 2014, 12:09
โดยส่วนตัวผมให้แค่ 5/10 ครับ มันควบคุมไม่อิสระ

WillGraham
1st September 2014, 00:18
Telltale makes the best story-based games, in my opinion.
The Walking Dead Season 1: 9.5/10
The Walking Dead Season 2: 8/10
แถมๆ
The Wolf Among Us: 9/10

Winters
1st September 2014, 01:05
มันเป็นเกม click and point อะนะจะให้ไปเทียบกับเกมพวก COD ไรก็คงไม่ใช่เกมมันเน้นดราม่าเนื้อเรื่อง
มากกว่าเกมแอ็คชั่นไซไฟบู๊ระห่ำบนดาวอังคารไรพวกนั้น

แต่ จขกท ชอบเกมที่เสพเพื่อเอาเนื้อเรื่องเหมือนคุณได้ดูละครดูซีรีย์ซักตอนนึงหรือซีซั่นนึงและเราก็เป็นตัวชี้ชะตาตัวละครในเกม
คุณสมควรเล่นเกมนี้ครับ แต่ถ้าเป็นพวกชอบบู๊ระห่ำหั่นแหลกก็ไม่ต้องสนใจครับ

แต่ถามว่าเนื้อเรื่องเป็นยังไง ผมให้ ss1 = 9.5 , ss2 = 8.5 ละกัน ลองเอาคอมเม้นผมไปคิดดูละกัน

leaderpor
1st September 2014, 01:22
ถ้า เนื้อเรื่อง นี่ ผมให้ สนุกเข้มข้น น่าติดตามจริงๆ แต่เอามา ลงเป็นเกม point and click แล้วมีกด เป็น time event ประปรายนี่ผม ก็หงุดหงิดอารมณ์เสียเหมือนกัน เคยเล่น walking dead ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ ทำใจเล่นต่อไม่ได้ เพราะตัวเกมมันไม่ทันใจ สรุป แล้วแต่คนชอบอะครับ เล่นเอาเนื้อเรื่องก็ เป็นเกมที่ดีเกมหนึ่ง แต่ถ้าเล่น แแล้วจะใ้สนุกในบท action ผม ว่ามันไม่เข้ากับเกม point and click เลย พวก กดๆ ในบางสถาณการ์ที่เกมมันต้องการให้เรา มีส่วนร่วม

SoNy009
1st September 2014, 01:39
ถ้าอ่านภาษาพอได้ ผมว่ามันเป็นเกมที่สนุกใช้ได้เลยละครับ
ถือว่าเล่นได้เพลินๆนะสำหรับผม

satornarm
1st September 2014, 01:49
ถ้าอ่านภาษาพอได้ ผมว่ามันเป็นเกมที่สนุกใช้ได้เลยละครับ
ถือว่าเล่นได้เพลินๆนะสำหรับผม

อ่านทุกคำพูด ไม่ยอมให้ตกเลยแหละ หนุกและดราม่ามาก ๆ ภาคแรกผมให้ 8.5/10 แต่ภาค 2 ผมให้ 9.5/10 เลย
คือเกมนี้จุดประสงค์มันไม่ได้ให้เล่นเพื่อสนุกแต่มันเล่นเดินเรื่องเพื่อให้เราอ่านมากกว่า