PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตอนนี้คอมผมเริ่มไปไม่ถึงฝั่งแล้วครับ ควรอัพอะไรเพิ่มดีครับ

ultratan
17th September 2014, 18:51
http://upload.siamza.com/file_upload/modify/170914/1484303.png (http://upload.siamza.com/1484303)
ตามที่เห็นนี่คือเช็คเกม Dead Rising 3 ครับ
แล้วพอเอามาเปิดจริงปรับโลว์ทุกอย่างนี่ยังเล่นไม่ได้เลย
GTA IV ปรับกราฟฟิคต่ำสุดก็ยังกระตุก
Assassins Creed IV ก็เช่นกัน
ไม่ได้ศึกษาเรื่องฮาร์ดแวร์มานานแล้วอะครับ อ่าน ๆ ก็ยังงงไอนี่มันอะไรรุ่นอะ
ขอแบบเข้าใจง่าย ๆ ได้ไหมครับว่าผมควรเปลี่ยนเติมเสริมอะไรก่อนในตอนนี้
แน่นอนว่างบผมน้อยถึงขีดสุดครับ เอาที่ระดับ นร ขอเงินพ่อแม่ไปซื้อได้ก็พอ
ไม่ต้องเทพอะไรก็ได้นะครับ อย่างน้อยก็ขอให้เล่นเกมสามเกมข้างต้น เกมที่จะออกในอนาคตไปได้ยาว ๆ ก็พอแล้ว
GTA V , Batman Arkham Knigt บลา ๆๆ ถ้าผมยังใช้เครื่องนี้อยู่รับรองไม่ได้เล่นเกมอีกไปตลอดกาลแน่นอนครับ
ยังฝากกูรูจัดให้ทีครับว่าควรซื้ออะไรมาใส่ดีของบต่ำ ๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

qwerty2536
17th September 2014, 19:03
เกมโหดๆทั้งนั้นเลยนะแหม่ 55

เบื้องต้นคือ VGA(ถ้าตัวสูงๆหน่อยส่งผลให้อาจจะต้องอัพสเปค PSU) RAM ลองบอกงบมาดูนะ

manglove
17th September 2014, 19:44
หะการ์ดจอ hd 6450 มันเล่นอะไรไม่ได้แล้วนะครับสมัยนี้

ที่แน่ๆต้องอัพคือ 1.การ์ดจอ 2.แรมเพิ่มจาก 4gb เป็น 8gb ครับ ส่วน cpu i3 ยังพอไปวัดไปวาได้อยู่
ปล.ไม่รู้ว่า จขกท ใช้ psu ตัวไหนอยู่ ถ้าเป็นตัวไม่ดีก็ต้องเปลี่ยนอีกแหละ เอางบมาซัก 10000 หรือมากกว่านี้ก็จะดีมาก

ultratan
17th September 2014, 19:49
.... psu คืออะไรครับ (เขกหัวทำตัวโก๊ะ ๆ น่ารัก)
การ์ดจอแนะนำอะไรดีครับเอาพอไปวัดไปวาได้ตอนนี้ที่ต้องซื้อแน่ ๆ ก็แรมละครับ
แล้วถ้าเรียงลำดับความสำคัญกับราคาแล้วควรเริ่มซื้ออะไรก่อนดีครับอย่างที่บอก ผมงบน้อยฝุด ๆ

manglove
17th September 2014, 20:02
.... psu คืออะไรครับ (เขกหัวทำตัวโก๊ะ ๆ น่ารัก)
การ์ดจอแนะนำอะไรดีครับเอาพอไปวัดไปวาได้ตอนนี้ที่ต้องซื้อแน่ ๆ ก็แรมละครับ
แล้วถ้าเรียงลำดับความสำคัญกับราคาแล้วควรเริ่มซื้ออะไรก่อนดีครับอย่างที่บอก ผมงบน้อยฝุด ๆ

ถ้าความสำคัญอย่างแรกจริงๆคือ psu หรือ power supply ครับ แต่ถ้า psu ของ ท่นดีอยู่แล้ว
รองลงมาคือการ์ดจอครับ ต่อจากการ์ดจอก็แรมครับ

cpu ก็สำคัญครับแต่ i3 ก็ยังพอไปวัดไปวาได้อยู่ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนส่วนนี้ก็ได้

และที่สำคัญในการจะแนะนำคือต้องบอก งบ ที่แน่ชัดครับ :victory

ultratan
17th September 2014, 20:10
ถ้าเอาแบบภายในช่วงนี้เลยงบคือ 6000 ครับ จุกไหมล่ะครับ
ผมไม่เคยใช้ psu เลยถ้าใช้จะส่งผลดีมากไหมครับ
(ตอนแรกวางแผนจะถอยแรมก่อนกลายเป็นแรมมีความจำเป็นน้อยสุดเลยเหรอครับ)

manglove
17th September 2014, 21:40
''ผมไม่เคยใช้ psu เลยถ้าใช้จะส่งผลดีมากไหมครับ''

psu คือตัวจ่ายไฟให้เครื่องคอมพิวเตอร์ครับทุกเครื่องต้องมีครับ ไม่ใช่ว่าเคยใส่หรือไม่เคนใส่ ไม่ใช่นะครับ มันคือตัวจ่ายไฟไม่ใส่แล้วจะเอาไฟที่ไหนเปิดเครื่องละครับ

ถ้าสดวกหรือไม่รู้รุ่น psu ว่าใช้ตัวไหนเปิดฝาเคสแล้วถ่ายรูปลงมาเลย ข้าง psu จะมีรายละเอียดเขียไว้หรือถ้ามีกล่อง psu ก็บอกชื่อรุ่นมาจะได้ดูว่าควรจะซื้อ psu ใหม่ก่อนไหม
หรือถ้าไม่เรื่องมากก็ซื้อใหม่ไปเลยจบปัญหา
เงินเหลือเท่าไหล่ก็ค่อยมาอัพการ์ดจอและแรมต่อไป

ปล.แต่ถ้า psu ดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปซื้อใหม่ :sweat