PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกัน กับดราม่าในครั้งนี้

satornarm
14th September 2014, 16:00
ก็อย่างว่าแหละครับสำหรับผมนะ ผมสงสารคุณอาร์มมาก คือผลงานโดนโขมย ไปเรียกร้องสิทธิ์ของตัวเอง
กลายเป็นว่าเจ้าของผลงานโดนรุมด่า แหละเหล่าคนไทยทั้งหลายปกป้องโขมย...ซะงั้น

https://www.youtube.com/watch?v=eEmRFnf4LwM

https://www.youtube.com/watch?v=I-T9jnOSrIo

สำหรับผม Youlike ก็เข้าไปดูอยู่ทุกวันนะก็ไม่ได้ถอน Like อะไรเพราะไม่เคย Like อยู่ละตั้งแต่เริ่มดู
ผมว่า Admin มันก็แค่หาทางทำเงินให้ได้มากที่สุดที่จะทำได้เท่านั้นเอง ก็แล้วแต่คนจะคิด
แต่คนที่น่าโมโหกว่านี่คือเหล่ามนุษย์ที่ออกมาปกป้องโจร แบบไร้เหตุผล และอ้างต่าง ๆ นา ๆ
ที่ไม่ใช่ประเด็นในครั้งนี้น่ะสิ

blacksmith12
14th September 2014, 16:14
admin แปะลิ้งไม่ต้องอัพโหลด แค่นั่น จบ ได้ทั้งสองฝ่าย

kachanking
14th September 2014, 16:17
Admin page Youlike ได้เงินยังไงหรอคับ (ไม่รู้จริงๆ) เคยเห็นแต่ Admin จ่ายเงินให้ Facebook เพื่อให้โปรแกรมของ Facebook ช่วยโปรโมท Page ตัวเอง

ได้จากคลิปโฆษณาไง เวลาจะเอาลงก็ติดต่อกับแอดมินครั้งละ 30000

อออออ เข้าใจละ เคยเห็นเอาพวกคลิปที่ไม่มีอะไรนอกจากโฆษณาอยู่ มิน่าละ 555

ถ้าไม่มีเงินเข้ามาเกี่ยวข้องเรื่องพวกนี้ก็คงไม่เกิดขึ้นสินะ

GtXl24o7l3c
14th September 2014, 16:33
ผมเลิกไลค์นานละ ผมโครตเกลียดเลย ปุ่มแชร์ก็มีกลับอัพขึ้นเอง บางทีเห็นคลิปไหนสนุกๆ อยากตามคนทำคลิป พอไปดูเครดิตกลับเป็นคนแนะนำโถ่ เจ้าของคลิปอนุญาตยังไม่รู้
แต่ก็อย่างว่าละครับ ถ้าเป็นผม ผมก็จะทำแบบนี้เหมือนกัน เพราะเงิน + คนสนับสนุน(แบบไร้เหตุผล)เราเยอะ 5555 แต่ก็มีข้อดีอยู่อย่าง บางคลิปโดนลบที่ต้นทาง แต่มันยังอยู่เพราะอัพขึ้นเอง

sanookun
14th September 2014, 16:37
ได้จากคลิปโฆษณาไง เวลาจะเอาลงก็ติดต่อกับแอดมินครั้งละ 30000

sarayou
14th September 2014, 16:50
ถ้าเคยทำคลิบลงyoutubeก็จะเข้าใจคุณอาร์มเองว่ามันลำบากมากกว่าจะมีคนดูกว่าจะมีคนติดตามเรามันไม่ง่ายเลย

Deathbringer
14th September 2014, 16:53
เพราะตรรกะที่หายไปจริงๆ :o
สำหรับผมก็ดูแล้วไม่น่ามีอะไรให้ดราม่าเลยสักนิด -.-

ridermaster
14th September 2014, 16:58
Admin page Youlike ได้เงินยังไงหรอคับ (ไม่รู้จริงๆ) เคยเห็นแต่ Admin จ่ายเงินให้ Facebook เพื่อให้โปรแกรมของ Facebook ช่วยโปรโมท Page ตัวเอง

สื่อช่องทางไหนที่มีคนสนใจเยอะ เป็นธรรมดาที่มักจะมีการตกลงขอให้ช่วยโฆษณาสินค้าอะไรก็ว่าไป
มันก็ขึ้นอยู่กับตัวเจ้าของเพจด้วยละว่าจะเลือกรับไม่รับ

rockblood39
14th September 2014, 17:20
เข้าใจดีครับ เคยโดนคนขโมยงานบ่อยเหมือนกัน ต่างกันที่ผมทำพวกราฟฟิค รูปต่างๆครับ
ก็เจ็บครับ พอจะใส่ลายน้ำก็นะ ไม่สวยอีก ก็อยากให้เข้าใจกันบ้างว่า 1 งานที่กว่าจะเสร็จออกมา แบบเหมือนกราฟฟิคดีไซน์เนอร์อ่ะครับ เวลาส่งงาน คนจ้างชอบถามว่า งานแค่นี้เอง ทำไมเรียกเงินเยอะจัง แต่ไอแค่นี้ของคนทำครับ เขาสะสมประสบการณ์ สะสมฝีมือมาเป็นสิบๆปี เพื่อๆไอ้งาน"แค่นี้" แหละครับ มันกลั่นมากจากชีวิตเขาเลยพูดง่ายๆ

21world
14th September 2014, 17:36
มันไม่ง่ายเลย ที่จะพูดเรื่องลิขสิทธิ์กับมนุษย์ที่อยู่ในประเทศที่มีคุณธรรม และจริยธรรมอันดีงามเยี่ยงนี้
#ตื่นเถิดชาวไทย

น้องเอ็กซ์
14th September 2014, 17:45
แค่นำลิ้ง Youtube มาแปะให้คนดูก็ได้ทั้งวิว และก็โปรโมทเพจเพื่อเป็นช่องทางการกระจายข่าวแล้วครับ แต่การที่เพจนี้ดูดคลิปแล้วแปะนี้เป็นการขโมยผลงานคนอื่น แถมยังไม่เป็นการสนับสนุนยอดวิวหลักของเจ้าของผลงานด้วยครับประเด็นมัน *-*

NESSLICK123
14th September 2014, 17:56
แค่นำลิ้ง Youtube มาแปะให้คนดูก็ได้ทั้งวิว และก็โปรโมทเพจเพื่อเป็นช่องทางการกระจายข่าวแล้วครับ แต่การที่เพจนี้ดูดคลิปแล้วแปะนี้เป็นการขโมยผลงานคนอื่น แถมยังไม่เป็นการสนับสนุนยอดวิวหลักของเจ้าของผลงานด้วยครับประเด็นมัน *-*
เห็นด้วยมั่กๆๆมายยย

Volcanus
14th September 2014, 18:38
ผมเคยโดน****อยู่ครั้งนึง ตอนนั้นเป็นคลิปแมวเดิน ผมก็ไปโพสว่า "เป็นที่มาของ Catwalk" ทีนี้ก็มีคนมาไลค์ผมเยอะไง ไอ้แอดมันก็เห็นเม้นผมแล้วไปเปลี่ยนข้อความตามเม้นผมดิ ผมโดนด่ายับว่าทำไมเม้นเหมือนแอดแล้วคนกดไลค์เยอะ กลายเป็นผมปั้มไลค์ไปซะอย่างนั้น -*-

double6
14th September 2014, 18:51
เข้าใจมากขึ้นเลยตอนแรกก็เห็ฯคนอื่นดูผมก็สงสัยว่ามันคืออะไร คงเป็นเว็บดูวิดีโอธรรมดาๆ
พอดูจบแล้วเข้าใจขึ้นเย้อะเลยครับ
อืมเรามันใช้ความเคยชินจนเป็นนิสัยเสียแล้วซิน่ะแบบนี้ แย่จัง

FarrellPete
14th September 2014, 19:09
มันก็ดีถ้าเราดูเพื่อให้เห็นอะไรหลายๆอย่างในสังคม แต่บางทีมันก็มากกไป
ผมเป็นคนหนึ่งที่กดไลค์อยู่ เพราะรอช่วงดึกๆ เท่านั้นครับ......

]J[okeR
14th September 2014, 19:43
ผมว่าน่าเห็นใจเจ้าของคลิปนะคับ :stop

exodus
14th September 2014, 19:51
ชินแล้วกับความมักง่ายของคนที่นี่

นรกตัวสุดท้าย
14th September 2014, 19:52
อาชญากรรมทางอ้อมนะเนี่ย

satornarm
15th September 2014, 00:02
สักวันผมจะไปโขมยของเซเว่นต่อหน้า แล้วถ้ามันมายุ่งกับผมแล้วผมจะบอกมันว่า อิจฉาเหรอ 555+

sukamoto
15th September 2014, 01:00
ก็ทำแปะไว้หน้าคลิปเลยสิครับว่า "ไม่ให้อัพซ้ำที่อื่น" หรืออะไรก็ได้ เพราะส่วนนึงก็ต้องยอมรับว่าหลายๆคลิปที่ได้ดูเพราะมีคนเผยแพร่นะครับแต่ถ้าจะคิดอย่างอื่นก็เอาครับ แต่ที่แน่ๆ อยากได้เงินเหมือนกันทั้งสองฝั่งนั่นหละ แต่เอาเป็นว่าผมจะกดดูที่ credit หละกันครับเป็นทางแก้ที่ดีที่สุดเพราะผมคงไม่ไปควานหาคลิปทุกวันนะครับ

Guardian
15th September 2014, 01:40
ผมว่านะปัญหามันน่าจะอยู่ตรงที่ว่า คนส่วนใหญ่ไม่เคยสนใจเรื่องเครดิต คลิปอะไรนี้ซิ ส่วนตัวผมยังไม่ค่อยเห้นคลิปแบบที่นายอาร์ม ว่าซะเท่าไหร่เช่นคลิปโชว์ผลงานแล้วไปดึงมาอันนี้ก็เคยเห็นผ่านๆ

สาวนใหญ่ที่ YourLike เอาลงน่าจะเป็นพวกแนวประจาน มากกว่าน่ะ

ปล. 4ทุ่มครึ่ง มีแต่ของดีๆทั้งนั้น YourLike ฮิๆๆๆๆๆ

Mcarmy
15th September 2014, 02:02
ฮึยยะ นึกว่ามีผม คนเดียวซะอีกที่รู้จัก ฮ่าๆ ท่านอาร์มเค้า สอนเรื่องการดู คอมให้ผม get อย่างไวเลยแหละ ครับ ท่านทั้งหลาย :D
เสียง นายหล่อมา อ่ะ :dance

แอบฮา ตอน อิจฉาเหรอ ไอ้จมูกบาน ฮ่าๆ พี่แก ตอบกับคำด่า แบบยอมรับฮาๆ ด้วย ผมชอบมากๆเลย ใช้เหตุผมโต้กลับ ฟังแล้ว ฮา

royser
15th September 2014, 04:20
ที่มีปัญหาพอๆ กับเพจ คือ ติ่งเพจ
ที่ออกมาปกป้องโจรที่ขโมวยผลงาน

EXTRA
15th September 2014, 04:55
ผมว่าเพจนี้ ติ่งเยอะ นะ