PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รีเซทเร้าเตอร์แล้วเน็ตช้ามาก

earnmn
29th August 2014, 01:27
ก่อนเกิดเหตุ เหมือนว่าเร้าเตอร์ของผมมันร้อน (Dlink Dsl 2640T) ผมใช้มา 5 ปีละ อยู้ๆ ไฟADSL มันดับ แต่เชคโทรศีพท์บ้านก็ปกติดี เลยลองรีเซตดู แต่ก็เหมือนเดิม ผมเลยปิดไว้

วันต่อมาลองเปิดดู อ่ะ ADSL ติดละ มาลองเล่นดู มันรีเซทค่าหมด โอเคพอเข้าใจครับ ก็เราไปกด ผมก็ตั้งค่ามันตามปกติ จนได้ พอใช้เน็ตมันช้ามากครับ แค่เปิด Google ยังช้ามากเลย ไม่แน่ใจว่าต้องเซทค่าอะไรเพิ่มไหม ที่ผมเซทมันเป็นแค่พื้นฐานเองครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

FarrellPete
29th August 2014, 14:13
มีส่วนที่ต้องดู 2 อย่าง
1.ตรวจเช็คการตั้งค่าเราเตอร์ และอัพเดตเฟริมแวร์ตัวใหม่ๆ บางทีเน็ตช้าอาจเกิดจากการที่เราเตอร์มันโอเวอร์ฮีท
ความร้อนสะสมมาก (อาจจะเพราะเก่าแล้วด้วย) อาจจะต้องลองเปลี่ยนตัวใหม่ดู ถ้ายังไม่หาย...
2.อาจจเกิดจากสายสัญญาณติดตั้งในบ้านหรือป่าว ไม่ก็เป็นที่ชุมสายสัญญาณ ส่วนนี้ลองติดต่อให้ช่างมาแก้ไขให้อีกที

ใช้เน็ตของค่ายอะไรหรอครับ

earnmn
29th August 2014, 22:51
ใช้เน็ตทรูครับ เร้าเตอร์ตัวนี้ผมใช้มา ประมาณ 5 ปีแล้ว แต่ก่อนเกิดเหตุ 1 วัน(ก่อนนอนอ้ะแหละ) ยังใช้ได้ปกติดีอยู่ครับ อยู่ๆก็เป็นเนี่ยครับ แต่ผมไม่ค่อยปิดเร้าเตอร์นะ

FarrellPete
30th August 2014, 00:01
ใช้เน็ตทรูครับ เร้าเตอร์ตัวนี้ผมใช้มา ประมาณ 5 ปีแล้ว แต่ก่อนเกิดเหตุ 1 วัน(ก่อนนอนอ้ะแหละ) ยังใช้ได้ปกติดีอยู่ครับ อยู่ๆก็เป็นเนี่ยครับ แต่ผมไม่ค่อยปิดเร้าเตอร์นะ

ลองเปลี่ยนเราเตอร์ดูครับ

tonsexcom
30th August 2014, 02:37

เป็นเหมือนผมเลยวันเดียวกัน เวลา เดียวกันเป๊ะๆ เลย จขกท บ้านอยู่แถวนนทอะป่าวคับ

earnmn
31st August 2014, 03:42
ผมอยู่กรุงเทพครับ สุวินทวงศ์ น่าจะเปนที่เร้าเตอร์ครับ เพราะลองที่อื่นก็เป็น แนะนำทีครับ มีงบ 20000 บาท เลง TP link ไว้ครับ