PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะ CPU กับ Main board ครับ งบ ประมาณ 10,000

boypeacemaker
3rd October 2014, 10:42
ตอนนี้ใช้ board Giggabyte Z77P-D3 + Core i7 - 3770 อยู่ครับ
VGA โอเคแล้วตอนนี้ R9-290
งบเท่านี้พอจะอัพอะไรได้มั้งครับ

เกมส์ที่คาดหวังจะได้ปรับสุด
Watch_Dog
Assassin creed Unity
GTA V
FIFA 15

madnessboy01
3rd October 2014, 10:49
ผมยังไม่เห็นความจำเป็นว่าจะต้องอัพอะไรนะครับ เพราะว่าcpu กับ mainboard เหลือเฟือ ยังใช้งานได้อีกนาน แนะนำให้เก็บตัง แล้วรอbroadwell ทีเดียวเลย

3rd October 2014, 10:52
ผมยังไม่เห็นความจำเป็นว่าจะต้องอัพอะไรนะครับ เพราะว่าcpu กับ mainboard เหลือเฟือ ยังใช้งานได้อีกนาน แนะนำให้เก็บตัง แล้วรอbroadwell ทีเดียวเลย

ผมก็ว่าแบบนั้นแต่ผมเล่น
Watch_Dog
Assassin creed black flag

ปรับ ultra แล้วไม่ลิ่นเลยครับ หรือเป็นเพราะ ubisoft สนับสนุน Nvidia

madnessboy01
3rd October 2014, 10:58
ครับผม เกมส์ของ ubisoft ส่วนใหญ่จะใช้เอนจิ้น Physx ครับ ถ้าเป็นการ์ดจอของ amd มันจะไม่มีเทคโนโลยีอันนี้ครับ มันทำให้เฟรมเรตตก เวลาเจอฉากที่มีความละเอียดมากๆ (เดาเอาครับ รอกูรูอีกที อุอิๆ)

Khow
3rd October 2014, 11:59
ครับผม เกมส์ของ ubisoft ส่วนใหญ่จะใช้เอนจิ้น Physx ครับ ถ้าเป็นการ์ดจอของ amd มันจะไม่มีเทคโนโลยีอันนี้ครับ มันทำให้เฟรมเรตตก เวลาเจอฉากที่มีความละเอียดมากๆ (เดาเอาครับ รอกูรูอีกที อุอิๆ)
PhySX ไม่ใช่ Engine ครับ เป็นตัวประมวลผล ฟิสิกส์
และเกมในปัจจุบันที่ใช้ PhysX นั้นนับเกมได้เลยครับมีน้อยมาก
PhysX รันได้ทั้งใน Intel AMD nVIDIA แล้วแต่ผู้พัฒนาว่าจะใส่มาแบบไหน

ผมบอกเลยนะถ้าเครื่องจขกท.ไม่ลื่น overclock CPU เอาก็จบไม่เสียตัง

3rd October 2014, 12:35
PhySX ไม่ใช่ Engine ครับ เป็นตัวประมวลผล ฟิสิกส์
และเกมในปัจจุบันที่ใช้ PhysX นั้นนับเกมได้เลยครับมีน้อยมาก
PhysX รันได้ทั้งใน Intel AMD nVIDIA แล้วแต่ผู้พัฒนาว่าจะใส่มาแบบไหน

ผมบอกเลยนะถ้าเครื่องจขกท.ไม่ลื่น overclock CPU เอาก็จบไม่เสียตัง

กำลังศึกษาอยู่นะครับ แต่ความเสี่ยงมันเยอะไหมครับ ตอนนี้ผมมีแค่ พัดลม cpu เดิมๆถ้าจะ OC ต้องหาใหม่จะดีกว่าไหมครับกว่าร้อนพังพอดี

Khow
3rd October 2014, 13:01
งบน้อยซื้อพวก CM hyper TX3 หรือ HYper 212 รับรองหมดปัญหาเรื่องร้อน
เรื่องความเสี่ยงนี่ก็แค่อายุการใช้งานลดลง1-2ปีจากเดิมที่ใช้ได้ 20-30ปี (ป่านนั้นคุณซื้อเครื่องใหม่แล้วครับ)