PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เวลาล้างเครื่องแล้วต้องลงโปรแกรมอะไรบ้างครับ สำคัญๆ โปรแกรมหลักของเครื่อง

tiyamo98
6th October 2014, 06:54
ไม่ใช่โปรแกรมพวก แต่งรูปอะไรน่ะครับ โปรแกรมหลักครับ

เวลาล้างเครื่องแล้วต้องลงอะไรบ้างครับ เวลาล้างทีไรคอมผมไม่ค่อยเวิคเหมือนให้ร้านล้างให้อะครับ

ขอเว็บโหลด แผ่น Windows ด้วยครับ 7 หรือ 8 ดีครับ 64BIT

ขอบคุณครับ

tiyamo98
6th October 2014, 06:55
ผมอยากรู้มากครับ ว่าต้องลงโปรแกรมอะไรบ้าง สำคัญๆพวก net java.... อยากรู้มาหลายปีละไม่รู้จะหาความรู่้นี้ได้ที่ไหน

TT

tiyamo98
6th October 2014, 06:56
หรือใครมี Windows 7/8 64BIT แบบว่าล้างแล้ว ลงโปรแกรมหลักๆให้เรียบร้อยเลยไหมครับ

real21th
6th October 2014, 08:50
ไม่ใช่โปรแกรมพวก แต่งรูปอะไรน่ะครับ โปรแกรมหลักครับ

เวลาล้างเครื่องแล้วต้องลงอะไรบ้างครับ เวลาล้างทีไรคอมผมไม่ค่อยเวิคเหมือนให้ร้านล้างให้อะครับ

ขอเว็บโหลด แผ่น Windows ด้วยครับ 7 หรือ 8 ดีครับ 64BIT

ขอบคุณครับ

ตอบด้านล่างให้แล้วครับ

ผมอยากรู้มากครับ ว่าต้องลงโปรแกรมอะไรบ้าง สำคัญๆพวก net java.... อยากรู้มาหลายปีละไม่รู้จะหาความรู่้นี้ได้ที่ไหน

TT

ตอบด้านล่างให้แล้วครับ

หรือใครมี Windows 7/8 64BIT แบบว่าล้างแล้ว ลงโปรแกรมหลักๆให้เรียบร้อยเลยไหมครับ

ล้างอะไรครับ.........

อันดับแรกนะครับ..ต้องทำความเข้าใจเรื่อง..วินโดว์ก่อน..เพราะมีแบบ 32กับ64BIT ว่าแบบไหนเหมาะกับเครื่องเรา.......(เรื่องนี้หาข้อมมูลในgoogleได้ครับ..ไม่ยากครับมีบอกไว้มากมาย)
................
ต่อมาก็มาเลือกแนวทางการลง..................ว่าจะลงแบบไหนดีที่เราชอบ...
แบบแรก...คือแบบ ghost windows 7 /8 ก็ได้ที่เราชอบ..มีปล่อยให้โหลดมากมายในนี้ก็มีค่อยๆหาครับ...(หาในนี้มองดูที่มุมๆบนนะครับมีช่องให้พิมพ์หาข้อมูลในนี้...)
ส่วนเรื่อง ghost windows คืออะไร..และวิธีลงทำอย่างไร..เรื่องนี้หาข้อมมูลในgoogleได้ครับ..ไม่ยากครับมีบอกไว้มากมาย ทั้งอ่านและ มีคลิบบอกไว้มากมายครับ

.......................

อีกแบบก็ลงแบบปกติทั่วไป.....
ก่อนลงต้องรู้วิธีลง+การหาไดรเวอร์ต่างๆ+และโปรแกรมหลักๆที่คอมควรมี...เช่น

Microsoft Office
CCleaner
PDF
Antivirus
บราวเซอร์ ที่เราชอบ
7-Zip หรือ rar
Adobe photoshop
Nero
Internet Download Messenger [IDM]
K-lite Codec
Power ISO

ที่สำคัญ..เราต้องถามตัวเองก่อนนะครับง่า...เครื่องตูนี้นะ ... ตูจะใช้ทำอะไรบ้างดีฟะ............

แล้วก็หาเอาครับที่เราอยากได้..โหลดเก็บไว้ก่อนลงวินโดวใหม่....

ถ้าไม่รู้จะลงอะไรดี...ให้ไปที่ google พิมพ์ โปรแกรมหลัก ที่คอม ควรมี หรือ โปรแกรมหลัก ที่คอม ควรมีไว้เล่นเกมส์

มีมากมายครับ...ถ้าไปไม่เป็นจริงๆ หรืองง ว่า จะอะไรดี..

แนะนำว่า..ให้ลงแบบ ghost ครับ..เพราะมันยัดทุกอย่างมาให้อันไหนไม่ชอบก็ลบออกเองก็ได้..ร้านคอมส่วนใหญ่ลงแบบนี้ครับ......

ถ้างง หรือไม่เข้าใจ..ลองอ่านช้าใหม่อีกรอบครับ...หรือถ้าไม่รู้จริงๆหาข้อมูลใน google ไม่เจอค่อยถามอีกรอบครับ...เดวมาตอบให้ครับ...เพราะถ้าพิมพ์บอกแบบระเอียดบอกตรงๆ ขี้เกียจครับ..หาอ่านเองจะรู้เรื่องมากกว่าครับ

BlackCatz
6th October 2014, 20:14
:declare นิดนึง ถ้าจะลง Ghost window ต้องระวังเรื่องโปรแกรมไม่พึงประสงด้วยนะ [ ex. baidu pc destroyer ] แต่ถ้าไม่คิดมากค่อยมาแก้เอาทีหลังก็ได้

ส่วนที่ถามว่าควรจะลงอะไรบ้างเนี่ย.. อืม อันดับต้นๆเลยก็ Driver ละนะ ถ้าไม่รู้ว่าควรลงอะไรหาจากไหน ก็ลองไปค้นๆ พวกโปรแกรมอัพเดต Driver อัตโนมัติมาลองใช้ดูนะ [ ex.Easy driver ]

ทีเหลือก็แล้วแต่ตัวผู้ใช้เองเลยว่าจะลงอะไร จะลงพวกโปรแกรม Utility หรือพวก Anti-virus ก็แล้วแต่เลย :yes

อยากให้เลือกโปรแกรมมาลงเอง พยายามหาเอาเราจะได้รู้ว่าเครื่องเรามีอะไรบ้างหนะ

ปล. พวกโปรแกรม net. Java รึอะไรพวกนี้เอาจาก กระทู้นี้ก็ได้นะ ใช้ได้ดีเลยแหละ โปรแกรมจำเป็น สำหรับวินโดว์ที่ต้องติดตั้งทุกเครื่อง (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=234941)

NuM3eR1z
7th October 2014, 15:50
ไม่ได้อ่านคอมเม้นใครเลยนะครับ ขอมาแบบมึน ๆ เลย เอาเว็บนี้ไปก็แล้วกันครับ Ninite Auto Install **Free Software (https://ninite.com/)

รูปร่างหน้าตา

สงสัยถามได้เลยครับบบ

NuM3eR1z
7th October 2014, 15:54
แถม ๆ Filehippo.com พวกโปรแกรมฟรี หลัก ๆ อย่าง IDM หรืออื่น ๆ ก็หาเอาในบอร์ดนี้เหละครับผม

cityhunter2
9th October 2014, 09:20
ตอนโหลดอย่ากด "next" เพลินนะครับ ไม่งั้น อิอิอิ