PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิญญาณมาเอาชีวิตและตัวตาย ตัวแทน

harnibal409
3rd September 2014, 10:44
ผมได้ยินมีคนเล่าเรื่อง 7 สถานที่ ตามหาตัวตายตัวแทน ในไทย ที่มีวิญญาณที่ก่อนจะไปเกิดก็จะต้องมีตัวตาย ตัวแทนไปอยู่แทนตน ผมสงสัยมากเลยครับว่า
พระแถวบ้านผมเคยบอกว่า วิญญาณที่จะเกิดใหม่ต้องเป็นวิญญาณที่บริสุทธิ์ไม่มีบาปติดตัว ถ้าแบบนี้แล้ววิญญาณที่อาฆาตคนและจะเอาชีวิตของคนหรือว่าพยายามจะเอาชีวิตของคน
เพื่อมาเป็นตัวแทนของตนเฝ้าจุดจุดๆนั้นแทนตนเนื่องจากจะไปเกิดใหม่ แบบนี้ก็เท่ากับว่าวิญญาณดวงนั้นมีบาปติดตัวไม่สามารถไปผุดไปเกิดได้น่ะสิ แล้วสงสัยอีกว่าทำไมวิญญาณเหล่านั้นถึง
ไม่มียมทูตมารับตัวไปนรกกันหล่ะ หรือ จีพีเอสของยมทูตตรวจจับไม่ได้กันแน่ เพราะแท้จริงแล้วอาจเกิดจากความประมาทมากกว่า

bankkoker
3rd September 2014, 10:47
น่าจะต้องใช้กรรมให้ครบอายุไขก่อนนะ ผมบาลถึงจะมีรายชื่อดวงวิญญานที่จะเอาไปตัดสินโทษ

kira002
3rd September 2014, 11:10
ผมว่าไม่ใช้ว่าจะได้ไปเกิดหลอกนะครับ

คงได้ไป พิจารณา กรรมในนรกเท่านั้นเอง

สัมภเวสี คือคนที่ตาย ไม่สามารถใช้ บุญที่มี และกรรมที่มีได้มั่งครับ

ต้องรออายุไขหมดก่อน คงงั้นมั่ง

ถ้าไม่ถึงอายุไข ท่านคงไม่มารับหลอกครับ แต่ถ้าเป็นแบบนี้

สัมภเวสี ที่ได้หาตัวตายตัวแทนกะ หน้าจะได้กรรม เพิ่มอีก

ทางที่ดีทำบุญเยอะ ๆ ครับ คิดดีทำดี ทุกอย่างจะดีเองครับ ^^

nunt77
3rd September 2014, 13:29
ผมก็ได้ยินนะครับ ว่าผีบางชนิดจะต้องหาตัวแทนมาตายแทนถึงจะไปเกิด เช่นพวกที่ชอบเล่นของ เมื่อตายแล้ววิญญานต้องเฝ้าของ
จนกว่ามีคนมาตายแทนถึงจะหลุดได้ ผีบางชนิดที่ต้องมีคนตายแทนจึงจะไปเกิด เช่น ผีพราย หรือผีที่เกิดจากคนฆ่าตัวตายด้วยการโดดน้ำตาย
จะต้องหาคนมาจมน้ำตายแทนถึงจะไปเกิด ส่วนคนที่ตายแทนต้องเป็นผีหาคนตายแทนต่อไป ทางที่ดีเราควรใช้สติในการดำรงชีวิตดีกว่าครับ
ส่วนมากคนที่เป็นแบบนี้ก็เป็นคนที่ทำอะไรไม่ค่อยคิด

satornarm
3rd September 2014, 14:31
ผมอยากรู้ว่าเมื่อหลายล้านปีที่แล้ว ยมบาลมันจับ T-Rex ไปลงนรกขุมใหนและโดนโทษอะไรบ้าง วัน ๆ ฆ่าแต่สัตว์ใหญ่(ใหญ่มาก) สงสัยติดชั่วกัปชั่วกัลป์
อย่างนั้นคงมี ไดโนเสาร์เต็มนรก แอแล้วตอนนั้น พวกปลา ไดโนเสาร์ สัตว์ต่าง ๆ ดำบรรพ์ ถ้ามันเป็นผีแล้วมันหลอกกันไงหว่า คงจะน่ากลัวใช่แล่น
แล้วพวกผีไดโนเสาร์ นี่ มันมีอำนาจทำให้ ฝนตก หยุดตก เหมือนผีสมัยนี้มั้ยหว่า...

ปล.ขำ ๆ นะอย่าเครียด มันก็แค่ความคิดของผมเท่านั้น ฮ่า ๆ

puay
3rd September 2014, 15:11
ตอนนี้โซลโซไซตี้มีผู้บุกลุก ยมทูติเลยไม่ว่าง....ตัวแทนยมทูติก็ไปฝึกบังไคอยู่:D

Patrenko
4th September 2014, 01:43
ไม่ต้องคิดให้ปวดหัวดีกว่าครับเรื่องพวกนี้บางทีเราก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันมีไว้ยึดเหนี่ยวเฉยๆแต่พอไปตั้งสมมุติฐานแล้วมันก็จะรู้สึกไม่เมกเซนต์เเบบนั้นแหละครับ

exodus
5th September 2014, 01:04
คนเรายังกินน้ำส้วมได้เลยนี่ครับ นับประสาอะไรกับจุดเสี่ยงที่ยังหาเหตุไม่ได้แล้วบอกว่าผีดุ