PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนไทยไม่ชอบแขกหรอคับ

hades051
12th October 2014, 23:50
สืบเนื่องจากกระทู้เกาหลีคับ ผมอ่านไปเรื่อยๆก็มีคนบอกว่าคนไทยไม่ชอบแขก ดูถูกแขก ผมก็กดเข้าไปดู เค้าก็บอกว่าถูกคนไทยดูถูกมากจริงๆ

ผมก็งงคับ ว่าคนไทยไม่ชอบแขกจริงๆหรอ แบบไม่ใช่ทุกคนหรอกนะคับ อาจจะใน กทม. อะไรแบบนี้หรือเปล่า :confused::confused::confused:

ส่วนตัวผมก็ปกติคับ ยุงเคยไปคุยเลีนกับอาบังขายโรตีเลย

ขอความจำกัดความว่า """ แขก """ หน่อยได้ไหม ชาติอาหรับ หรือ กึ่งอาหรับ เราก็เรียกว่า "แขก" อินเดีย เราก็เรียก "แขก" หรือแม้แต่ชาติร่ำรวยมาก ๆ หลายชาติเช่น ซาอุ อิหร่าน

UAE เราเรียกแขกหมด นั้นคือ "ชาติที่มีกะตังมาก ๆ" เราเรียก "แขก" แล้วย้อนมาหล่ะ บังคลาเทศ อาฟกานิศถาน เราก็เรียก "แขก" แล้วมีอะไรที่แยกว่า "แขก" ดีไม่ดี มันกว้างมาก ๆ นะ

เอางี้ดีกว่า แยก ๆ เป็นชนชาติไปดีกว่า ไม่ต้องเรียกพวกเขาว่า "แขก" หรอก เช่นว่า "คนอืนเดีย" บางคนก็ดี แค่นำทางเขาไป "ตลาดอันญมณี" แค่นี้ เขาทิปน้องผม """ 500 """ ระยะทางไม่ถึง 1 ก.ม.

คนซาอุ เสนอซื้อพลอยเม็ดหนึ่ง 2 แสนบาท + มีคู่แข่ง คนซาอุบอกเลยว่า เอางี้ เอาไป 4 แสนเลยแล้วกันแล้วขายให้ goo

คนบังคลาเทศ ซื้อผักตลาด 25 บาท ต่อเหลือ 20 บาท แม่ค้าบอกว่า ได้แค่ 23 บาท ต่อเหลือ 22 บาท แม่ค้าตกลงขาย คนอินเดีย เหมายโรงแรม จัดงานอีเวนท์ 5 ล้านบาท อินเดียต่อเหลือ 4.8 ล้านบาท เจ้าของโรงแรมตกลง

ได้ยินแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ คุณมีอะไรมาเรียกใครว่า เขาคือ "แขก" หรือครับ

ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนอินเดียนะคับ

ที่ผมไปอ่านเค้าบอกแบบนี้นะคับ จำได้คร่าวๆ "ผมไปเที่ยวไทย ไปที่กรุงเทพเพื่อไปซื้อกระเป๋าตัง ตอนผมไปเลือก มีพนักงานคนหนึ่งเค้าเดินมาไล่ผม ผมจึงโชว์เงินให้เค้าดู พอผมเลือกได้แล้วผมจึงเดินไปจ่ายตัง พอเค้ารับเงินผมไปเค้าก็โยนกระเป๋าตังที่ผมซื้อด้วยทีท่ารังเกียจ มันเป็นทรปที่แย่ที่สุดเลย ผมจะไม่มาประเทศไทยอีกแล้ว ผมหวังว่าผมจะได้กลับไปอินเดียอย่างปลอดภัย" ประมาณนี้คับ มันเป็นภาษาอังกฤษด้วย อ่านแบบผ่านๆ
ตอนนี้ผมทำลิ้งค์หายแล้วคับ

ปล.คนจีนมาบ้านผม ผมก็ยังเรียกแขกเลย:o

Chris
12th October 2014, 23:52
เเขกอาจจะไม่ชอบ เเต่ถ้าเปลี่ยนเป็นลงเเขกชอบเลยครับ :o

manshinoda
13th October 2014, 00:18
มันหล่อเกินหน้าเกินตาครับ ยิ่งเพื่อนผมนี้เห็นแล้วอยากถี-ครับ มีแต่สาวมาจีบ:o

FANG
13th October 2014, 00:18
ถ้าผู้หญิงผมชอบนะหน้าคม สวย อะชอบ แต่ถ้าผู้ชายพวกขายโรตีไรงี้ผมก็ไม่ได้เกียดนะ แขก บางคนก็ฮา บางคนก็กวนบาทา เฮฮา กันไปคับ ขอเขากินเนย ดิบเอามือไปจิ้มแล้วกิน แขก เขายังไม่ว่าเลยคับ

เวลาเจอก็ซื้อของของเขาบ่อยนะคับ

blacklotus55
13th October 2014, 00:20
ขอความจำกัดความว่า """ แขก """ หน่อยได้ไหม ชาติอาหรับ หรือ กึ่งอาหรับ เราก็เรียกว่า "แขก" อินเดีย เราก็เรียก "แขก" หรือแม้แต่ชาติร่ำรวยมาก ๆ หลายชาติเช่น ซาอุ อิหร่าน

UAE เราเรียกแขกหมด นั้นคือ "ชาติที่มีกะตังมาก ๆ" เราเรียก "แขก" แล้วย้อนมาหล่ะ บังคลาเทศ อาฟกานิศถาน เราก็เรียก "แขก" แล้วมีอะไรที่แยกว่า "แขก" ดีไม่ดี มันกว้างมาก ๆ นะ

เอางี้ดีกว่า แยก ๆ เป็นชนชาติไปดีกว่า ไม่ต้องเรียกพวกเขาว่า "แขก" หรอก เช่นว่า "คนอืนเดีย" บางคนก็ดี แค่นำทางเขาไป "ตลาดอันญมณี" แค่นี้ เขาทิปน้องผม """ 500 """ ระยะทางไม่ถึง 1 ก.ม.

คนซาอุ เสนอซื้อพลอยเม็ดหนึ่ง 2 แสนบาท + มีคู่แข่ง คนซาอุบอกเลยว่า เอางี้ เอาไป 4 แสนเลยแล้วกันแล้วขายให้ goo

คนปากี ดูเหมือนประเทศเขาไม่มีอะไร แต่เขาสร้างรถถังขายได้ ทั้ง ๆ ที่ไทยเราไม่มีปัญญาแม้แต่ผลิตรถยนต์สัญชาติ """ ไทย """"

คนบังคลาเทศ ซื้อผักตลาด 25 บาท ต่อเหลือ 20 บาท แม่ค้าบอกว่า ได้แค่ 23 บาท ต่อเหลือ 22 บาท แม่ค้าตกลงขาย คนอินเดีย เหมายโรงแรม จัดงานอีเวนท์ 5 ล้านบาท อินเดียต่อเหลือ 4.8 ล้านบาท เจ้าของโรงแรมตกลง

ได้ยินแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ คุณมีอะไรมาเรียกใครว่า เขาคือ "แขก" หรือครับ

hades051
13th October 2014, 00:30

ผมคิดว่าน่าจะเป็นคนอินเดียนะคับ

ที่ผมไปอ่านเค้าบอกแบบนี้นะคับ จำได้คร่าวๆ "ผมไปเที่ยวไทย ไปที่กรุงเทพเพื่อไปซื้อกระเป๋าตัง ตอนผมไปเลือก มีพนักงานคนหนึ่งเค้าเดินมาไล่ผม ผมจึงโชว์เงินให้เค้าดู พอผมเลือกได้แล้วผมจึงเดินไปจ่ายตัง พอเค้ารับเงินผมไปเค้าก็โยนกระเป๋าตังที่ผมซื้อด้วยทีท่ารังเกียจ มันเป็นทรปที่แย่ที่สุดเลย ผมจะไม่มาประเทศไทยอีกแล้ว ผมหวังว่าผมจะได้กลับไปอินเดียอย่างปลอดภัย" ประมาณนี้คับ มันเป็นภาษาอังกฤษด้วย อ่านแบบผ่านๆ
ตอนนี้ผมทำลิ้งค์หายแล้วคับ

The Run
13th October 2014, 00:33
อิสลาม มันยังเรียกแขก เลย ....

DeadCarnival
13th October 2014, 00:37
ก็แล้วแต่มั้งครับ ผมก็อาศัยอยู่ กทม. ก็เฉยๆกับแขก

ไม่ว่าชนชาติไหน ถ้าผมเจอครั้งแรกก็เฉยๆหมดแหละ จนกว่าจะรู้นิสัย

kisserza
13th October 2014, 06:01
ไม่ชอบครับ หน้าตาดีเกิน #อิจฉา -0-

Mcarmy
13th October 2014, 07:49
ใช่ครับ ผมเคยได้ยิน คนเรียก ไอบัง เราดูถูกเขาครับ เห็นเข็นรถขายโรตี เรามักจะเปรียบเรื่องความสกปรกกับเขาอยู่ไม่น้อย
จริงๆแล้ว คนพวกนี้หน้าตาจะคล้ายกัน คือ มาจาก แถบ ตะวันออกกลางครับ หรือง่ายๆที่เราเรียก พวกอาหรับ
แถวบ้านผมเค้าจะมาขายโรตี ผมก็คุยกับเค้าอยู่บ่อยๆ มาจาก อิสราเอล พูดภาษาอังกฤษได้ ผมชอบฝึกภาษาอังกฤษกับเค้า เราไม่ควร ดูถูกเชื้อชาติ มันไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องครับ

kakjameskak
13th October 2014, 08:06
ไม่รู้สิครับ ถ้าเป็นเด็ก3 จังหวัด จะเข้าใจ เด็กไทยโดนปลุกฝังว่า เเขกตัวเหม็นน่ารังเกลียด เเขกก็โดนปลุกฝังให้เกลียดไทย เป็นแบบนี้อ่ะครับ ผมเห็นตีกันมาตั้งเเต่เด็กๆเเล้วอ่ะครับ ถ้าในยะลามันจะมีเเก้งทืบเเขกด้วยละครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพราะงี้ เเขกเขาถึงเกลียดเรานักหนา

netgulood
13th October 2014, 09:23
สำหรับผมคิดว่าคำว่า "แขก" อาจจะเป็นคนที่นับถือศาสนาอิสลาม พราหมณ์-ฮินดู อะไรประมาณนี้ครับ

บางคนเป็นเพื่อนผม ยังเรียกเลยว่า แขกลูกครึ่ง อะไรประมาณนี้ แต่สวยมานะ อิอิ

parisj007
13th October 2014, 10:18
ผมอยู่ยะลานะครับ แขกคือคน''อิสลาม'' ซึ้งที่พวกเราไม่ชอบก็เพราะความเอาเปรียบกันครับพอคน ''แขก'' อยู่เดี่ยวทำตัวหน้าสงสารทำตัวดีพออยู่เป็นกลุ่มสันดาร ''แขก'' มันก็ออกมาให้เห็นใครไม่อยู่ 3 จังหวัดชายแดนใต้หรือที่ที่แขกเยอะๆจะไม่รู้ครับ ปล ที่ผมว่าแขกไม่ดีผมว่าแค่ส่วนนึงนะครับไม่ใช่ทุกคน

nodoka
13th October 2014, 10:29
ถ้าแขก จำพวก อินตะระเดีย ไม่ชอบแค่กลิ่นตัวเฮียแกครับ เวลาอยู่บนรถเมล์เนี่ย จะเป็นลมเอา 555

เคยมีรอบนึง ขึ้นรถเมล์คนแน่น มีแค่คนอินตะระเดียคนเดียวในรถแค่นั้นละ เล่นเอาผู้โดยสารทั้งคันแทบตาย มีเด็กนักเรียนชายคนนึงเป็นลมบนรถด้วย

กลิ่นตัวเฮียแกสุดยอดจริงๆ 55

liger0000
13th October 2014, 10:35
สมัยก่อนเวลาที่พวกแขกเขามาทำธุจกิจในไทย ส่วนใหญ่คือปล่อยเงินกู้คับ ดอกโหดมาก หรือ ทำธุรกิจด้วยพวกนี้ก็เขี้ยว เรื่องมาก พ่อผมเคยไปรับงานแขกพวกนี้แทบไม่เหลือกำไรเลย อีกอย่างพวกนี้ตัวเหม็นเครื่องเทศคับ คนไทยไม่ชอบ(ปล.จริงๆฝรั่งนี้ก็พอกันอะแหละ ไม่ค่อยอาบน้ำ แต่คนไทยนี้ตั้งผมดูๆมาเป็นประเทศที่อนามัยสุดแล้ว อาบน้ำ เช้า เย็น+สระผมทุกวัน ถ้าคนในเขตอบอุ่น 2-3วันครั้ง บางบ้านสังเกตคับไม่มีที่อาบน้ำด้วยซ้ำต้องไปอาบตามโรงอาบน้ำ)

อีกพวกก็พวกคนจีนคับบที่คนไทยไม่ค่อยชอบ สมัยก่อนคนจีนก็ปล่อยเงินกู้กับกว้านซื้อที่ แต่เพราะสมัยนี้เป็นคนไทยเชื้อสายจีนกันเยอะ การดูถูกเจ๊กเลยหายไปหมด แต่จีนแท้ๆคนไทยก็ไม่ชอบอยู่ดีเพราะมารยาทแย่คับ

คนไทยนี้จริงๆขึ้นชื่อเรื่องเกลียดเรื่องเหยียดเยอะนะ โดยเฉพาะเพื่อนบ้าน คนจีน แขก แต่จะดีกับญี่ปุ่น และก็ฝรั่งคับ ส่วนเกาหลีถ้าไม่ใช่ติ่ง ไม่เฉยๆก็เกลียดไปเลย

exodus
13th October 2014, 13:44
"แขก" เป็นชื่อเรียกคนในอยู่ในกลุ่มที่มีลักษณะใกล้เคียงกับพวก คอเคซอยด์ ในที่นี้หมายถึงพวกเชื้อสาย อินโด-อารยัน ที่กระจายตัวกันอยู่ทั่วโลก ไม่ต่างอะไรกับที่เราเรียกกลุ่มคอเคซอยด์ทางซีกโลกตะวันตกว่า "ฝรั่ง" นั่นแหละ

degden009
13th October 2014, 14:20
พ่อผมเคยบอกกับผมว่า ถ้าเจองูกับแขก ให้ตีแขกก่อน ผมก็ไม่รู้ว่าแขกไม่ดียังไง สำหรับผมเฉยๆนะ

blackcool4
13th October 2014, 14:32
ที่บ้านผม มีแม่บ้านที่เป็นคนพม่า เขาซื้อโรตี เขาคุยกับคนขายรู้เรื่อง
ผมเลยถามแม่บ้านว่าพูดอินเดียหรืออาหรับได้ด้วยเหรอ เขาบอกกับผมว่า
คนขายโรตีส่วนมากอะก็พม่านี่แหละเป็นพม่านับถืออิสลาม ผมเพิ่งจะรู้เองว่าไม่ใช้อินเดีย
ที่เขาไม่บอกเพราะกลัวคนไทยไม่กินโรตีกัน เขาเลยไม่บอก

bankyact
13th October 2014, 14:33
ผมเกิดยะลา โตที่ปัตตานี ไม่เห็นจะเกลียดเลย คือต้องบอกก่อนว่าไม่ว่า จะแขก จะไทย มันก็จะมีคน ประเภทที่ คนอื่นเขาไม่ชอบ คนอื่นเขาเกลียดหมดหละครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกคนที่เป็นแขกจะไม่ดีหมดหนิ แขกดีๆ มีเยอะแยะ

ปล. ต้องเข้าใจก่อนครับว่าสังคมมนุษย์สมัยนี้ มีคนกลุ่มนึงไม่ดี ก็จะหาว่าทั้งหมดไม่ดีครับ อย่าไปตามสังคมมากครับ แต่ก็รับฟังไว้แล้วมาคิดอีกที :declare

nomkontwarn
13th October 2014, 14:43
แขกไม่เกี่ยว แต่เกาหลีอย่าเปรี้ยวในไทยละกัน ขึ้นเลย

escess1991
15th October 2014, 00:13
อย่าว่าแต่แขกเลยครับ คนไทยยังไม่ชอบคนไทยด้วยกันเองยังมีอีกเยอะ พวกที่แบ่งชั้นวรรณะ คนพวกนี้ไม่น่าคบ ไม่เข้าใจและเห็นใจความเป็นเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน มักจะคิดว่าตนเองเป็นจุดศูนย์กลาง มองคนอื่นต่ำกว่าตัวเองอยู่เสมอ เที่ยวด่าว่าคนอื่นทั้งๆที่เป็นคนเหมือนกัน ไม่รู้จักดูตัวเอง ไม่มีมิตรแท้ วันไหนที่ตกลงมาก็จะไม่มีใครสนใจ เพราะไม่เคยทำอะไรให้คนอื่น