PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Auslogics Disk Defrag Professional บ้างไหมครับ ?

~FeaR~
2nd October 2014, 22:59
คือผมอยากถามเกี่ยวกับคำสั่ง Defrag ครับ

1.Optimize by prefetch layout คืออะไร

2.Optimize by disk zone คืออะไร

3.มีโปรแกรมที่ดีกว่าตัวนี้ไหม หรือว่าจะใช้ตัวไหนก็ได้ เพราะผมดูในเน็ตแล้วเห็นว่าอันดับ 1. คือ Diskeeper และผมก็สนใจ O&O Defrag ในอันดับ 3. ด้วยครับ

-ขอบคุณครับ-

De_Fastback
3rd October 2014, 01:33
เอาทีละคำถามตามความเข้าใจของเรานะ

1.Optimize by prefetch layout น่าจะเป็นการจัดเรียงข้อมูลตามความถี่ของการเรียกใช้งานไฟล์นั้นๆ คือถ้าไฟล์ตัวนั้นโดนใช้บ่อยก็จะถูกเอาไปไว้ใน fast access zone อะไรแบบนี้ โดยอ้างอิงจาก prefetch ของ windows

2.Optimize by disk zone คือการจัดเรียงไฟล์ที่มีกฎของมันตายตัว คือ เอาไฟล์สำคัญๆ อย่างเช่น ไฟล์ระบบ รีจิสทรี มาไว้ในส่วนของ fast access zone ส่วนพวกไฟล์ใหญ่ๆ หรือพวก temp files จะถูกโยนไปไว้ในส่วนที่เข้าถึงได้ช้ากว่า (วิธี defrag แบบนี้ตามหลักการจะเร็วกว่าของข้อแรก)

3.โปรแกรมพวก Diskeeper, O&O Defrag เป็นโปรแกรมที่ติดอันดับ เพราะว่ามีการทำงานในส่วนพื้นหลังอยู่ตลอดเวลา (ง่ายๆ คือ defrag ตลอดเวลาที่เครื่องทำงานอยู่นั่นแล) ทำให้ไม่มีไฟล์ที่โดน fragment ไป แต่ตัวโปรแกรมก็จะค่อนข้างกินแรมมากกว่า เพราะมันต้องเอาแรมไปทำงานพื้นหลังด้วยนั่นเอง (ไม่เหมาะกับเครื่องเล่นเกมนะ)

*ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย*

~FeaR~
4th October 2014, 14:04
ขอบคุณครับ แล้วถ้าเล่นเกมบ่อยๆ ควรใช้การ optimize แบบไหนดีครับ

Allowed
4th October 2014, 16:05
SSD ไม่ควร defrag นะครับ