PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Dota2 ผมรู้สึกว่า Tinker มันจะเวอร์เกืนไปแล้วนะ เจอมันทุกเกมส์

Mcarmy
19th September 2014, 18:20
ตอนนี้ Tinker โคตร ระบาดเลย ใน SEA อะ
อยากบอกว่า ขี้โกงมาก มันเล่นได้ ทุกตำแหน่งเลย
ดันป้อม step blink แล้วใช้ skill 3 และไอ้ skill 3 นี่ มันก็เอาไปฟาร์มเป็นสายฟาร์มป่า พอหลังเกมส์ มันก็กลายเป็น Carry ที่โคตร จะขี้โกง ทั้งดันคนเดียวทั้ง 3 เลน สบายๆ ฟาร์มก็ไว ของก็ได้ไวกว่าชาวบ้าน

เนี่ย Step นี้ แล้ว ดู Damage ที่มันทำ มันแรงเกิน Damage สาย Int ตัวไหนๆแล้วด้วยซ้ำใน 1 จังหวะปะทะ
คือเจอแล้วทำอะไรไม่ได้เลย ดูใน คลืป เจอมันเยอะมากกกก และทุกเกมส์ก็เล่น Step แบบนี้ แล้วไม่มีทางชนะได้เลยบอกตรงๆ
จะดัน มันก็ใช้ skill 3 แล้ว Skill 3 ก็แรงไม่ใช่เล่นเลยนะ ถ้ามันเล่น ใช้รัวๆเพื่อกันบ้าน จะ ฆ่ามันก็ยังยากเลย Blink เข้าที่มืด แล้วก็ วาร์ปหนี
ตัวไหนหลุดไปเล่น คนเดียว มันจะวาร์ปแล้ว Blink จัด skill ชุด คฑาผี ทำให้ ตัว damage กายภาพ ง่อยไปเลย ถ้ายิ่งออก เสกไก่ นะ เกมส์นั้น แพ้ไปเถอะ
หนีก็ไม่รอด มัน blink ได้ skill 2 ก็ไกล คฑาฟ้า ยิ่งโหดร้าย จะบ้ากาลามัง

ทำไม ทีมงาน Dota 2 มันไม่รู้สึกกันบ้างเลยเหรอ ไอ้ตัวนี้จะทำให้คนเค้าเลิกเล่น dota เพราะความโกงมันนี้แหละ ไม่เหมือนสมัย dota 1 พอ ที่ ปรับตัวที่โกงเกินไปในเวอร์ชั่นถัดไปทันที
คุณจะรู้สึกแบบเดียวกับผม เลยถ้าโดนแบบนี้
อันนี้ตัวอย่าง

https://www.youtube.com/watch?v=F9lU8tBz994

ning445
19th September 2014, 18:28
เหมือนที่ผมคิดเลยดันป้อมยากมาก บิ้งไปบิ้งมา จับยากมาก

Deathbringer
19th September 2014, 18:29
มันมีคนเลิกเล่นเพราะความโกงของ tinker จริงๆเหรอ :eek:

Mcarmy
19th September 2014, 18:45
มันมีคนเลิกเล่นเพราะความโกงของ tinker จริงๆเหรอ :eek:
ก็นะ ด้วย ความเวอร์ของมัน ผมก็เลยต้องพูดให้น้ำหนักมันหนักขึ้นไปด้วย มันน่าจะแจ้ง ทีมงาน dota ได้นะ จับจิต
วันนี้ผมเล่นมา 4 ตาเจอ ไอ้แบบทุก ตา ไม่ให้ผมรู้สึก อะไรคงจะไม่ไหว ตอนแรกผมชอบเล่นนะ แต่ตอนนี้ ผมเริ่มเกลียดมันละ
มันทำ Hero อื่นๆ หมด สภาพไปเลย แล้วถ้า ทีมที่มีมันอยู่ก็ ฟาร์ม สบายๆ หลังเกมส์ก็เกิดกัน หมด ไม่มีความสมดุล เลยแหละ
ประมาณว่า ถ้าไม่เอา Hero over มาสู้ ด้วย เช่น Legend commander ไอ้นี้ก็อยู่โกง อยู่ไม่น้อย แต่ถ้าโดน คฑาผี เสกไก่ก็หมดรูปกันเลยแหละ
เหมือนถ้าเจอมันก็ต้องบังคับเล่น hero เวอร์ๆละ แล้ว Hero ตั้งเยอะตั้งแยะที่มีให้เลือกละ ตัวไหนไม่โกง ก็ไร้ประโยชน์ไปเลยเหรอยังไง ดูอย่าง Chen visage treant protector undy earth spirit น่าสงสารจริงๆ

Kyosuke Ayame
19th September 2014, 18:46
ถ้ารู้สึกมันโกงก็เล่นเองเลยสิครับ (ผมเพิ่งเล่น Dota 2 ได้ เดือนเดียว ผมก็รู้สึกมันโกงเหมือนกันนะ)

Monalizii
19th September 2014, 18:54
ผมเล่นมาไม่เห็นมีตัวไหนโกงเลย :) เอา Ember มาเผาก็สิ้นเรื่อง ต้นเกมส์กดให้ยับ Sky งี้ เอามาไบ้แล้วอัลติ ชิวๆ

ปล.ๆ แต่ถ้ามีซัพมาเลี้ยง มีซัพมาลากครีปให้ ก็งานหน่อยนะ ถ้าเกิดมาก็ Say GG :)

Mcarmy
19th September 2014, 19:00
ถ้ารู้สึกมันโกงก็เล่นเองเลยสิครับ (ผมเพิ่งเล่น Dota 2 ได้ เดือนเดียว ผมก็รู้สึกมันโกงเหมือนกันนะ)
แบบนี้ถ้าพูดกับทุกคน แล้วถ้าเห็นด้วย ยิ่งไม่เจอมันทุกเกมส์เลยเหรอครับ แบบใครไม่ได้ Tinker = แพ้ หรืออย่างไร
ผมชอบเล่น Hero ที่เน้นการใช้ ทักษะหรือสามารถหารูปแบบการเล่นได้เยอะ มากกว่ามาตรฐานความแรง รูปแบบการเล่นก็ซ้ำซากจำเจ
จึงอยากให้ Tinker ถูกปรับให้มี ข้อแม้ ในการใช้ skill เช่น มีจำนวนการใช้ ได้ 3 ครั้งและต้องรอ CD เหมือน skill Fire spirit อย่างน้อยก็ลดความโกงมาได้หน่อย
tinker ตอนนี้คือ ข้อแม้ของ CD reskill แต่แค่ 1 วินาทีผมไม่นับ ส่วน Mana แต่ผมว่ากว่า mana จะหมด Hero ฝ่ายตรงข้ามหมดก่อนแน่ ไม่ปรับมันก็เหมือน Tinker WTF WATDAFAK#$!@%$$@#^$#*^&O(&*)*(*^%^%##$#D:

leaderpor
19th September 2014, 19:02
เมื่อก่อน จะเป็น พวกprophet ที่เล่น สไตลื rat เอาแต่ดันป้อม ตอ่มา ทีมงานก็ ปรับ.....คราวนี้ tinker ..อีกหน่อย ถ้ามันเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ เขาคงต้องปรับครับ....ส่วนตัวผมว่ามัน น่าเบื่อ เหมือนกัน ถ้าเจอ tinker เล่น แต่ rat doto...เคยเห็น ใน คลิป เอา chen มา counter ได้ ..(วิธี counter เกรียนดี) แต่ก็นะ ตัว chen ใคร มันอยากจะเล่นกัน

liwzakicn
19th September 2014, 19:04
ลองดูคับ

https://www.youtube.com/watch?v=uczSifl5hIM

Mcarmy
19th September 2014, 19:04
ผมเล่นมาไม่เห็นมีตัวไหนโกงเลย :) เอา Ember มาเผาก็สิ้นเรื่อง ต้นเกมส์กดให้ยับ Sky งี้ เอามาไบ้แล้วอัลติ ชิวๆ

ปล.ๆ แต่ถ้ามีซัพมาเลี้ยง มีซัพมาลากครีปให้ ก็งานหน่อยนะ ถ้าเกิดมาก็ Say GG :)

Tinker มันเล่นไม่ยากนะครับ และถ้าเจอคนเล่นเก่งอยู่ แล้ว ผมว่ามันก็ไม่โกงนะ แต่ อารมณ์มัน ออกมา แบบ COD CS ผู้เล่นหน้าใหม่กับผู้เล่นเก่า ยังไม่ทันเจอหน้าหัวก็มีรูแล้ว อย่างน้อยก็ขอให้ได้ยิง แต่นี่ไม่ได้ทำหรรมอะไรเลย
เช่นเดียวกับ Tinker นั่นแหละ จะเจอแบบนี้แหละ

xx_jacksparo_xx
19th September 2014, 19:09
จัด spectrehttp://cdn.dota2.com/apps/dota2/images/heroes/spectre_vert.jpg ฆ่า****เลย

satornarm
19th September 2014, 19:17
ผมชอบจับ Storm ครับ ขนมเลยชอบมาก ๆ Tinker เนี่ย ไม่ว่า จะยืนกลางชนมัน หรือฟาร์มรอ Gank ชวยกลางมัน ได้ ทั้ง 2 แบบเลย Storm

anyt
19th September 2014, 19:31
ก็แก้ทางสิครับ bkb bm dagon cw storm np doom dp aa ....

นาคินทร์
19th September 2014, 19:34
ผมเล่น NP เล่นสายDamge ชิงจังหวะHexก่อนฆ่าสบาย

ukzeroooo
19th September 2014, 19:39
มีช่วงหนึ่งผมติดตัวนี้ เล่นเกือบ 100 กว่าตา ติดกันไม่มีสต๊อป ชนะมากกว่า 70 % ด้วย =w= โครตโหดอะ 55555 ถ้าไม่เจอตัวแก้ หรือพวกรู้ทันนะ

Jokibuy
19th September 2014, 19:47
tinker คือฮีโร่ที่ผมเล่น best ที่สุด ขึ้นหน้าปก มันทำให้ผมรู้เลยว่า มันไม่ได้โกงครับ

ต้นเกม ฆ้าก็ง่าย กดง่ายมากกว่าฮีโร่ทั่วไปอีก โดนหยุด ก็จบหละครับ ไม่มีอะไรอธิบายมาก ถ้าคุณไม่มีวิธีแก้มัน แล้วมาหาว่ามันโกงก็ไม่ถูกนะครับ ..

แล้วถ้าคุณว่าโกง งั้นเมื่อก่อนที่มันรี BKB ได้ จะไม่โครตมหาโกงหรอครับ?

GAIA
19th September 2014, 19:50
บ่นถึงทีมงานไม่ได้หรอกครับ ผมพูดเลยฮีโร่ทุกตัวในเกมนี้ ล้วนมีจุดอ่อนและโดนแก้ทางได้ ขึ้นอยู่กับว่าจะแก้กันเองหรือเปล่า ? เห็นฝั่งตรงข้าม pick tinker มาแต่ไม่หยิบตัวจับ tinkerแล้วมาบ่นกันผมว่าไม่ใช่นะ (ที่พูดเพราะผมก็เคยเจอ tinker ฝั่งตรงข้ามโคตรสบาย พอเล่นเอง เจอแม้กระทั่ง invoker ghost walk เตรียมรอ tornado cancel tp ไม่พอเจอ enigma midnight pulse เปิดป่าอีก เป๊ะพอดีมัน black hole ใส่เลยก็มี)

Tinker ยังแพ้พวก Storm,Puck,Skywrath mage,Invoker โดนล้วงโดน burst ก็จบ หรือมีปัญหาก็เล่นเองจบ

Mcarmy
19th September 2014, 19:52
ลองดูคับ

https://www.youtube.com/watch?v=uczSifl5hIM

อืม ผมคงนึกแก้ทางมันออกละมั้ง ไม่ไหวสะสาทเสีย วิธีนี้สะใจ แต่ตอนหลัง จังหวะ all ของมันคงใช้ไม่ได้ผล เพราะเดี๋ยวมันก็ แวฟ มาจากมุมมืด
จริงๆแล้วไม่ใช่หรอก มันจะฟาร์ม ไม่โผล่มาแบบนี้หรอก
แล้วมันใช้ skill 3 กับ พวก creep ใหญ่ได้อีกนะ Step Strack ให้เยอะๆแล้วก็ใช้ skill คือ ถ้าปล่อยมันเกิดก่อน แพ้แน่ๆ และมันเกิดไวมากๆๆ ด้วย ใช้วิธี skill 3 กับ creep แล้วก็ กับมา ฟาร์ม ใน เลน
ยังไงก็แก้ทางไม่ได้นอกจาก จะเจาะจงที่มันคนเดียว แต่ ตัว อื่นก็ได้ฟาร์มชืวๆ ถ้าทำงี้ ดีไม่ดีมันได้ blink/boot travel หนีชิวๆ เสียจังหวะเสียเวลาทำเงิน

pspsps
19th September 2014, 20:07
พยายามออกเฮ้กออกใบคทาผลัก มันก็ทำไรไม่ได้แล้ว คนส่วนมากชอบเล่น agi แครรี่ อันนั้นละอาหาร ติงเกอร์เลย

kanany
19th September 2014, 20:30
ผผมเล่น dota2 10กว่าแมทเจอtinker ทุกแมท ผมเข้าใจความรู้สึก จขกท. ครับ บางแมทเจอ Legend commander tinker barathrum พวกนี้เจอบ่อยมากๆ ประมาณว่า lock tinker วาร์ปลงสกิล 12 ตาย lock tinker วาร์ปลงสกิล 12
:dash:dash

anyt
19th September 2014, 20:45
หาทีมเล่น cm จบครับ แล้ว first ban tinker ถ้ามีปัญหากับมันขนาดนั้น

DeadCarnival
19th September 2014, 20:53
Balanar,Doom,Silencer,Blood Seeker ใบ้มานนนนนนน

ซื้อ SoD รอกระทืบมันก็ได้ สำหรับผมไม่คิดว่ามันโกงหรอก ต่อเมื่อมันยังมีตัวที่มันแพ้อยู่ มี tactics ในการจัดการมันอยู่

โดยธรรมดาพวก int ทำเกมก็ป่วนแบบนี้แหละครับ ยิ่งถ้าชนะเลนอีกนี่ไล่จับยากเลย พวก Puck,Invoker,Raijin เป็นทำนองนี้หมด

ขึ้นอยู่กับฝีมือของคนเล่น (แต่ Tinker สมัยนี้ไม่อะไรมากแล้ว Dagon + Ethereal ตอนช่วงแรกๆที่ผมเล่นนี่ไปเจาะจง Hex+Shiva กันมากกว่า :o )

NongLaaLaa
19th September 2014, 21:00
ที่ผมฮาก็คือเจอทุกตาเจอจนเบื่อ บางตาไม่ไปอยู่อีกทีม มาอยู่ทีมตูนี่ เป็นภาระเที่ยวฟาร์มต้นเกมโดนเค้าไล่ยำ 555

DeMIGoD
19th September 2014, 21:53
เออไม่ทราบว่ามันโกงขนาดนั้นเลยหรอครับ
เราติดตามและก็เล่นมาตั้งแต่ dota1 รวมๆก็ประมาน 8-9 ปีละนะครับ ยังไม่เห็นว่าตัวไหนมันจะโกงสุดๆเลย
เพราะทุกตัวในแต่ละ version เค้าก็พยายามเปลี่ยนเรื่อยๆอยู่แล้ว เค้าพยายามทำให้มันสมดุลที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว
ส่วนตัว tinker มันไม่เห็นโกงเลย ถ้าคนเล่นเป็นดักทาง tinker ก็เกิดช้าละ ส่วนมากที่ว่ามันโกงก็เพราะปล่อยมัน free farm ไง มันมีของคุณก็สู้ยากแล้ว
hero ทุกตัวถ้าคุณเล่นดีๆ เล่นเป็นทีมก็สบายอยู่แล้วแหละ แล้วก็ที่ช่วงนี้ tinker คนเล่นเยอะส่วนมากเป้น fan boy พวกนั้นแหละ พพอเห็นคนเอาไปแข่งก็อยากเล่นตาม
ช่วงก่อน tinker ที่คุณว่าโกง ตอนปรับ invoker ใหม่ๆคนก็บ้าเล่นแบบนี้เหมือนกัน เจอทุกเกมนั่นแหละ
ถ้าเม้นไม่ถูกใจก็ขอโทษละกัน
ปล.ส่วนตัวคิดว่าถ่าเล่นเป้นทีมจริงๆ tinker ไม่ได้ฟามหรอ ต้นเมกโดน SOD gang ตลอดนั่นแหละ

NonToI2_TH
19th September 2014, 22:00
ผมว่ามันก็ไม่ได้โหดอะไรเลยนะ อย่าให้มันได้ฟาร์มต้นเกมส์ support ไป gank harass ไม่ก็ยืมคุม ตัด rune แค่นี้มันก็ทำไรไม่ได้แล้ว

namping
20th September 2014, 00:29
ผมว่ามันก็ออกจะโกงนิสๆมั้ง
แต่ผมเบื่อมากว่าเจอบ่อยเกิน

jackiiez
20th September 2014, 00:46
เกมนี้ทุกอย่างมันมีทางแก้ อยู่ที่จะค้นหาแล้วมาสู้กับมัน รึจะยอมแพ้ปล้วก็ร้องโวยวายให้ใครก็ได้กำจัดมันที มันโกง

tinker เป็นฮีโร่ที่เดิมทีไม่มีอะไรเลย ทำไมจู่ๆก็บูมขึ้นมา ก็เพราะมีคนคิดสเตปที่จะทำให้มันโหดได้

สิ่งที่เราควรทำคือสู้กับมันและหาทางแก้มันให้ได้ ไม่ใช่ร้องงอแงให้เอามันออกไป

บางที จขกท อาจจะไม่เหมาะกับเกมนี้ก็ได้

วิธีแก้มันมีมากมายหลายหนทางสุดๆ

ถ้าเจอทีมเล่นเป็น tinker ไม่ได้ผุดได้เกิดหรอกครับ

ดอทเแเล่นเป็นทีม ถ้าทีมดีจริง ต่อให้เป็นโคตรนักเล่นมาจสกไหน ก็ไม่มีทางอยู่เหนือทีมตรงข้ามได้ด้วยตัวคนเดียว

จขกท ลองไปคิดดูดีๆนะครับ ^ ^

White_hand
20th September 2014, 00:57
ผมเบื่อที่มันมาร่วมทีมกับผมมากกว่า ทีมฝั่งตรงข้ามน่ะ

อยู่ทีมเดียวกันถ้าผมเป็นแครี่มันนี่โคตรจะแย่งฟาร์ม แย่งคิล เป็นตัวน่ารำคาญ ถ้าอยู่ฝั่งตรงข้าม มันจะเก่งซักแค่ไหน ก็โดนเราฆ่าได้จริงป่ะ ???

tong21tun
20th September 2014, 01:19
ถ้าคนเล่นเป็น มันจะโหดมาก

taiptai
20th September 2014, 01:33
ดักทางง่ายครับ ออกใบ้ก็เงิบละ หรือมีสกิลเบิร์นก็จบเหมือนกัน

whitep115
20th September 2014, 07:32
ปลอยให้ฟาร์มเองถ้ามันมีของจะสู้ได้ไงเล่าปะโถ้ แถมไอพวกเลิกเล่นก็ปล่อยให้เลิกไปเล่นเก่งไม่เก่งอยู่ที่การฝึกฝนและteamwork เกมส์นี้ต้องเล่นเป็นทีม

I AM LEGEND
20th September 2014, 08:10
Ti4 การแข่งระดับโลก มีเล่น Tinker ไม่เห็นชนะเลย มันอยู่ที่คนเล่น และการแก้ทางมากกว่า

theerapatau
20th September 2014, 08:28
โถ่คุณ กะอีแค่tinkerถ้าทีมตั้งใจเล่นกัน กดต้นเกมก็จบแล้วมันไม่มีของทำอะไรไม่ได้หรอกไอ้บ้านี่อะ ตัวที่counterได้มีเยอะไป doom silencer blood seekerไอพวกใบ้ๆทั้งหลายอะได้หมดแหละ มันคงไม่มีใครเอาtinkerไปเล่นcarryหรอกเกิดมาผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน

plafe
20th September 2014, 09:05
แสดงว่าคุณ ไม่เคยดูตอนเขาแข่งขันกัน เพราะมีฮีโร่แก้ทางได้เช่น doom หรือ blink เข้าไปหาเลย
http://www.youtube.com/channel/UC2g9SE3Ahk3kuKXZTfZPs8g

ลองดูที่ช่องนี้ พากษ์มันมาก

longtest
20th September 2014, 09:34
หยิบตัวตัด tinker อย่าง doom ก็ดีครับ disarm หมดเลย ระยะเวลาก็นาน เรียกได้ว่าจบ teamfight มันก็ไม่ได้ร่วมวง :) (ออก blink ด้วยเดี๋ยว doom ไม่ทัน)

SickmyDuck
20th September 2014, 12:33
tinker คือฮีโร่ที่ผมเล่น best ที่สุด ขึ้นหน้าปก มันทำให้ผมรู้เลยว่า มันไม่ได้โกงครับ

ต้นเกม ฆ้าก็ง่าย กดง่ายมากกว่าฮีโร่ทั่วไปอีก โดนหยุด ก็จบหละครับ ไม่มีอะไรอธิบายมาก ถ้าคุณไม่มีวิธีแก้มัน แล้วมาหาว่ามันโกงก็ไม่ถูกนะครับ ..

แล้วถ้าคุณว่าโกง งั้นเมื่อก่อนที่มันรี BKB ได้ จะไม่โครตมหาโกงหรอครับ?

ถ้าจะเถียงแบบนั้นก็ต้องปรับให้เป็นแบบสมัยก่อนให้หมดทุกอย่างด้วยสิ ตอนนั้นlaserมันไม่ใช่pure ไม่ทำให้miss100% missile damageลดลง marchกินพื้นที่น้อยลง damageลดลง

วิธีcounterมันมี แต่ให้มาทำซ้ำๆๆๆๆๆกันทุกรอบอย่างมันเลือกtinkerเราก็ต้องมาคอยเลือกclock/stormแบบนี้มันก็ไม่ใช่ละ กลายเป็นเกมที่น่าเบื่อมากฮีโร่ตัวเดียวแต่บังคับให้ทั้งทีมต้องมาคอยแก้ทางมัน

ส่วนตัวผมว่าไอ้ที่น่ารำคาญสุดของมันก็สกิลmarchนั่นละ กินพื้นที่โคตรกว้างแถมbkbกันไม่ได้อีก เวลามันวาปมาจะบลิ้งเข้าไปจับมันก็ต้องเสี่ยงดวงเอา ถ้าเดาผิดว่ามันอยู่ตรงไหนก็เตรียมตายได้เลย

Innes
20th September 2014, 13:29
ถ้าอีกทีมมีทิงเกอร์ผมว่ามันขึ้นกับตัวซัพของเราเลยนะว่าต้นเกมจะทำยังไงกับมัน สกิลจะโกงนะถ้าหากทิงเกอร์มีไอเทม

Mcarmy
20th September 2014, 13:37
เจอ มันตัวเดียว ลำบากกันหมด ทั้ง ทีม ยังไม่นับอีก 4

แล้วท่านที่บอกว่า ดักรอมันวาร์ปมาซักเลน เลิกคิดไปได้เลยครับ แสดงว่ายังไม่รู้จัก Step Shift+Blink ดีพอ
ง่ายคือ มันวาร์ปลง ครีปหรือป้อม เราจะไม่ได้เห็นหน้ามันเลย มันจะ Blink หายไปในป่าทันที แล้วจะเอาเวลาไหนไป skill ใส่มันทันทีละ
เพราะไอ้การ Shift มันเป็นการควบคุมด้วยโปรแกรม มันคิดเร็วกว่ามนุษย์อีกนะ ถ้าเป็นมนุษย์ อะ วาร์ปลง ป้อมอย่างน้อยจะมี ช่วงนึงที่ต้องกด Blink หนี ไอ้คนบังคับมันจะต้องหาที่ลงดีๆอีกไม่งั้นเห็นตัวได้
แต่ถ้าควบคุม ล่วงหน้าได้ เราก็มีเวลาหาที่แอบ skill 3 และทีนี้ จะมาเอาป้อมมัน จะต้อง ผ่าดง หุ่นยนต์ที่มันเสกมา แล้ว Damage ไม่ใช่น้อยๆนะถ้ามันใช้ซัก 2-3 รอบ BKB ก็ไร้ประโยชน์

และท่าน Jokibuy ครับ ผมบอกแล้วนะครับ ใช่ ต้นเกมส์ มันกระจอก ฆ่าง้ายง่าย แต่ถ้า ท่านเจอกรณีที่มัน ไม่โผล่มาต้นเกมส์ละครับ ผมบอกแล้วไงว่ามันฟาร์มเอาของ
และที่บอกว่าเมื่อก่อนมัน Re BKB ได้อันนี้ก็ถูกของท่าน แต่ตอนนั้นคนส่วนน้อย ยังไม่ค่อยใช้หรือยังไม่ค่อยรู้ Step ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น แต่ ณ ตอนนี้ผมเจอบ่อยมาก
และหาตัวจับยาก Skill ก็แรง และแน่นอนความเก่งมันอยู่ที่คนเล่นด้วย แต่ Tinker มันเล่นง่ายนะครับ เรียนรู้แปปเดียวก็กลายเป็น เครื่องจักร์สังหารที่เรียกได้ว่าเวอร์ละ

และจะแก้ทางด้วยการ ใบ้มันเหรอครับบอกไว้แล้วว่ามันจับตัวยาก จะให้ดองอันติจังหวะ + ใส่มันเท่านั้นรึอย่างไร แล้วอีก 4 ละครับ งานนี้คงบอกหมูกุเลย แม่*มรอใช้กับ Tinker ตัวเดียว
คนเล่นเป็นหรือเล่นมานาน มันจะใช้ Step จังหวะเข้า คือ รอให้ทีม + กันก่อน ซึ่ง แน่นอน เวลาที่ + เรามักจะยัด skill กันอย่างเต็มที่ Tinker จะอยู่มุมนอก รอจังหวะดีๆ เข้าหาตัวบางๆ
จบละกลายเป็น Nuke มหา Nuke skill แรงยิ่งกว่า Lina หรือ Demon witch แถมยังใช้ได้หลายครั้ง

สุดท้าย ผมเล่นคนเดียว ไม่ได้เล่นกันเป็นทีม แน่นอนไม่มีใครพูดสั่งการ จึงไม่รู้ใจกัน แล้วต้องมาเจอกับ Tinker ที่ไม่จำเป็นต้องเล่นเป็นทีมแค่ดันแล้วก็ฆ่า
แบบนี้แล้วจะเล่น โหมด Single คงต้อง ภาวณาขอให้อย่าเจอ Tinker อยู่ฝ่ายตรงข้ามหรืออย่างไร

Deathbringer
20th September 2014, 14:50
ถ้าท่านคิดว่ามันโกงเว่อร์ กับเล่นง่าย ท่านก็เล่นเองซะเลยสิ จะได้ชนะรัวๆ mmr พุ่ง

อันนี้ผมไม่ได้ว่าไรนะ แค่อยากให้รู้แต่ละตัวมันก็มีจุดแข็งจุดอ่อน ต่างกันไป แล้วมันก็ไม่ได้โหดแบบที่ท่านว่า ตัวเดียวลำบากกันหมดไม่นับอีก 4 มันก็ต้องการคนอื่นสนับสนุนด้วยกว่าจะเก่งถึงขั้นนั้นได้ คุมรูนให้ ลากครีป ฯลฯ
หรือไม่ก็ไปดูเกมที่เค้าแข่งกัน รับรองได้คำตอบชัวร์ว่ามันโกงหรือไม่โกง

สำหรับผมไม่คิดว่ามันโกงอะไรนะ แล้วไม่คิดว่ามันเป็นตัวที่เล่นง่ายด้วย หรือเรียนรู้แปปเดียวแล้วเล่นเก่งได้ ก็นะ ก็แล้วแต่คนว่าคำว่า เก่ง ที่ว่านี่มันเก่งแค่ไหน มาตรฐานมันไม่เท่ากัน - -*
(จริงๆผมก็คิดว่าไม่มีตัวไหนเล่นง่ายหรอก แต่ละตัวก็ใช้ฝีมือและการฝึกฝนทั้งนั้น)

satornarm
20th September 2014, 14:54
เจอ มันตัวเดียว ลำบากกันหมด ทั้ง ทีม ยังไม่นับอีก 4

แล้วท่านที่บอกว่า ดักรอมันวาร์ปมาซักเลน เลิกคิดไปได้เลยครับ แสดงว่ายังไม่รู้จัก Step Shift+Blink ดีพอ
ง่ายคือ มันวาร์ปลง ครีปหรือป้อม เราจะไม่ได้เห็นหน้ามันเลย มันจะ Blink หายไปในป่าทันที แล้วจะเอาเวลาไหนไป skill ใส่มันทันทีละ
เพราะไอ้การ Shift มันเป็นการควบคุมด้วยโปรแกรม มันคิดเร็วกว่ามนุษย์อีกนะ ถ้าเป็นมนุษย์ อะ วาร์ปลง ป้อมอย่างน้อยจะมี ช่วงนึงที่ต้องกด Blink หนี ไอ้คนบังคับมันจะต้องหาที่ลงดีๆอีกไม่งั้นเห็นตัวได้
แต่ถ้าควบคุม ล่วงหน้าได้ เราก็มีเวลาหาที่แอบ skill 3 และทีนี้ จะมาเอาป้อมมัน จะต้อง ผ่าดง หุ่นยนต์ที่มันเสกมา แล้ว Damage ไม่ใช่น้อยๆนะถ้ามันใช้ซัก 2-3 รอบ BKB ก็ไร้ประโยชน์

และท่าน Jokibuy ครับ ผมบอกแล้วนะครับ ใช่ ต้นเกมส์ มันกระจอก ฆ่าง้ายง่าย แต่ถ้า ท่านเจอกรณีที่มัน ไม่โผล่มาต้นเกมส์ละครับ ผมบอกแล้วไงว่ามันฟาร์มเอาของ
และที่บอกว่าเมื่อก่อนมัน Re BKB ได้อันนี้ก็ถูกของท่าน แต่ตอนนั้นคนส่วนน้อย ยังไม่ค่อยใช้หรือยังไม่ค่อยรู้ Step ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น แต่ ณ ตอนนี้ผมเจอบ่อยมาก
และหาตัวจับยาก Skill ก็แรง และแน่นอนความเก่งมันอยู่ที่คนเล่นด้วย แต่ Tinker มันเล่นง่ายนะครับ เรียนรู้แปปเดียวก็กลายเป็น เครื่องจักร์สังหารที่เรียกได้ว่าเวอร์ละ

และจะแก้ทางด้วยการ ใบ้มันเหรอครับบอกไว้แล้วว่ามันจับตัวยาก จะให้ดองอันติจังหวะ + ใส่มันเท่านั้นรึอย่างไร แล้วอีก 4 ละครับ งานนี้คงบอกหมูกุเลย แม่*มรอใช้กับ Tinker ตัวเดียว
คนเล่นเป็นหรือเล่นมานาน มันจะใช้ Step จังหวะเข้า คือ รอให้ทีม + กันก่อน ซึ่ง แน่นอน เวลาที่ + เรามักจะยัด skill กันอย่างเต็มที่ Tinker จะอยู่มุมนอก รอจังหวะดีๆ เข้าหาตัวบางๆ
จบละกลายเป็น Nuke มหา Nuke skill แรงยิ่งกว่า Lina หรือ Demon witch แถมยังใช้ได้หลายครั้ง

สุดท้าย ผมเล่นคนเดียว ไม่ได้เล่นกันเป็นทีม แน่นอนไม่มีใครพูดสั่งการ จึงไม่รู้ใจกัน แล้วต้องมาเจอกับ Tinker ที่ไม่จำเป็นต้องเล่นเป็นทีมแค่ดันแล้วก็ฆ่า
แบบนี้แล้วจะเล่น โหมด Single คงต้อง ภาวณาขอให้อย่าเจอ Tinker อยู่ฝ่ายตรงข้ามหรืออย่างไร

สงสัยท่านจะลำบากกับมันมากจริง ๆ นะ 555 ผมนี่ ภาวณาขอให้อย่าเจอ Tinker อยู่ฝ่ายตนเองซะมากกว่า
ช่วง MMR4000 นี่ใครจับมา ถ้าไม่มือไวอย่าง Dendi ใช้ สกิล+Item 14 slot กลับบ้านสลับ Item ไปมาละก็
เป็นตัวที่ดับเอาง่าย ๆ เลยไม่ต้องหาทางแก้เองหรอก

windows
20th September 2014, 15:00
ใจเย็นครับ ตัวละครทุกตัวมีตัวแก้ครับ เล่น LF ใช้สกิล1+BKB ก็ฆ่าได้สบายแล้ว

The Run
20th September 2014, 15:51
Tinker เป็นตัวละครไม่ค่อยกินผักครับ
ชนะได้ง่ายแน่นอน :)

ปล.เอาฮา

pcore2000
21st September 2014, 18:47
ไม่มีฮีโร่ตัวไหนโกงเลยครับ มั่นใจ
ผมก็เล่นและ Best hero ด้วยแต่ไม่ค่อยเล่นและ มันไม่เก่งไรเลยด้วย ผู้เล่นส่วนใหญ่ Tinker จะรู้กันดี Blink มันจุดที่รู้อยู่แล้ว
เพียงแค่ทีม เป็นงานแล้ว ต่อให้ของ Tinker เต็มก็เถอะ Easy :o

เพียง เขา เลือก Tinker เราก็สบายแล้ว

ผมคิดว่า Void น่ากลัวกว่า :eek:

SNICKER
21st September 2014, 19:03
ผม ว่ามันอยุ่ที่ ทีมของคุณและตัวคุณ จะจัดการกับมันยังไงนะครับ

ปล่อยให้มันฟาม ไม่สนใจมัน มัวเเต่สนใจตัวเอง ไม่เเก้เกมส์

มันไม่ได้โกงหรอกครับอย่างนั้น ผมว่า ทีมไม่ได้เรื่องมากกว่านะ

eriksate
21st September 2014, 19:17
ผมกับเห็นด้วยกับความimba ของมันนะ มองในเนื้อฮีโร่แล้วผมว่าเป็นตัวฮีโร่ที่เถื่อนใช่ได้เลย ฟาร์มไวมาก จับยาก ทำดาเมจได้เยอะ จะป้องกันบ้านหรือดันลายครีปขึ้นไปก็ได้ ในdota แทบไม่มีฮีโร่ตัวไหนเลยที่ทำแบบนี้ได้
ผมไม่ขอพูดเรื่องที่ไม่ตรงประเด็นนะ ว่าจะหยุดยังไงหรือย่างไร? ผมว่าพูดยากเรื่องนี้ เพราะต้องดูฮีโร่ตัวอื่นด้วย บางบอกตุ๋ย บางบอกbkb ประเด็นคือมันก็เล่น 5 คนเหมือนกันจะตุ๋ยมัน มันไม่ง่ายหรอก ถ้าจะฟาร์มbkb ไปสู้มัน แถมทำให้ขึ้นไม่มีดาเมจไปสู้กับฮีโร่ตัวอื่นด้วย ถ้าทิงเกอร์เล่นเป็น ผมว่าไอเท็มมันทิ้งคุณไปโคตรไกลล่ะ แต่จะเอาจริงๆ มองเฉพาะตัวฮีโร่ดีกว่าครับ โดยส่วนตัวผมว่ามันไม่สมดุลตรงสกิลมาร์ชแมช ชีนมันแรงเกินไป ทำให้ฟาร์ม่งายขึ้นกว่าฮีโร่ตัวอื่นมากจะให้สมดุลผมว่าต้องปรับความแรงมันลงมาหรือไม่ก็ทำให้สกิลใช้มานาเยอะขึ้นพอสมควร
จะว่าไม่เถื่อนหรือเปล่า พูดง่ายๆเลยนึกในฐานที่ความสามารถเท่ากันนะ เลือกมันมาเหมือนบังคับให้คุณต้องเลือกฮีโร่มาเดินรั่วๆเดินไวๆ ถามยังต้องออกไอเท็มมาเพื่อกันมันอีก แล้วคุณสมบัติมันก็มากมาายก่ายกอง ทั้งฟามทั้งดาเมจทั้งกันบ้านพริ้วไหวดุจสายน้ำ สกิลlaserทำให้ตีมิสอีก คุณขึ้นบ้านมันไม่ง่ายแน่นอน แค่นี้ก็น่าจะพอที่จะบอกถถึงความไม่สมดุลแล้วนะ

satornarm
21st September 2014, 20:11
ผมกับเห็นด้วยกับความimba ของมันนะ มองในเนื้อฮีโร่แล้วผมว่าเป็นตัวฮีโร่ที่เถื่อนใช่ได้เลย ฟาร์มไวมาก จับยาก ทำดาเมจได้เยอะ จะป้องกันบ้านหรือดันลายครีปขึ้นไปก็ได้ ในdota แทบไม่มีฮีโร่ตัวไหนเลยที่ทำแบบนี้ได้
ผมไม่ขอพูดเรื่องที่ไม่ตรงประเด็นนะ ว่าจะหยุดยังไงหรือย่างไร? ผมว่าพูดยากเรื่องนี้ เพราะต้องดูฮีโร่ตัวอื่นด้วย บางบอกตุ๋ย บางบอกbkb ประเด็นคือมันก็เล่น 5 คนเหมือนกันจะตุ๋ยมัน มันไม่ง่ายหรอก ถ้าจะฟาร์มbkb ไปสู้มัน แถมทำให้ขึ้นไม่มีดาเมจไปสู้กับฮีโร่ตัวอื่นด้วย ถ้าทิงเกอร์เล่นเป็น ผมว่าไอเท็มมันทิ้งคุณไปโคตรไกลล่ะ แต่จะเอาจริงๆ มองเฉพาะตัวฮีโร่ดีกว่าครับ โดยส่วนตัวผมว่ามันไม่สมดุลตรงสกิลมาร์ชแมช ชีนมันแรงเกินไป ทำให้ฟาร์ม่งายขึ้นกว่าฮีโร่ตัวอื่นมากจะให้สมดุลผมว่าต้องปรับความแรงมันลงมาหรือไม่ก็ทำให้สกิลใช้มานาเยอะขึ้นพอสมควร
จะว่าไม่เถื่อนหรือเปล่า พูดง่ายๆเลยนึกในฐานที่ความสามารถเท่ากันนะ เลือกมันมาเหมือนบังคับให้คุณต้องเลือกฮีโร่มาเดินรั่วๆเดินไวๆ ถามยังต้องออกไอเท็มมาเพื่อกันมันอีก แล้วคุณสมบัติมันก็มากมาายก่ายกอง ทั้งฟามทั้งดาเมจทั้งกันบ้านพริ้วไหวดุจสายน้ำ สกิลlaserทำให้ตีมิสอีก คุณขึ้นบ้านมันไม่ง่ายแน่นอน แค่นี้ก็น่าจะพอที่จะบอกถถึงความไม่สมดุลแล้วนะ

ก็เพราะเล่น 5 สิครับเลยสบายมันมี 5 เราก็ 5 นิ ก็ไม่รู้สิว่าทำไมหลาย ๆ คนมันไม่มีปัญหากัน
อันนี้ต้องถามตัวเองแล้วแหละ เพราะว่าฝีมือและความคิดของแต่ละคนนั้นมันต่างกัน
ก็เหมือนกับ พวกเสื้อเหลืองกับแดงแหละ ต่างฝ่ายต่างไม่รับความคิดเห็นของกันยาก

double6
21st September 2014, 20:36
ผมก็เลิกเล่นแล้วนะ ไม่เกี่ยวกับ TK หรอกนะครับ
แต่รู้สึกว่าพักหลังๆมาเนี้ยะ ประสาทสัมผัสเริ่มช้ากดสกิลกดของจังหวะอะไรเริ่มไม่ไวเหมือนแต่ก่อนแล้ว ก็เลยรู้สึวก่า ชักไม่ไหวกับเกมเเนวๆนี้และ ตอนนี้เลยเลิกเล่นแล้วครับ
มาอ่านกระทู้นี่แล้วก็อยากลับไปเล่นน่ะ แต่ก็เป็นแบบนี้ทุกครัง้เลย เล่นเเล้วไม่ไหวกับตัวเองสุดๆ จนต้องลบแล้วก็เลิก แล้วก็จะโหลดมาเล่นใหม่ แล้วสก็จะลบแล้วก็เลิก วนไปวนมาแบบนี้ตลอด 555

sixheart
21st September 2014, 21:06
อ่อนเองป่าวครับ
ผมเล่นมา tinker อยู่อีกฝังก็ไม่ได้โหดอะไรมากมาย
จริงอยู่ถ้าเล่นแบบในคลิปได้ ผมก็พอเล่นได้(แต่คงไม่เท่า) ก็อาจจะโหดในสายตาคุณ
หาทางแก้สิครับ ถ้ามันโกงจริงๆ เขาก็ปรับให้ครับ (ถ้ามันโกงอะนะ)

lastcall
21st September 2014, 21:17
ตัวที่ควร nerf ไม่ใช่ tinker หรอกครับ ผมว่าเฉยๆนะ มันก็ไม่ได้โหดอะไรมากมาย ไม่ถึงกับโกงจนต้องปรับนะ มันมีวิธีสู้กับมันอยู่หลายวิธีมากๆ แล้วถ้าคุณไปกันเป็นทีม มันแทบจะเป็นตัวตลกของทีมคุณเลยหละครับ ผมว่าสนุกดี เล่นกับ Tinker 55

nontawat02
21st September 2014, 21:24
ก็ไบ้มันดิ

theerapatau
21st September 2014, 21:29
100percentอยู่ที่ทีมครับ ถ้าทีมเล่นกันดีๆ เข้าใจหาฮีโร่ที่มันเล่นกันได้counterได้ก็ชนะ บางทีถ้าคิกว่าtinkerไม่ไหวก็กดตัวอื่นให้ยับก็ได้ ไม่มีใครมันเลิกเล่นเกมที่ตัวเองชอบทั้งเกมกะอีแค่ชนะheroตัวเดียวไม่ได้หรอกครับ ผมเคยแพ้ติดกัน7-8รอบ ผมก็เฉยๆ ถ้ามันเล่นแล้วเสียไอเทมก็ว่าไปอย่าง

bassurachar
21st September 2014, 21:46
ผมว่า ไม่โกงนะ คหสต.

เหมือนคล้ายๆ carry อะ ต้องกดมันต้นเกม (ถ้าทำได้) หวาดกัน Stack ancient บลาๆ

ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาที่ เวลาได้ไอเทมเยอะแล้วมันเก่ง ก็เหมือนพวก PA PL Spec sniper ไรงี้ เวลาของเยอะ แล้ว แสบมากๆ

anyt
21st September 2014, 22:35
ตัวที่ควรเนิฟควรเป็น dp มากกว่ามั้ยครับ tinker คุณก็ลองจับมันบ้างสิจะได้รู้ว่ามันเป็นยังไง

Mcarmy
21st September 2014, 22:54
ตอนแรก ผมพิมพ์ซะเยอะเลย

แต่ผมขี้เกียจละ ผมสรุปได้ว่า ก็แล้วแต่มุมมองละกัน
ซึ่งผมยังคงยืนยันว่ามันเวอร์ ผมนั่งดู Replay นั่งดูการแข่งของชาวบ้าน และจดสถิติจาก 20 เกมส์ที่นั่งดูไว้ละ จะเก็บต่อไป และผมไม่ขอบอกท่านทั้งหลายดีกว่าว่าผลเป็นไง เพราะ ก็แล้วแต่ อะนะ
จบละขอไม่ต่อ ขอให้โชคดีกับการเจอ tinker อยู่ฝ่ายตรงข้าม
และ
ขอขอบคุณที่เข้ามา Share ความคิดเห็น :thank

SickmyDuck
21st September 2014, 22:58
คุณรู้เปล่าว่าtinkerเป็นตัวเดียวในเกมที่ต่อให้โดนโจมตีอยู่ก็ใช้มีดบลิ้งหนีได้

คนที่บอกไม่โหด/ฆ่าง่าย บลาๆนั่นคือเจอทิงเกอร์กากที่เล่นไม่เป็นครับ แบบนั้นเล่นตัวไหนก็winมันทั้งนั้นแหละไม่ต้องทิงเกอร์หรอก

anyt
21st September 2014, 23:27
เป็นเพราะคุณคิดที่จะเป็นผู้เล่นธรรมดาเท่านั้นแหละ
คุณแค่อยากเล่นตัวที่คุณอยากเล่น ป่านนี้ถ้าโกงจริงแข่งระดับ ti ss บลาๆ ทำไมเค้าไม่แบนทุกเกม
ปล.ต่อให้โดนโจมตีบลิ้งได้มันเสมอไปหรอครับ ? มันก็จังหวะด้วยแล้วส่วนมากต้อง1-1 ถึงจะทำได้ ถ้างั้นตัวอื่นก็ได้ครับแค่ eul scepter + blink หรือ panda ?

DeadCarnival
21st September 2014, 23:36
สงสัยต้องไปถามผู้เล่นในทีมระดับโลกว่าโกงไหม โกงอย่างไร :sweat

พวกที่ชอบอ้างผู้เล่นระดับโปรว่าถ้าฮีโร่โกงจริงทำไมเขาไม่แบนยังงู้นยังงี้

ให้ลองไปดูกรณีspirit breakerหรือหมูล็อคแบบที่เกรียนไทยชอบเรียกกัน ตัวนี้ตอน6.72ผู้เล่นทั่วไปก็บ่นกันระงมว่าโกงๆๆๆแต่ในทัวร์ก็แทบไม่มีใครจับมาเล่น แถมแก้ทางโคตรง่ายกว่าทิงเกอร์อีก

ผลเป็นไง 2เวอร์ชั่นต่อมาโดนปรับลดซะเละเทะ ถามว่าถ้ามันแก้ทางง่าย,โปรไม่เล่น บลา บลา บลา สารพัดข้ออ้างแบบที่ชอบพูดกันในกระทู้นี้แล้วไปปรับลดมันทำไมละ ??

ทิงเกอร์เดี๋ยวก็เข้าแนวเดียวกันดูไปเถอะ

เขาก็ต้องปรับเปลี่ยนไปเรื่อยเป็นธรรมดาอยู่แล้ว เป็นงี้กับฮีโร่ยอดนิยมหลายๆตัว มาเป็นสิบปีแล้ว

ทิงเกอร์ เขาก็ปรับลดๆ เพิ่มๆอยู่ตลอด สร้างสมดุลให้มันอยู่เรื่อยๆ ปรับมาอันไหนดีเขาก็เอาไว้ อันไหนไม่ดีเขาก็เอาออก :sweat

nanohawk2
21st September 2014, 23:50
ต้องกดได้ตั้งแต่ต้นเกมอ่ะ เพราะถ้ามันเกิดก็กดไม่ได้ ยิ่งมี shotgun ก็ยิงใส่****ไม่ได้ล่ะ เซ็งตรงนี้แหละ

ผมว่าถ้าจะแก้นะ ควรปรับให้ Tinker Recooldown ได้แค่สกิล กับไอเท็มรองเท้าวาปแค่นี้ก็พอ รับรอง มาแต่ละครัง ฆ่าได้เต็มที่ก็ สองตัวอ่ะ 555+

golfnice007
22nd September 2014, 00:42
ถ้ามันโกงจริง คงเห็นมันบ่อยใน TI 1-4 แล้วแหละ แล้วตัวแก้มันก็เยอะด้วย เก่ง Vs เก่ง = ขึ้นอยู่กับจังหว่ะ / เก่ง+ไก่ Vs เก่ง = พอถูไถ / ไก่ Vs เก่ง = ร้องโปร อ้างนู่นนี้ เฮ้ยได้ไงว่ะ เชี่ย****โกง บลาๆ
ถ้าไม่อย่างนั้นไม่อยากเจอเก่ง ไปตีบอทสิครับ สบายใจ
ผมก็เล่นไม่เก่งมากอาศัยดูทัวร์(Ti3,4)ดูเกือบทุกแมท แล้วคุณจะรู้ถ้ามันเจ๋งโคตรๆอภิมหาโกง ผมคงเห็น ในทัวร์ระดับนี้บ่อยมากกกกกก
ผมเน้นเล่นกับบอท เฮฮาปาจิงโกะไป เล่นกับคน(pub)เฉพาะมีตี้เท่านั้น
แล้วทิงเกอร์นี้ เวลามันสเต๊กสกิลสามง่ายๆ แค่คุณเปิด เบลดเมลแล้ววิ่งเข้าไปดิ แป็ปเดียวมันก็ตาย โคตรง่ายเลย คุณคงไม่ค่อยเจอพวกเล่นทินเกอร์ เก่งๆซักเท่าไหร่เลยไม่เคยต่อกรกับมัน เจอบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้ต้องทำไง

SickmyDuck
22nd September 2014, 13:07
พวกที่ชอบอ้างผู้เล่นระดับโปรว่าถ้าฮีโร่โกงจริงทำไมเขาไม่แบนยังงู้นยังงี้

ให้ลองไปดูกรณีspirit breakerหรือหมูล็อคแบบที่เกรียนไทยชอบเรียกกัน ตัวนี้ตอน6.72ผู้เล่นทั่วไปก็บ่นกันระงมว่าโกงๆๆๆแต่ในทัวร์ก็แทบไม่มีใครจับมาเล่น แถมแก้ทางโคตรง่ายกว่าทิงเกอร์อีก

ผลเป็นไง 2เวอร์ชั่นต่อมาโดนปรับลดซะเละเทะ ถามว่าถ้ามันแก้ทางง่าย,โปรไม่เล่น บลา บลา บลา สารพัดข้ออ้างแบบที่ชอบพูดกันในกระทู้นี้แล้วไปปรับลดมันทำไมละ ??

ทิงเกอร์เดี๋ยวก็เข้าแนวเดียวกันดูไปเถอะ

SickmyDuck
24th September 2014, 09:22
6.82 มาแล้ว

เป็นไงโดนจัดหนักไปตามคาด 555

ฟาร์มancientไม่ได้ แถมคราวนี้marchไม่ทะลุbkbแล้ว

Mcarmy
24th September 2014, 09:33
6.82 มาแล้ว

เป็นไงโดนจัดหนักไปตามคาด 555

ฟาร์มancientไม่ได้ แถมคราวนี้marchไม่ทะลุbkbแล้ว

จริงๆแล้ว ที่ผมไปดูการ เล่น มาหลายๆเกมส์ ผมรู้จุดที่มันทำให้ tinker มันเวอร์ละ จริงๆ การแก้ทาง ด้วย Hero ที่ใบ้ จำเป็นต้องมีในเกมส์ที่มี Tinker ผมเปลี่ยนใจว่ามันโกงในเรื่อง skill
เพราะว่ามันต้องใช้ Mana เยอะถ้าไม่ออก Blood stone / Dagon ยิงเลเวลเยอะจะใช้มานาน้อย มันเป็นเรื่องของ item จึงเลิกคิด
shift + blink step นี้ใช้ได้ทุกตัว ผมจึงเลิกคิดว่ามันโกง และ skill 3 ได้ถูกปรับแล้วในตอนนี้
-- "March of the Machines no longer affects Spell Immune units"

จุดที่ผมมองว่ามันเวอร์ คือ skill 3 นี่แหละครับ skill เดียวเลย
ทะลุ Immune ทำให้สามารถฟาร์มกับ creep ancient ได้ จึงทำให้ได้ของไวมาก / Damage แรง (หลังเกมส์ไม่คอยแรงกับพวกเลือดเยอะ)

และท้ายสุด คือ ผมไปดูการเล่นมา 20 กว่าเกมส์ ทำให้รู้ว่า บางที Tinker มันก็เป็นตัวปัญหาสำหรับทีม เพราะว่า พี่แกเล่น skill 3 กวาด creep ทุกเลน ทำให้ฝั่งเดียวกัน ไม่มี creep ในการฟาร์ม
และ ที่ผมดู สรุปได้ว่าเกมส์ ที่ไม่มีตัวหยุด Tinker จะแพ้เป็นส่วนใหญ่นอกนั้นแพ้เพราะ Tinker ไม่ได้เน้นทำ damage หรือ step ธรรมดา หรือทีมอีกฝั่งเก่งกว่า
ถ้าเล่นแบบทีม tinker ก็ธรรมดา นั่นแหละ แต่ single สาย damage ยังคงเป็นปัญหาอยู่ ถ้าไม่เล่นแบบทีม จะแพ้เพราะ มันดันเลนนี่แหละ
ดังนั้น สรุปได้ว่า เล่นๆไปเถ๊อะ แพ้ช่างก็แมร้ง
ปิดกระทู้-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

[Never]
24th September 2014, 12:21
มันไม่โกงครับมันตัวระยำ เอา nyx มาจัดมันก็จบแล้ว ผมเจอใคร pick นะจัด nyx มาเงิบทุกตัวอะ

SickmyDuck
24th September 2014, 13:01
ครับไม่ได้โกงไรหรอก แค่โดนจัดหนักปรับลดซะเละสะใจตามคำทำนาย ก็แค่นั้นเองไม่ได้โกงไรเล้ย 5555+

จขกท.หายห่วงได้เลย หลังแพทช์เข้ารับรองจะไม่เจอพวกกดทิงเกอร์มารัวๆละ 555 หนีกันหมด'ตัวไม่โกง'

anyt
25th September 2014, 07:53
ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนิครับ ไม่เข้า ancient ยังไงลากครีปชุดใหญ่ฟาร์มแทนก็ได้เพราะมันกดทีได้2-3ชุดเหมือนกัน
เมิ้อคืน fnatic พึ่งหยิบมาแล้วไปเลนเลี้ยงเอง ฟาร์มครีปชุดใหญ่ในเลนแทนไม่ได้หนักอะไรเลย

benzx5
25th September 2014, 07:59
สกิล3มันแรงไปจริงๆนะไอ้ตัวนี้น่ารำคาญ ยืนเลนนี่เวลาเล่นถ้ายินเลน1-1 สู้มันไม่ได้หรอกสกิล1มันแรงแถมมิสอีก อยากให้ปรับสกิล1มิสแค่1วิพอ สกิล3เบาลงสักครึ่งก็พอใจละ

james3000
25th September 2014, 12:58
มันก็โกงทุกตัวแหละคับ อยู่ที่คนเล่นทั้งนั้น (อัพเดท6.82 เดียวearthตัวโปรดผมได้จะสกิลโกงละ555)

exileray
25th September 2014, 14:55
มาเล่น HON กันเถอะครับ

TRon5
28th September 2014, 18:16
อยู่ที่คนเล่นมากกว่าน่ะ ฮีโร่ ทุกตัวแก้ทางได้หมด ตัวอย่างจังหว่ะ TEAMFIGHT เจอ Ward Pugna อันนี้แค่ตัวอย่างง่ายๆ น่ะ ที่ จขกท. บอกมันโหดนี่ อาจจะโดน พวกโหด ยำมา หรือ เจอหลายเกมส์จัด แล้วแพ้ให้กับทีม ที่มี Tinker มา

ระดับ TI นี่น้อยมากที่จะเห็น Tinker ส่วนมากถ้าเลือกก็จะเป็นตัวสุดท้าย เพราะถ้าเลือกมาก่อนนี่เพราะกลัวโดน แบน ก็ ยากล่ะที่จะชนะอีกฝ่ายที่จะจับตัวแก้ทาง มา silencer pugna doom storm บลา บลา ส่วน 6.82 ที่บอกว่าฟาร์ม ancient ไม่ได้นี่แทบจะไม่มีผลกับ tinker เลยน่ะ

ผมว่า ยังไงครีปป่า ก็ยังฟาร์มได้ ที่มีผลกับ Tinker จริงๆ คือ item ethereal blade โน่น เพราะก่อน 6.82 ethereal blade + dagon มันเป็นอะไรที่เข้ากับ Tinker มากๆ เพราะผมก็เป็นอีกคนที่ชอบเล่น Tinker