PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเพื่อนๆที่เคยเปิดหรือเปิดเซิฟ Minecraft อยู่

kissbally
2nd September 2014, 22:32
คือตอนนี้ กะจะ หาใครที่ว่างๆอยากเล่นมายคราฟนะครับ ร่วมทดสอบ เซิฟเกรียนๆของผม อิอิ

สถานะเกี่ยวกับการเปิดเซิฟตอนนี้ 4/9/14 17:47 : ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ mod plugin เป็นหมดละ เหลือแต่ วิธีเปิดให้มากกว่า 5คนตอนนี้ผมใช้ฮามาชิ มันเปิดฟรีได้5คนเอง มีอันไหน ท่ามากกว่านี้ไหมครับผม

สถานะออนไลน์เซิฟเวอร์ : Online

Most
2nd September 2014, 23:05
รู้สึกว่าการทำปลั๊กอินแบบนั้นจะใช้ bukkit เปิดเซิฟ ส่วนปลั๊กอินต่างๆ ผมว่าในเวปที่เค้าแจกจะมีวิธีใช้อยู่นะครับ
เรื่องใช้ตัวไหนบ้าง เค้าก็จะมี พวก popular บอกว่าเซิฟที่เปิดส่วนใหญ่ใช้ตัวไหนกัน
คร่าวๆประมาณนี้ ผมก็ลืมๆไปแล้ว 555 รอท่านอื่นๆ

kissbally
3rd September 2014, 05:39
รู้สึกว่าการทำปลั๊กอินแบบนั้นจะใช้ bukkit เปิดเซิฟ ส่วนปลั๊กอินต่างๆ ผมว่าในเวปที่เค้าแจกจะมีวิธีใช้อยู่นะครับ
เรื่องใช้ตัวไหนบ้าง เค้าก็จะมี พวก popular บอกว่าเซิฟที่เปิดส่วนใหญ่ใช้ตัวไหนกัน
คร่าวๆประมาณนี้ ผมก็ลืมๆไปแล้ว 555 รอท่านอื่นๆ

ตอนนี้ผมทำปลักอินอะไรไม่เป็นเลย แล้วไม่รู้หาจากไหน ไปเซิทตั้งนานไอ bukkit อะหาไม่เจอ ผมใช้ตัวเกม 1.7.10 อะครับ อยากจะทำให้มันออกมาแนว fantasy ระบบเลเวล(มีละ) ระบบอัพสเตตัส/คราสอาชีพ(มีละ) ระบบเวทมน(เหมือนจะมีแต่ยังงงๆมีหลอดมานา มาแต่ว่าไม่เห็นมีสกิลอะไรเลย)
ไอพวกmod นั้นผมหาได้อยู่มั่วๆแถๆไปเด๋วก็เวิก แต่ว่าเรื่อง ปลักอิน นี่งงมากเลย ผมลองตัวนึงเป็น Protect zone ชื่อ worldguard เค้าบอกให้ใส่ใน xxx/MCserver/plugin เอ๋....แล้วไอตัวของผมใช่มันไม่ใช่ bukkit มันเป็น minecraft_server.jar มันไม่มี โฟลเดอร์ปลักอิน ก็เลยลอง สร้างเองแล้วเอา worldguard ไปยัด ก็ไม่มีอะไรแปลกใหม่เข้ามาเลย 555+ ผมก็งงๆ มั่วๆ มา2-3วันละ หาทางไม่ได้ก็เลยมาถามเพื่อนๆนี่แหละครับ

ปล. ขอบคุณที่ตอบกระทู้นะครับ

iOat2014
3rd September 2014, 11:53
youtube เลยครับให้สอนในนี้คงอธิบายยาก

http://www.youtube.com/watch?v=wXplkPHduSk

kissbally
3rd September 2014, 15:29
youtube เลยครับให้สอนในนี้คงอธิบายยาก

http://www.youtube.com/watch?v=wXplkPHduSk

ไม่ๆอันนี้ผมพอเข้าใจครับ แต่ว่า ที่ผมไม่เข้าใจคือ 1.7.10 ใช้ตัวเปิดแบบไหน คือต้อง bukkit อย่างเดียวหรือปล่าว ถึงจะรัน plugins ได้อะครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ minecraft_server.jar แบบ ง่ายๆอยู่
แล้วท่าต้อง bukkit อย่างเดียว เหมือนจะมีคนบอกว่า 1.7.10 ยังไม่มา หรือมันมาแล้วผมหาไม่เจอเอง รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ ยังไงก็ขอบคุณที่ตอบกระทู้ครับ

vrjengpeng
3rd September 2014, 16:02
มาเก็บความรู็ครับ อิอิ

kissbally
3rd September 2014, 16:27
ตอนนี้ ผมหา bukkit ได้แล้วครับ รัน plugins ได้ละ แต่เซิฟเเข้าไม่ได้ เพราะ online mode = true ปรับแก้ยังไงก็ตาม พอรัน start.bat มันก็จะเปลี่่ยนมาเป็น true เหมอืนเดิม ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ T^T

เพิ่มเติมครับ ดูเหมือนตอนที่อ่าน log มันไม่รัน mods ด้วยนะครับ เห็นมันรันแต่ plugins งงเลย bukkit

ukzeroooo
3rd September 2014, 16:46
ลองปรับแล้วกด save ไว้หรือยัง ? ถ้ามันไม่รันอะไร ก็แสดงว่ามันมี mod อะไรสักอย่าง ที่มันขัดกันหรือ plugin นี่แหละ ลองไปหาข้อมูลเช็คดูดีๆ

-[W]annapira-
3rd September 2014, 16:55
ศึกษาตาม youtube ง่ายสุด บอกยากหน่อย

server จะมีหลายแบบ
เช่น เปิดได้แต่ plugins หรือ เปิดทั้ง plugins แหละ เสริม mods ต่างๆเข้าไปได้
server.properties ปรับแค่ online-mode=false ถ้าเพื่มเพื่อนที่จะเล่น เพื่มชื่อไว้ใน white-list

ส่วน plugins ล็อกอิน หาตาม google บางเว็บจะมีวิธีบอกตอนสมัคในเกม แต่ส่วนมาก มันจะให้พิม รหัส 2 ครั้ง
ส่วน plugins ProtectionStones จหายากหน่อยกับ v. ให้ตัวเปิดเกมอ่านได้ ต้องหาเก็บไว้หลายๆตัวแล้วลองไล่ลงที่จะตัว (อันนี้สำหรับผมนะที่ทำเพราะไม่รู้แก้ยังไง)

ส่วน ip เข้าเซิฟอันนี้แล้วแต่ จะ Hamachi หรือ no-ip หรือ ip ตรงเลย

ลองถามมาได้ ผมเปิดให้เพื่อนเล่นประจำ

kissbally
3rd September 2014, 16:55
ลองปรับแล้วกด save ไว้หรือยัง ? ถ้ามันไม่รันอะไร ก็แสดงว่ามันมี mod อะไรสักอย่าง ที่มันขัดกันหรือ plugin นี่แหละ ลองไปหาข้อมูลเช็คดูดีๆ

กดเซฟสิครับ T^T แล้วเรื่อง mod ตีกัน คิดว่าไม่มีครับเพราะเชกมาแล้วตอนเปิด ด้วยตัวเปิดอีกอัน แล้วอีกอย่างท่า mod ตีกัน มันน่าจะขึ้น log บอก ว่าmod ไม่ทำงาน หรือไม่ก็เด้งหลุดไปเลย แต่นี่ใน log ไม่มีอะไรเกี่ยวกับ mod เลยเหมือนไม่ได้รัน mod ตั้งแต่แรก

annapira-;2585042']ศึกษาตาม youtube ง่ายสุด บอกยากหน่อย

server จะมีหลายแบบ
เช่น เปิดได้แต่ plugins หรือ เปิดทั้ง plugins แหละ เสริม mods ต่างๆเข้าไปได้
server.properties ปรับแค่ online-mode=false ถ้าเพื่มเพื่อนที่จะเล่น เพื่มชื่อไว้ใน white-list

ส่วน plugins ล็อกอิน หาตาม google บางเว็บจะมีวิธีบอกตอนสมัคในเกม แต่ส่วนมาก มันจะให้พิม รหัส 2 ครั้ง
ส่วน plugins ProtectionStones จหายากหน่อยกับ v. ให้ตัวเปิดเกมอ่านได้ ต้องหาเก็บไว้หลายๆตัวแล้วลองไล่ลงที่จะตัว (อันนี้สำหรับผมนะที่ทำเพราะไม่รู้แก้ยังไง)

ส่วน ip เข้าเซิฟอันนี้แล้วแต่ จะ Hamachi หรือ no-ip หรือ ip ตรงเลย

ลองถามมาได้ ผมเปิดให้เพื่อนเล่นประจำ

lugins ผมหาได้ครับ mod ก็หาได้ แต่ที่สำคัญเลยแล้วผมหาไม่ได้คือ ตัวเซิฟอะครับ ตอนนี้ ลอง มีสองตัวคือ minecraft_serverjar 1.7.10 froge version (อันนี้ลง mod ได้ คนในเซิฟเห็นและใช้ mod ได้) ส่วนอีกอันคือ Bukkit 1.7.10 (อันนี้รัน plugins ได้ แต่มันไม่รัน mod + กับ online mode มันจะเป็น true ตอน แก้ไขแล้วเซฟ แต่พอรันเซิฟ มันก็จะกลับมาเป็นค่า true เหมือนเดิมครับ คือผมแก้ไม่ได้ตรงนี้ แต่ต่อให้แก้ได้ bukkit มันจะมีวิธี รัน mod ไหมครับ?)

ปล.นะครับ อย่าว่าผมไม่ไปศึกษาเองก่อนเลยนะครับ ยูทูปลิ้งที่พวกคุณให้มา ผมดูแทบหมดแล้ว ผมทำเองมา 2-3วันแล้วครับ มันงงจริงๆ เลยมาถาม ขอบคุณครับ

studant
3rd September 2014, 17:50
ฺBukkit ที่สามารถรัน Mod ได้ รู้สึกว่าผมจะเคยเห็นอยู่ในเว็ปนี้ครับ http://www.mcportcentral.co.za/
*แต่ก็นานมากแล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังใช้ได้หรือเปล่า*

และ Mod ที่ใช้ได้ ต้องเป็น Mod ในเว็ปที่เขาพอร์ทมาลงให้กับ Bukkit แล้วนะครับ *ค่อนข้างจะยุ่งยาก*

และก็ วิธีแก้ Online Mode ให้เป็น false ตลอดก็คือ

1. เปิดไฟล์ที่ใช้รันเซิฟเวอร์ด้วย Notepad (หรือโปรแกรมอื่นก็ได้) Ex."Run.bat"

2. มันจะมีโค๊คตามนี้ คือ java -Xmx1024M -jar craftbukkit.jar -o true

3. แก้ตรง -o true เป็น -o false

4. Save แล้วก็ลองรันใหม่ดูครับ

ปล.อาจจะช่วยได้ไม่มากนะครับ ยังไงก็รอผู้รู้อีกที :D

kissbally
3rd September 2014, 18:08
ฺBukkit ที่สามารถรัน Mod ได้ รู้สึกว่าผมจะเคยเห็นอยู่ในเว็ปนี้ครับ http://www.mcportcentral.co.za/
*แต่ก็นานมากแล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังใช้ได้หรือเปล่า*

และ Mod ที่ใช้ได้ ต้องเป็น Mod ในเว็ปที่เขาพอร์ทมาลงให้กับ Bukkit แล้วนะครับ *ค่อนข้างจะยุ่งยาก*

และก็ วิธีแก้ Online Mode ให้เป็น false ตลอดก็คือ

1. เปิดไฟล์ที่ใช้รันเซิฟเวอร์ด้วย Notepad (หรือโปรแกรมอื่นก็ได้) Ex."Run.bat"

2. มันจะมีโค๊คตามนี้ คือ java -Xmx1024M -jar craftbukkit.jar -o true

3. แก้ตรง -o true เป็น -o false

4. Save แล้วก็ลองรันใหม่ดูครับ

ปล.อาจจะช่วยได้ไม่มากนะครับ ยังไงก็รอผู้รู้อีกที :D

ขอบคุณที่ตอบนะครับผม เรื่องจะทำให้รัน mod ท่ายากขนาดนี้ผมตัดใจละ เด๋วจะเอา mod ในตัวเกมออก ลงแต่ สมาทมูฟวิ่ง แล้วเด๋วหาปลักอินมาทำเซิฟต่ออย่างเดียวเลย

ส่วนเรื่อง online mode ได้แล้วครับขอบคุณมาก

kissbally
4th September 2014, 18:38
ขอดันนิดนะครับ