PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : notebook ดับก่อนแบตหมด

THE-GOD
19th September 2014, 21:30
notebook ของผมรุ่นasus a43s ใช้งานมาได้ปีกว่าๆแล้ว แต่ปกติไม่ค่อยนำออกไปใช้นอกสถานที่เท่าไร่ นิยมใช้ในบ้านกะคอนโดมากกว่า

พอดีผมพึ่งลง windows 7 64-bit ของเดือนกันยายนนี้มาใช้ดูแล้วลองทำการ Calibrate Battery จากที่เห็นมีคนแนะนำมา

หลังจากที่ถอดสายมาใช้ไฟจากแบตสองชั่วโมงกว่าๆ notebookก็ดับไปเองก่อนที่แบตจะหมดไม่มีการแจ้งเตือนมาก่อนด้วย ตอนที่ใช้งานนี่CPU ผมอยู่ที่12% กว่าๆ ส่วนUSB ก็ต่อที่วางฐานเป็นพัดลมระบายความร้อนไว้ตัวหนึ่ง ไม่ทราบว่านี้เป็นอาการแบตเสื่อมหรือว่าเกิดจากซอฟต์แวร์จัดการระบบพลังงานที่มีการตั้งค่า Power Management มีปัญหา. แล้วพอจะมีวิธีแก้ปัญหาได้บ้างเหรอเปล่าครับ อย่างน้อยก็อยากให้มันช่วยแจ้งเตือนก่อนแบตดับ(ไม่ได้เช็คว่าก่อนเครื่องดับแบตเหลือเท่าไร่แต่เห็นเหลือเวลาใช้งานชั่วโมงกว่าๆได้จากเดิมสามชั่วโมง) พอดีผมจะโหลดโปรแกรมBatteryCare มาจะช่วยได้ไหมครับ

sassayaguy
5th October 2014, 00:28
ใน power option ตรง battery>> low battery notification ได้เปิดไว้หรือเปล่าหละ มันน่าจะแจ้งเตือนให้นะ