PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้ก่อนเล่น The Evil Within กับคำสั่ง debug console ปรับเป็น 60fps ,ทะลุกำแพง ,สูตรอมตะ

wataruzz
14th October 2014, 21:03
รู้ก่อนเล่น The Evil Within กับคำสั่ง debug console ปรับเป็น 60fps ,ทะลุกำแพง ,สูตรอมตะ

http://www.juropy.com/wp-content/uploads/2014/09/evil-within-image.jpg

อีกไม่กี่ชั่วโมงข้างหน้าเราก็จะได้เล่น The Evil Within ผลงานจาก Shinji Mikami ผู้ให้กำเนิด Resident Evil ที่ดูจากตัวเลขคะแนนรีวิวแล้วส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่ไปในทิศทางที่ดีทั้งสิ้น
ถึงกระนั้นสำหรับเกมเมอร์ที่โหยห่า 60 frames per-second กลับต้องผิดหวังเพราะตัวเกมได้ตั้งค่าปกติมาอยู่ที่ 30fps
แต่ทาง Bethesda ก็ยังมีทางออกให้ด้วยการใส่ debug console มาให้ผู้เล่นปรับเป็น 60fps
วิธีการใช้งาน debug console ไม่ได้ยากเย็นอะไรเพียงแต่ไปคลิกขวาที่เกม The Evil Within บนโปรแกรม Steam จากนั้นเลือก properties
ต่อมาไปที่ ‘set launch options’ ใส่ +com_allowconsole 1 เข้าไปเพื่อให้ในเกมสามารถเรียกหน้าต่างคอนโซลออกมาได้ สามารถเรียกได้ด้วยการกดปุ่ม Insert
ด้านล่างนี้เป็นคำสั่งมากมายที่ไม่ใช่แค่การปลดล็อค 60fps แต่รวมไปถึงสูตรเกมอย่างอมตะ ทะลุกำแพง กระสุนไม่จำกัด
ทั้งนี้ทาง Bethesda ยังคงแนะนำว่าการเล่นที่เหมาะสมคือ 30fps ส่วนสูตรพวกนี้ก็สุดแล้วแต่ผู้เล่นว่าจะนำไปใช้หรือไม่

R_swapinterval <ตัวเลข>

[*=left]เซ็ตค่า FPS ให้ล็อคตามที่กำหนด
[*=left]-2: หมายถึงค่ามาตรฐานที่ตั้งมาคือ 30fps
[*=left]-1: หมายถึงปรับให้เกมล็อคที่ 60fps ซึ่งสามารถเล่นได้อย่างสมบูรณ์แม้ว่าอาจมีข้อผิดพลาดบ้างเล็กน้อย ทีมงานกำลังแก้ไขอยู่
[*=left]0: หมายถึงการปลดล็อค fps ซึ่งตรงนี้ทีมงานไม่แนะนำให้เล่นบนเฟรมเรตที่มากกว่า 60 ซึ่งทีมงานจะไม่แก้ไขข้อผิดพลาดใดๆกรณีเล่นมากกว่า 60fps

God

[*=left]สูตรอมตะ ศัตรูจะไม่สามารถทำอันตรายหรือมอบความตายให้แก่ผู้เล่นได้

Noclip

[*=left]เมื่อใช้แล้วสามารถเดินทะลุกำแพงได้

G_infiniteammo

[*=left]กระสุนไม่จำกัด ทั้งนี้ก่อนใช้สูตรนี้ต้องให้มั่นใจว่าปืนของเรามีกระสุนอย่างน้อยจำนวน 1 นัด

G_stoptime 1

[*=left]ใช้สำหรับหยุดเวลา แต่ขณะนี้เมื่อใช้แล้วจะยังคงมีบัคอยู่ ทีมงานจะแก้ไขในอนาคต
[*=left]เมื่อเรียกใช้คำสั่ง g_stoptime 0 คือการยกเลิกหยุดเวลา

Toggledebugcamera

[*=left]เรียกใช้มุมกล้องที่แยกจากตัวผู้เล่น ดังนั้นแล้วเราสามารถเคลื่อนย้ายกล้องไปได้อย่างอิสระ

R_forceaspectratio <ตัวเลข>

[*=left]สำหรับการตั้งค่าอัตรส่วนหน้าจอ , 2.5 คือค่ามาตรฐาน
[*=left]0 คือการปรับเป็นเต็มหน้าจอแต่จะไม่เหมาะสม การปรับที่ 1.8 หรือ 2 น่าจะเป็นตัวเลขเหมาะสมที่สุดสำหรับคนที่ไม่ต้องการบาร์

Com_showFPS

[*=left]เปิดโชว์ตัวเลข fps ขณะเล่น

Startslowmotion2

[*=left]ทำให้เวลาช้าลง (สโลวโมชั่น)

Stopslowmotion

[*=left]ยกเลิกสโลโมชั่น

Credit
http://www.juropy.com/wp-content/uploads/2014/08/juropy_option-1.png

BirdBrightSide
14th October 2014, 21:46
สูตรมาละ จบกันอย่างไวทีนี้:mad3

Tingboye
14th October 2014, 22:47
สูตรมาละ จบกันอย่างไวทีนี้:mad3
ก็ไม่ต้องใช้สูตรดิคับ 5555

givemelove
14th October 2014, 23:12
half-life 3 confirmed.

akanent
14th October 2014, 23:52
The Evil Within โอ้ว พระ เจ้า ใช้สูตรได้ด้วย สูตร Noclip นี้ยิงกว่าสูตร God อีกนะครับแห่ม :o

burnsarm2
15th October 2014, 00:11
แค่ Slow motion ก็เหลือ ๆ แล้วครับ

superheromitr
15th October 2014, 01:28
ปรับ ยังไง FPS หรอ ครับ <> ต้องใส่ไหมหรือ ใส่เลขเลย งง

saphiroth
15th October 2014, 01:54
อันนี้เป็นแบบ (ไม่ steam) สำหรับคนที่อยากจะโกงเกมและปลดล๊อค FPS นะครับ จะมีวิธีนึงที่จะต้องเข้าไปทำใน steam แต่จริงๆทำแบบนี้ก็ได้ครับ

คลิกขวาที่ icon ที่ desktop นะครับ เลือก properties นะครับ ตรงช่อง Target นะครับ ต่อจาก " ให้เว้นวรรค 1 ที แล้วใส่ +com_allowconsole 1 กด โอเคครับ

เข้าเกมแล้วทำตามขั้นตอนต่อไปได้ครับ เรียบร้อย

Namies123
15th October 2014, 02:04
ใช้แค่ปลดล็อค FPS พอละสูตรเสิตใช้ไม

mooshirogane
15th October 2014, 06:20
ง่ายไปเลยทีนี้

nickbung
15th October 2014, 08:28
ไม่รุมีใครเหมือนผมป่าวปรับเปน60แล้วภาพมันเร็วๆแปลกๆ

massmello
15th October 2014, 11:44
ทดสอบแล้วครับ ถึงว่าทำใมถึงแนะนำให้เล่นแบบ 30 ตอนเล่นแบบ60เกมส์มันเร็วขึ้นจริงๆครับแต่ถาพในเกมส์มันทำในชวนเวียนหัวมากกว่าข่นลุกสะอีก แต่ตอนมาเล่นแบบ30โอเคเลยครับมันดูสมูตดีถึงไม่ค่อยลื่นไหลก็เถอะ

por
15th October 2014, 14:40
ส่วนตัวผมก็ชอบ 30 มากกว่า 60นะ (30 มันดูสมจริงกว่ามาก) แต่ถ้าคนติดพริ้ว ก็คงต้อง 60 ครับ

ถ้า 60ส่วนตัวผม ต้องเล่นแนวตูน หรือ แนวแอคชั่น จะดีกว่า(ประมาณว่าพระเอกเก่งเหนือมนุษย์ ฟันเร็ว 200 ครั้งต่อนาที ไม่ก็วาปไปแทงศัตรูได้) ถ้าแนวนี้ผมก็ขอ 60 ครับ

cHolTOP
15th October 2014, 15:18
ส่วนตัวผมก็ชอบ 30 มากกว่า 60นะ (30 มันดูสมจริงกว่ามาก) แต่ถ้าคนติดพริ้ว ก็คงต้อง 60 ครับ

ถ้า 60ส่วนตัวผม ต้องเล่นแนวตูน หรือ แนวแอคชั่น จะดีกว่า(ประมาณว่าพระเอกเก่งเหนือมนุษย์ ฟันเร็ว 200 ครั้งต่อนาที ไม่ก็วาปไปแทงศัตรูได้) ถ้าแนวนี้ผมก็ขอ 60 ครับ

เห็นด้วยกะท่านนี้คับ ผมชอบ 30 มากกว่านะ เล่นเเล้วได้อารมสมจิงกว่าเหมือนดูหนังอะ

MADAFAKA
15th October 2014, 20:54
อย่าว่าแต่ปลดล็อค 60 เลยครับ ตอนนี้เครื่องผม ทำให้ 30 ยังไม่ได้เลย เครื่องกาก

deathking10537
16th October 2014, 09:44
ใช้สูตรได้ก้อเพลิ่นละทีนี้ 555+