PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แชร์ประสบการณ์ผ่าฟันคุดหน่อยครับ ผมจะไปผ่าพรุ่งนี้ -0-

jabbawockeez70
7th September 2014, 18:02
เจ็บมากไหมครับ บวมไหม ผ่าแล้วต้องทำไงบ้าง เอาน้ำแข็งประคบไหม

กินข้าวได้ไหม กินไรได้บ้าง -0-

Придурок
7th September 2014, 18:05
เตรียมตัว เตรียมใจให้ดี...แฮอะ แฮอะ แฮอะ!!! :scare

MADAFAKA
7th September 2014, 18:15
อยากจะพูดให้ดูดี อยากจะปลอบให้มีกำลังใจ แต่ว่า..... เตรียมตัวเตียมใจไว้ให้ดีเถอะ เฮอะ เฮอะ เฮออออ

taweewong
7th September 2014, 18:23
บอกเลย เหมือนมีแผลโดนยิงในปาก(นี่ก็เว่อร์ไป - -") ทรมานมาก วันแรกๆอ้าปากแทบไม่ออก ต้องกัดผ้าก๊อตตลอด เวลาเปลี่ยนผ้า บ้วนน้ำทีเลือดนอง -0- กินข้าวนี่ไม่ต้องพูดถึง กินได้แค่น้ำกะนม หลังจากนั้นก็ข้าวต้ม ขนมปังนิ่มๆ และ นม กินขนมไม่ได้ว่างๆหิวก็ นม ง่ายสุดคือนม ไม่ทรมาน แล้วก็หลังจากนั้นอาทิตย์นึงก็พอเริ่มกินอะไรบ้าง ปวดมากๆแค่ช่วงอาทิตย์แรกแหละครับ พอไปตัดไหมอะไรๆมันก็ดีขึ้น อ้อ หลังผ่าผมไม่บวมนะ ประคบน้ำแข็งแค่วันแรกๆ

NVDAssAssinS
7th September 2014, 18:27
ชอบข้าวต้ม รึโจ๊กรึเปล่าครับ รับรองกินอย่างน้อยเกือบทุกมื้อ(ถ้าคุณกินข้าวสวยกับกับข้าวได้โดยไม่เจ็บ ถือว่าเก่งมาก) ส่วนเจ็บไหมก็บอกว่าเลยว่าเอาทำป่วยไปเลยล่ะครับ(ผมอ่ะนะ) :eek:

7th September 2014, 18:34
ขอบคุณครับกำลังใจดีมาก ตอนแรกจะขอผ่าวันนี้ แต่หมอบอกไม่ให้ผ่า ให้ยามากินก่อน จะผ่าพรุ่งนี้4โมงเย็นครับ เดี๋ยวถ่ายฟันมาให้ดูนะ 55555555

lukkajong
7th September 2014, 19:13
ผมก็เพิ่งไปผ่ามากลางเดือนที่แล้วนี่เองครับ หมอบอกจะนัดผ่าวันไหน ผมบอกไหนๆก็มาแล้วผ่าวันนี้ไปเลย สุดท้ายโดนไปสองซี่ กลับมาเลือดกบปากเลย แต่แผลผ่าฟันคุดน่ากลัวมาก เป็นรูเลยอ่ะ เวลาแปรงฟันต้องเอาน้ำฉีดใส่เอาเศษอาหารออก

ขอบคุณครับกำลังใจดีมาก ตอนแรกจะขอผ่าวันนี้ แต่หมอบอกไม่ให้ผ่า ให้ยามากินก่อน จะผ่าพรุ่งนี้4โมงเย็นครับ เดี๋ยวถ่ายฟันมาให้ดูนะ 55555555

ปกติหมอให้ยามากินหลังผ่าไม่ใช่เหรอครับ เป็นยาแก้อักเสบกับยาแก้ปวด สงสัยโดนหมอ"ฟัน"ค่ายาซะแล้ว

Nightz
7th September 2014, 19:51
แนะนำให้หาหลอดชานมไข่มุกมาดูดโจ๊กคับ 55

madnessboy01
7th September 2014, 20:18
เจ็บมั้ย ไม่เจ็บครับ หมอจะฉีดยาชาจึ๊กนึง แต่บอกไว้เลยครับ ตอนหมอเอาสว่านมาเจาะให้ฟันแตก เกาะเตียงไว้ดีๆละกันครับ เหอะๆ แล้วตอนที่หมอเอาฟันออกมานี่ ไม่ต่างจากถอนตะปูจากฝาผนังเลยครับ ถ้าไม่กินนมแต่เด็ก กรามคงหลุดมาพร้อมกับฟันครับ ของผมแย่หน่อย ถอนเสร็จ กว่าเลือดจะหยุดไหล 5วัน ไม่รู้ทำไม แล้วพอไหลจะชอบตื่นมาตอนกลางคืน สำลักเลือด แต่พอเลือดหยุดแล้วก็ไม่ค่อยปวดละครับ เหงือกจะเป็นรูอยู่นานเลย ของผมรูยังไม่ยุบเลยครับ เวลากินก็ระวังหน่อย เศษอาหารติดลงไป ปากจะเหม็น งั้นควรจะแปรงฟันให้ลึก แล้วเขี่ยเศษอาหารออกเป็นประจำ

nook6199
7th September 2014, 20:49
อย่าลืมกินข้าวให้อิ่มก่อนนะครับ เพราะจากนั้นคงจะไม่ได้กินของอร่อยๆอีกนาน ฮ่าๆๆ กินแต่ของเหลวๆนิ่มๆได้เท่านั้น
ตอนผ่าเจ็บแค่ตอนฉีดยาชาครับ แต่ถ้ายาชาเริ่มหมดฤทธิ์ก็บอกหมอให้ฉีดเพิ่มได้

7th September 2014, 20:51
ได้ ยามาฟรีครับ

กำลังใจดีมากเลยครับ 55555555

ผมจะเกาะเตียงไว้ดีๆเลยครับ หมอน่ารักมาก 555555555

กลัวปากบวมมากครับ หาดูในgoogleบางคนเห็นรูปแบบหน้าบวมเห็นได้ชัด -0-

Most
7th September 2014, 20:57
หมอเก่งก็ไม่เจ็บ หมอไม่เก่งก็เจ็บนิด 555 เจอมาสองหมอ

nook6199
7th September 2014, 21:14
อย่าลืมกินข้าวให้อิ่มก่อนนะครับ เพราะจากนั้นคงจะไม่ได้กินของอร่อยๆอีกนาน ฮ่าๆๆ กินแต่ของเหลวๆนิ่มๆได้เท่านั้น
ตอนผ่าเจ็บแค่ตอนฉีดยาชาครับ แต่ถ้ายาชาเริ่มหมดฤทธิ์ก็บอกหมอให้ฉีดเพิ่มได้

8th September 2014, 19:13
ถอนมาแล้วครับ ถ่ายฟันมาไม่ทัน ตอนเครื่องเจาะฟัน เสียงดังมาก วืนๆๆๆๆๆๆๆๆ กับตอนดึงฟันดังกึกๆ แกร่งขา กำชาเสื้อจนเหนื่อยครับ 30นาที ยาชา4เข็ม ดีกว่าตอนถอนฟันกลามยาชาไป7เข็มโอ้มพระ ผมต้องถอนอีก1ทางขวาล่าง T^T

Shuffling
8th September 2014, 19:33
หมอบอกถอนผิด ไม่เป็นไร เดี๋ยวถอนใหม่ให้ ฟรี :dance

escess1991
10th September 2014, 10:06
แฟนไปผ่ามา ก็ต้องป้อนโจ๊กเกือบ 2 อาทิตย์ได้ครับ

Gzerk111
10th September 2014, 10:11
เจ็บแค่2 รอบครับ ฉีดยาชา กับหลังยาชาหมดฤทธิ์ ส่วนระหว่างนั้นหน้าเบาตลอดเวลา :)

CanDiiZ
10th September 2014, 10:29
ตอนถอนไม่เจ็บนะ เพราะโดนยาชา

แต่เหมือนเค้าผ่าฟันเราออกเป็นครึ่งๆแล้วค่อยดึงอะ

โยกหัวแทบหลุด กว่าฟันจะหลุด

แต่พอยาชาหมดฤทธิ์นะ หึ หึ หึ หึ . . . . .

ผมถอนหมด 2 ข้างแล้วตอนจัดฟัน ไปถอนทีละข้าง

ข้างแรกประมาณอาทิตย์นึงหายเจ็บสนิท

อีกข้างนึงถอนเสร็จทำซ่า ไปกินหมูกะทะ ไปกินผัดกระเพรา

เรียบร้อยเลย อักเสบ หน้าปูด 2 อาทิตย์กว่าจะหาย

อยากหายเร็วก็น้ำเย็น น้ำแข็งประคบช่วย แล้วกินแต่อาหารเหลว หรืออาหารอ่อนๆ แล้วก็ต้องไม่รสจัดด้วย

แล้วเค้าน่าจะให้ยาลดบวม แก้อักเสบไรพวกนี้มาด้วยก็กินให้ครบ

nongpunky
10th September 2014, 10:44
ตอนผ่าไม่เจ็บหรอก หลังจากนั้นก็ปวดอยู่ ใช้ได้เลย ไปผ่ามา 3 ซี่ ถอน 1 ซี่ เวลาทานข้าวให้เคี้ยวข้างที่ไม่ได้ถอน กินยาแก้ปวดสม่ำเสมอ จะรู้สึกดีขึ้น

แต่ผมไม่ได้กินโจ๊กนะ ก็กินข้าวตามปกติแต่เลี่ยงของแข็ง และไม่เคี้ยวด้านที่มีแผล และระวังหน่อย เท่านี้เอง ต้องระวังเศษอาหารมันลงไปติดในร่องเหงือก

Deathbringer
10th September 2014, 11:37
ทำไมแต่ละคนนี่ ดูโหดร้ายมากเลย = = ครั้งแรกที่ผมจะไปผ่า ก็ถาม****ั่ง หาในเว็บมั่ง แต่ละคนเจ็บมั่ง ทรมานโคตรมั่ง -*-
หรือเกี่ยวกับโรงบาลป่าว รัฐก็เจ็บหน่อย เอกชนก็ไม่เจ็็บแต่แพง
อย่างผมไปเอกชน ไปมา 3รอบละ ไม่รู้สึกไรเลย เจ็บที่สุดนะตอนฉีดยาชา -*- คือมันไม่รู้สึกไรเลย ถอนเสร็จ กัดผ้าไว้ไม่กี่ชั่วโมง ถามว่าปวดไหม ก็ปวดน้อยมาก แถบไม่รู้สึก แค่รู้ว่าปวดเฉยๆ แล้วก็กินยาที่หมอให้จนครบ แค่เนี้ย
ตอนกินก็อาจเบาๆหน่อยวันแรก แต่พอวันสองวันก็กินปกติละ เคี้ยวข้างที่ไม่ได้ผ่า ผ่านไปสักหน่อย แม่.มก็หายยยยย ชิวมาก - -

santaporingg
10th September 2014, 13:19
บอกตามตรง แล้วแต่หมอครับ บางหมอปวดวันเดียวก็หาย(ดีไม่ดีเหมือนไม่ได้ไปถอน แถมรู้สึกสบายตรงจุดที่เคยปวดด้วยซ้ำ)

ส่วนเรื่องเลือดไม่ต้องพูดถึง กัดแต่ผ้าก๊อดมันทั้งวัน ผมไปคลินิกเอา ส่วนโรงพยาบาลรัฐฯ ไม่ค่อยกล้าไปอะ กลัวถูกแล้วดีไม่มีในโลก

tiktee37
10th September 2014, 13:35
แล้วแต่ฟัน ถอนยาก ปวด ระบม แน่ ถอนง่ายไม่เจ็บไม่ปวดเลย รีบไปถอนให้ไวยังไงก็ต้องถอนสักวัน

fuxfamezer
10th September 2014, 16:44
ผมเจอหมอไม่ดีเป็นหนองเลยครับต้องเอาหนองออกอีกอย่างบ้าทรมานเลย --

thizo
11th September 2014, 10:51
เจอหมอสวย น่ารัก มีกำลังใจหน่อย โชคดีจริงๆ

482566789
12th September 2014, 02:22
ก็เจ็บนะครับ เเต่ไม่เท่าตอนยาชาหาย ปวดไปอีก 3-4วันได้มั้ง มียาเเก้ปวดไม่เป็นไรหรอก 555

nodoka
12th September 2014, 10:12
ตอนผ่าไม่เจ็บ แต่หลังจากนั้นจะปวดมาก กินข้าวยาก ทำอะไรก็ลำบาก ต้องเอาน้ำแข็งประคบเกือบตลอดเวลา อะไรที่เกี่ยวกับฟันมันทรมานแบบสุดๆจริงๆ

ของผมจำไม่ได้แล้วว่าปวดกี่วัน รู้สึกจะปวดไม่นาน แต่ก็กินข้าวลำบากอยู่ดี เพราะเลือดมันเต็มปาก

santaporingg
12th September 2014, 14:34
รู้สึกเจ็บแค่มดกัด เพราะหมอสวย :):):)

USED_JKG
17th September 2014, 17:34
อยู่ที่คุณหมอครับว่าเค้ามือเบามั้ย ส่วนของผม งัดจนไฟกรามผมบิ่นไปนิดหน่อย เวลาถอนออกมาเค้างัดจนฟันมันกระเด็นออกมาลงไปจุกอยู่คอผม ดีนะเอาลิ้นอุดไว้ทันไม่งั้นมีลงคอแน่ๆ
ส่วนมีดผ่าโดนหมดทุกอย่างทั้งเงือกทั้งลิ้น ปากผมระบมไปหมดเลยครับ หมอใหม่นี่นะ

tequiela
19th October 2014, 17:17
ของเราตอนผ่า ไม่เจ็บเลยค่า
แต่พอยาชาหมดเท่านั้นแหละ
ปวดด . ทานยาแก้ปวดเอา แต่ไม่บวมแบบอมลูกกลอฟ์อะคะ

win554
22nd October 2014, 02:42
บวมไหม ไม่บวมครับ ผมผ่าครั้งเดียว 4ซี่ กินโจ๊กครับ ฟันหน้าเท่านั้นที่เคี้ยวได้ ไม่เจ็บครับเพราะยาชา ตอนงัดออกจะได้ยินเสียงเหมื่อนรากไม้กำลังโดนดึงครับ

eggmix98
22nd October 2014, 07:01
ผมไปผ่า มา 4 ซี่ บนล่างนะ 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาบอกเลยว่า
ตอนผ่านก็ปวดน่ะ เพราะบางครั้ง ยาชาก็ช่วยได้ไม่เยอะ บางซี่มันเข้าไปลึก
หลังผ่าผมคนหนึ่งเป็นคนที่เลือดไหลหยุดยาก สุดๆเลยครับ กินข้าวต้มนิ เหมือนกินเลือดเลย
ไหวประมาณว่าปวดหัวเลย เเต่ก็ผ่านไปได้ครับ สู้ๆยังไงก็ต้องผ่ามันออก