PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีแก้ medel of honor warfighter has stop working หน่อยครับ (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

whitep115
2nd September 2014, 15:01
คือผมเพิ่งซื้อเกมส์นี้มาเล่นหน่ะครับ พอผมติดตั้งเสร็จจะเปิดเกมส์ มันก็บอก stop working อะครับ ขอวิธีแก้หน่อยอยากเล่นมาก

headshot deluxe
2nd September 2014, 15:23
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า stop working คือการที่ windows ไม่รู้สาเหตุปัญหาครับ มันเลยแจ้งมาแบบนั้น ดังนั้นทุกเกม ทุกโปรแกรม สามารถเกิดปัญหานี้ได้หมด และวิธีแก้ก็อาจแตกต่างกันไปในแต่ละคน เพราะตัวแปรมันเยอะ ทั้งสเป็คเครื่อง ชนิดของโปรแกรม/เกม ไม่สามารถฟันธงวิธีแก้ 1 เดียวที่ work แน่นอนได้ สรุปคือต้องแก้แบบคลำทางนั่นเองครับ

วิธีแก้ปัญหา stop working เบื้องต้น (เป็นวิธีแก้แบบคลำทาง ทำแล้วไม่หายก็ข้ามไปทำข้อต่อไปเรื่อยๆ) **แต่ก่อนอื่นต้องแน่ใจก่อนนะว่าสเป็คผ่านแน่ๆ
1. ลอง run as admin., run winxp compatible mode
2. ถ้าเกมก็อบลองหาแครกใหม่ ลงอัพเดทเกม อัพเดทแครก หา fix ต่างๆ ว่ามีหรือไม่สำหรับเกมนั้น (ต่อให้เป็นเกมแท้ ถ้าจนปัญญาจริงๆ ลองหาของก็อบมาทดลองดู อาจจะเล่นได้ก็ได้)
3. update driver การ์ดจอ หรือเปลี่ยนไปใช้เวอร์ชั่นอื่นๆ
4. ลงโปรแกรมที่มากับเกมให้ครบ พวก directx, visual c+, physx driver (ถ้าเป็น repack โปรแกรมพวกนี้จะโดนตัดไปนะครับ)
5. สแกนไวรัส ล้างไวรัส
6. เช็คอุณหภูมิ ความผิดปกติของ hardware ต่างๆ ถ้าผิดปกติต้องแกะพัดลม ซิงค์ต่างๆ มาประกอบใหม่
7. ลง windows ใหม่ หรือเปลี่ยน windows ใหม่
8. ถ้าทำได้ก็ลองเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆ ด้วย cpu, การ์ดจอ, psu, ram, hdd หรือง่ายกว่าก็ลองไปลงเครื่องคนอื่น แล้วจดมาว่ามีตัวแปรอะไรต่างไปบ้าง (ที่คุณบอกว่าสเป็คเท่าๆ กัน แต่ในความจริงอาจจะมีตัวแปรต่างกันเป็นสิบอย่างเลยก็ได้)

ปล. ส่วนตัวผมล่ะโคตรเกลียดคำว่า stop working ที่ windows ขึ้นเตือนมาเลย เพราะมันเหมือนไร้ความรับผิดชอบยังไงก็ไม่รู้ มีปัญหาอะไรก็ขึ้นแบบเดียวกันหมด ผลก็คือพวกมือใหม่ที่ไม่รู้จะคิดว่า stop working มีทางแก้หนึ่งเดียว ซึ่งในความจริงมันตรงกันข้าม ในเมื่อปัญหามันต่างกันจะแก้แบบเดียวกันได้ยังไง เวลาผมเห็นมือใหม่ตั้งคำถามว่า "ผมลงเกม xxxxx แล้ว stop working แก้ไงครับ" ผมก็เห็นใจแต่ไม่รู้จะช่วยยังไงให้ตรงสาเหตุ คือปกติเวลาถามปัญหาคอมควรจะบอกสเป็คเครื่อง รุ่นของวินโดวส์ ไดรเวอร์ เวอร์ชั่นของเกม/โปรแกรมให้ครบ แต่ส่วนใหญ่จะไม่บอกกัน เพราะคิดว่าบอกแค่อาการ stop working ก็พอแล้ว ก็เลยไม่บอกอย่างอื่น ทำให้การแก้ปัญหายากขึ้นไปอีก

Gzerk111
2nd September 2014, 15:38
stop working สาเหตุมีล้าน8 ช่วยแจง specเครื่อง คุณด้วยครับ กับใช้ crackอะไร หรือแผ่นแท้ ช่วยอธิบายละเอียดๆหน่อยครับ

vrjengpeng
2nd September 2014, 16:03
บอกละเอียดๆทางสว่างจะสาดส่อง

vgfgff
2nd September 2014, 22:41
ลงเกมส์ใหม่ครับ ถ้าเป็นของแท้(เคยแก้ได้กับ battlefield 4)
แจ้ง spec เครื่องด้วย

whitep115
3rd September 2014, 15:35
CPU : Intel(R) Core(TM) i5-4440 CPU @ 3.10GHz
RAM : 8 GB
การ์ดจอ : GeForce GTX 650
ปล.ของแท้ครับ