PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเทียบสเปคคอมฯกับสเปคเกม ต้องมีความรู้อะไรบ้างครับ?

suppermama
27th September 2014, 21:37
ตามหัวข้อเลยครับ ต้องมีความรู้เรื่องอะไรบ้าง ที่จะรู้ว่า
คอมฯเราสามารถเล่นเกมนั้นๆได้หรือไม่ ปรับกราฟฟิคได้สูง
ต่ำเพียงไร

Kellidev
27th September 2014, 23:15
รู้สเปคตัวเอง รู้สเปคเกม

เกินขั้นต่ำคือเล่นได้ปรับต่ำถึงปานกลาง
เกินขั้นแนะนำคือปรับได้ค่อนข้างสูง(บางเกมสเปคถึงขั้นแนะนำแต่ปรับสุดก็อาจไม่ลื่น)

Edit. เห็นเม้นล่างมาตอบเลยนึกขึ้นได้ ผมคงตีความคำถามผิดไปหน่อย:sweat
ปกติตอนเทียบสเปคหลักๆเลยคือ CPU GPU RAM
ความแรง CPU ดูจาก Core Thread แล้วก็ Clock Speed
้Core>Thread>Clock Speed ดูไล่ตามนี้ (CPU ของ AMD กับ Intel มีโครงสร้างต่างกัน
AMD มักจะมี core กับ thread มากกว่าแต่ประสิทธิภาพมอาจไม่ได้ดีกว่าเสมอไป เกมส่วนใหญ่จะมีแนะนำสเปค CPU ของค่ายทั้งสองให้อยู่แล้ว ใช้อันไหนก็ดูอันนั้น)

GPU(ขออ้างอิงจาก nvidia) การ์ดจอความแรงดูจาก CUDA core >> Base Clock >= Standard Memory
ปกติก็จะมีแนะนำให้ทั้ง ATI และ nvidia ใช้อันไหนก็ดูอันนั้น

RAM ความแรงดูจาก Bus แต่มันไม่ค่อยส่งผลอะไรมากมายใช้แค่ 1600 ก็น่าจะพอ แต่ขนาดควรจะเกินขั้นแนะนำ สมัยนี้ก็ 8GB+

นาคินทร์
28th September 2014, 00:34
ต้องรู้ว่าอันไหนแรงกว่าอันไหน

lnwllos14
28th September 2014, 20:15
ดู ความต้องการของเกมนั้น ๆ ว่าผ่านใหม ถ้าผ่าน ก็ไปเทียบ benchmarks ของการ์ดจอของเรากับเกมนั้น ๆเลยครับ(ตามเว็บรีวิว)อย่างอื่น มันมีผลไม่มาก แล้วเอา fps ที่ได้ มาหักออกซัก 10 เปอร์เซนต์ เพราะcpu ram ของพวกนักรีวิว มันโหดมาก ส่วนที่ว่าจะเอา fps เท่าไหร่นั้น ก็ตามใจคุณเลย เพราะความต้องการของคนไม่เท่ากัน เช่น สำหรับผม 40 fps ก็ลื่นแล้ว แต่บางคนเค้าก็ 60+ เท่านั้น

ASAoo
28th September 2014, 20:31
ต้องอ่านสเป็คคอมเป็นอะครับ :gamer

Scarlatto
28th September 2014, 21:42
-PC Component ต่างๆ (Hardware)
-รู้จักอุปกรณ์
-รู้จัก Engine เกม

โดยรวมประมาณนี่ครับ แนะนำให้หาหนังสือมาอ่านพวกคู่มือช่างคอม อ่านซัก 2 รอบ ได้แน่นอนครับ:cool:

suppermama
29th September 2014, 14:44
ขอบคุณมากครับ :)

parisj007
29th September 2014, 15:05
เชื่อผมอ่านหนังสือไปก็เท่านั้นและอย่าไปอ่านเลยเข้ากลุ่มในเฟสเยอะเลยครับถามแล้วตอบแปบเดียวความรู้เพียบผมก็อยู่ให้ช่วยประจำ Extreme PC Thailand = =