PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฝากถึงนักหาข่าวเกมส์ในJKGครับ

theharm0090
19th October 2014, 05:47
ผิดหมวดหรือไม่ควรนำเสนอยังไงขออภัยและลบกระทู่ได้เลยครับ

พอดีผมไปเจอเกมส์ๆหนึงเข้าโดยบังเอิญครับ แต่ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเลย เพราะ มันเต็มไปด้วยความรุนแรง

เกมนั้นมีชื่อว่า Hatred ครับ (โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม)

http://www.youtube.com/watch?v=RrX7G-1xPLs

โดยอยากให้นักหาข่าวเกมส์ช่วยเตือนเกี่ยวกับการใช้วิจารณญาณในการเล่นเกมส์นะครับ ส่วนเนื้อหาของเกมส์นั้นผมยังไม่รู้อะไรมากมาย นักหาข่าวเกมส์ท่านได้มีข้อมูลมาลงก็ขอขอบคุณมากๆครับ

*เพิ่มเติมครับ คือผมไม่ได้กะจะมาก่อดราม่าแต่อย่างใดครับ จุดประสงค์ผมคือ

1.ผมไม่สามารถรู้ได้ว่าใครแยกแยะได้หรือไม่ได้ ถ้าเป็นเราๆท่านๆผมมั่นใจว่าแยกแยะได้ แต่ผมห่วงคนที่มาเห็นมากกว่าครับ เพราะคนที่มาเห็นท่านเล่นหรือเห็นผ่านสื่ออาจเป็น

เด็กๆ พอเจอเหตุการณ์กดดันในชีวิตจริง กลายเป็นใช้ความรุนแรงแก้ไขปัญหาแท้ที่จะปรึกษาผู้ใหญ่หรือพวกท่านน่ะครับ

2.สื่อตามเน็ตนั้นเร็วมาก ผมยอมรับว่าผมผิดที่เอาข่าวมาลงแต่ไม่ช้าก็เร็วผมว่ามันต้องเป็นประเด็นแน่ๆครับ เพราะทางฝรั่งวิจารกันเละ บางคอมเมนท์พูดถึงคดีดังๆที่เกิดขึ้น

จากเด็กนักเรียนที่ก่อไว้ในอดีต ( ล่าสุดผมเห็นข่าวเกมนี้ในเว็บต่างๆบางแล้วในไทยอย่าง Mthai )

3.จรรยาบรรณการขาย ข้อนี้ในกรณีเกมนี้เกิดหลุดขายได้ขึ้นมาจริงๆ ผมว่าต่อให้หน้ากล่องจัดเรทติ้งเกมไว้ 30-40 บวกถ้าเด็ก 12-13 กำเงินมาซื้อเกมนี่

(กรณีเด็กเก็บเงินค่าขนมหรือขอผู้ปกครองแต่ผู้ปกครองไม่ทันสนใจ) เขาก็ต้องขายเพื่อผลกำไรไว้ก่อน ผมเลยอยากให้ผู้ปกครองหรือเราๆท่านๆที่นี้ปกป้องและแยกแยะพฤติกรรม

ที่สามารถและไม่สามารถใช้ได้ในชีวิตจริงเพื่อให้เด็กๆได้รับประโยชน์จากเกมส์สูงสุด

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ :victory

[P]oky_alM0n
19th October 2014, 06:03
จขกท. ลบออกไปเลยครับ อย่าไปพูดถึงมันครับ เกมแบบนี้ ถ้าเราไม่พูดถึงเดี๋ยวเกมมันก็ตกไปเองครับ อย่าไปโปรโมทหรือ ออกสื่อเยอะ
เกมแบบนี้ไม่สมควรสร้างออกมา
เกมนี้มันส่อแววชัดเจนเลย คนสร้างมันคิดอะไรของมัน

482566789
19th October 2014, 06:45
ขอนอกเรื่อง นี้คือความคิดของผมนะ เข้าใจตรงกันนะ
"มัน คือ เกม" ส่วนเกมจะมีผลต่อใครนั้นขึ้นอยูกับสุขภาพจิตของเเต่ละบุคคล ไม่ใช่ตัวเกม ผมเล่น เกม postal 2 ยังไม่ยักกะอยากฆ่าคนจริงๆเลย
เกมที่เขา ทำขายก็มี เครื่องหมายที่เป็นตัวเลขอยู่เเล้วว่าอายุเท่าไหร่ควรเล่น เกมนั้นๆ อย่าไปว่าเลยครับว่ามันรุนเเรงก็เเค่เกม
ที่ผมพูดมาเนี่ยเพราะเวลาผมเห็นคนเขาว่าเกมมันรุนเเรง ผมอยากเเค่ให้เค้าคิดอีกมุมดูบ้าง
ถึงเกมจะ โหด ล่า ฆ่าไม่เลี้ยง someหญิงเป็นร้อย ตีหรี่เป็นล้าน เเต่เราสามารถตักเตือนถึงตัวเกมได้ ว่ามันเเบบนี้ไม่ดียังนี้ยังนู้นห้ามเลียนเเบบ ได้ครับมันไม่มีใครเดือดร้อน
เเต่จะมาบอกว่าเกมเเบบนี้ไม่ควรมีไม่ก็ไม่ถูกนะครับ เพราะถ้าพูดเเบบนี้เหมา GTA postal 2 เเละอีกหลายๆเกมที่มันรุนเเรงไปด้วยสิครับ

"เกมมีไว้ให้เล่นก็เล่นไป เเค่อย่าเอามาเนื้อหาที่ไม่เหมาะสมในเกมมาใช้กับความเป็นจริงก็พอเเล้ว"

ปล.ที่ จ.ข.ก.ท บอกมาให้เตือนมันถูกและเหมาะสมเเล้วครับ :cool:

Kyosuke Ayame
19th October 2014, 07:31
ก็แค่เกม...... = = จะอะไรนักหนา

[Never]
19th October 2014, 07:33
ได้กลิ่นนิชชิน...

portroyal111
19th October 2014, 09:02
คนทำเกมส์เขาก็กล้าเนาะ แต่ผมว่ายังไงมันก็เป็นแค่เกมส์ ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกครับ คนส่วนใหญ่ที่มีเงินไปซื้อเกมส์เล่นเขามีงานทำและมีสติปัญญาพอที่จะแยกแยะเกมส์กับโลกความจริงออก
หรือถ้าเป็นห่วงว่าเด็กจะเล่น....ไม่ต้องหรอกครับ สมัยนี้เด็กมันเล่น Call of Duty, GTA, Payday กันแล้ว ผมก็ยังไม่เห็นข่าวเด็กฆ่าคนเพราะเกมส์ผุดขึ้นมานานแล้ว

thetopzrr
19th October 2014, 09:35
ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง Rampage (2009) เลย

อีกอย่างเกมยิงมันมีตั้งเยอะแยะไป แต่ว่ามันต่างกันที่ "ยิงทำไม หรือจุดประสงในการฆ่า " ที่จะบอกถึงความรุณแรงในเกม

ยกตัวอย่างเกม call of duty mw 2 ก็ไม่เห็นมีประเด็นดราม่าอะไร แต่พอไปถึงด่าน "no russian" เท่านั้นเหละ

Lamous
19th October 2014, 09:40
เกมนี้ก็เหมือน manhunt postal และครับชื่อเกมก็บอกว่า ความเคียดแค้น(ผมแปลถูกป่าว)
สงสัยเนื้อเรื่องจะล้างแคนคนทั้งโลกประมาณว่า "ข้าไม่ผิด โลกใบนี้ต่างหากที่ผิด" :o
เป็นเกมที่มีเนื้อหารุนแรง ดิบ เถื่อน เหมือนการจำลองการฆ่า(เน้นเอามัน)ไม่ได้ดูสมจริงเหมือนฉากสังหารหมู่ที่่สนามบินใน COD
ก็เหมือนกับเกมที่ว่าและครับบางประเทศก็แอนตี้และแบนอยู่แล้ว เป็นเรื่องปกติของเกมแนวนี้ :yes

Noname1
19th October 2014, 09:51
ดู คห2 แล้วผมก็นึกในใจว่ามันจะแรงเกินไปเปล่า

พอหลังได้ดูคลิป

มันก็ไม่เห็นรุนแรงไปนิ ธรรมดาซะด้วยซ้ำ คห2 คงโลกสวยอะ เกมมันก็เกมครับ มันทำอะไรคนจริงไม่ได้เว้นแต่พวกที่เล่นมันไม่มี"สมอง"คิดแยกแยะก็แค่นั้นครับ

死者の人形。
19th October 2014, 10:10
มีเวปโหลดป่าวครับ

neo_boss
19th October 2014, 10:13
เกมส์มีไว้ให้คลายเครียดครับไม่ต้องไปอะไรกับมันมาก เพียงแค่เราต้องแยกแยะให้ออกครับ

ปล.ผมเชื่อครับว่าทุกคนมีจิตรวิญญาณของเกมส์เมอร์สามารถแยกแยะกันได้อยู่แล้ว:victory

massmello
19th October 2014, 10:14
เราต้องเล่นเกมส์ครับ แต่อย่าให้เกมส์มันเล่นเรา

zanuk9876
19th October 2014, 10:19
มันก็เหมือนกระแสช่วงแรกๆ นั่นแหละเหมือน COD:MW2 ผมว่าโหดกว่านี้ก็มีมาแล้วเยอะแยะนะ แบบมุมมอง FPS หรือ TPS ยิ่งเห็นความรุนแรงชัดเจนกว่าอีก
Postal , GTA ก็ต่างเปิดโอกาสให้ผู้เล่นฆ่าคนในที่สาธารณะทั้งนั้นแต่แน่นอนว่าต้องใช้ "วิจารณญาณ" ในการที่จะสนุกกับมัน
ส่วนตัวเกมแนวนี้ผมเล่นแล้วอารมณ์ดีมากผ่อนคลายสุดๆ ต่างจากเกมยากๆ เล่นไปด่าไปเล่นไม่ผ่านก็อารมณ์เสียอีกตะหากนี่แหละเกมรุนแรง

maxLiverpool
19th October 2014, 10:20
;2608001']ได้กลิ่นนิชชิน...

นิชชิน น้ำ อร่อยมากครับ :o

gooded
19th October 2014, 10:23
พระเอกในเกมส์ไม่ได้เป็นเดรกคูล่าดูดเลือดหรอ :o

nodoka
19th October 2014, 10:27
เฉยๆครับ โคตรจะธรรมดาเลยเกมนี้ รู้จักเกม Postal ไหมครับ เจอเกมนั้นเข้าไปเกมนี้เป็นเด็กน้อยไปเลยครับ

blacklotus55
19th October 2014, 11:23
คนเล่นเกมแนวนี้แล้วรู้สึกว่า """สนุก""" (รวม postal หรือ man hunt) จะบอกเลยว่า คน ๆ นั้นมัน """เป็นโรคจิต"""

พ่อแ ม่ มันเลี้ยงมาแบบไหนว้าาาาาาาาาาาา ไม่เข้าใจ

sattawat1979
19th October 2014, 11:25
เฉยๆครับ โคตรจะธรรมดาเลยเกมนี้ รู้จักเกม Postal ไหมครับ เจอเกมนั้นเข้าไปเกมนี้เป็นเด็กน้อยไปเลยครับ

ผมชอบ Postal 2 มาก โหด ดิบ ดีจริงๆ แต่เสียดายกราฟฟิกเก่าไปหน่อย

แนะนำ Manhunt อีกเกมครับ อยากให้เอากลับมาทำใหม่ลง PS4 ไปเลย รับรองผมซื้อแน่นอน

ukzeroooo
19th October 2014, 11:37
มันแล้วแต่คน เกมพวกนี้ก็จำกัดเรทอะไรไว้แล้ว ดันไม่ทำตามเอง แล้วโทษ เกม เกม เกม

nodoka
19th October 2014, 11:56
ผมชอบ Postal 2 มาก โหด ดิบ ดีจริงๆ แต่เสียดายกราฟฟิกเก่าไปหน่อย

แนะนำ Manhunt อีกเกมครับ อยากให้เอากลับมาทำใหม่ลง PS4 ไปเลย รับรองผมซื้อแน่นอน

ใช่ครับ แมนฮันท์อีกเกม ผมชอบดูวิธีฆ่าแบบแปลกๆ บางอันก็ไม่รู้ว่าคิดได้ไง อย่างถุงพลาสติกงี้ เอามาฆ่าคนได้เฉย โดยเฉพาะภาค 2 ดีกรีความโหดหนักมากๆ คิดแล้วก็อยากให้เอามาทำต่อเหมือนกัน แต่คงโดนพวกศีลธรรมสูงส่งต่อต้านเอา

ปล. เสียดาย Postal เหมือนกันที่ภาพมันไม่ค่อยงามนัก เกมสมัยเก่าก็งี้แหละ

zanuk9876
19th October 2014, 12:01
ใช่ครับ แมนฮันท์อีกเกม ผมชอบดูวิธีฆ่าแบบแปลกๆ บางอันก็ไม่รู้ว่าคิดได้ไง อย่างถุงพลาสติกงี้ เอามาฆ่าคนได้เฉย โดยเฉพาะภาค 2 ดีกรีความโหดหนักมากๆ คิดแล้วก็อยากให้เอามาทำต่อเหมือนกัน แต่คงโดนพวกศีลธรรมสูงส่งต่อต้านเอา

ปล. เสียดาย Postal เหมือนกันที่ภาพมันไม่ค่อยงามนัก เกมสมัยเก่าก็งี้แหละ

อยากให้มีภาค 3 เหมือนกันความโหดๆ ดิบๆ บน Next Gen คงดูดีไม่น้อย

Net_BLACK_OPS
19th October 2014, 12:27
เกมนี้ (Hatred) เป็นเกมเกมหนึ่งที่ผมตั้งตารอเลยหละใช้ Unreal Engine 4 ด้วย

Net_BLACK_OPS
19th October 2014, 12:31
อยากให้มีภาค 3 เหมือนกันความโหดๆ ดิบๆ บน Next Gen คงดูดีไม่น้อย

ภาคสามมีนานแล้วนะครับเเต่เป็น 3rd person ฟันคนไม่ค่อยหนุกเท่าภาค 2

http://www.youtube.com/watch?v=odG4IZBPtTs

BoonTew
19th October 2014, 12:35
ที่จขกท.เสนอมาผมเห็นด้วยหลายๆข้อเลย ขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจะใส่ข้อมูลส่วนนี้ลงไปหรือเปล่า

ดีครับที่ไม่มองว่าเกมเป็นแค่การคลายเครียด มีมุมมองถึงผลกระทบหลายๆด้านด้วย ผมว่าเกมเมอร์ที่ดีควรมีพื้นฐานความคิดแบบนี้

ไม่อยากให้เกมดูไร้สาระในสายตาผู้ใหญ่ อยากให้วงการเกมเป็นที่ยอมรับในสังคมไทย ควรให้ความสำคัญกับเกมในหลายๆด้าน

ไม่มองแค่ว่าเกมนี้สนุก-ไม่สนุก กินเสปกโหดมั้ย เอ็กซ์คลูซีฟคอนโซลหรือเปล่า

B2HIPPOGRIFFIN
19th October 2014, 13:12
สำหรับคนที่เล่นเกมอย่างพวกเราคงจะคิดได้แหละ
แต่สำหรับบางคน คนที่คิดไม่ได้มันก็มี

Zaraki Kempaji
19th October 2014, 13:37
ขึ้นอยู่กับตัวคนด้วยครับ เกมส์มันก็ไม่ีต่างอะไรกับสภาพแวดล้อมหรอก หากจะโทษไปโทษสิ่งรอบข้างตัวเด็กก่อนว่า เป็นยังไง ทำไมเด็กถึงหันเข้าหาเกมส์แบบนี้ ทำไมเด็กถึงชอบใช้ความรุนแรง

ผู้ปกครองในไทย ส่วนมาก ไม่ยอมรับผิดกันหรอกครับ โทษแต่เกมส์แต่หนังนี่แหละ

L4ST7T4ND
19th October 2014, 14:24
เกมยังไม่มาว่างั้น ?

รอๆๆ จัดๆๆๆ

PonDox
19th October 2014, 14:44
ลง PC ใหมครับ :o รอจัด ใน Steam

-[ MaFaKaAlex ]-
19th October 2014, 15:03
เห็นบางคนไปว่า จขกท โลกสวยมั่งไรมั่ง รุ้จัก postal มั้งไรมั่ง
เข้าใจประเด็นผิดอะเปล่า จขกท แค่มาบอกคนทำข่าวว่าให้ระวัง กลัวจะมีเด็กหรือคนไม่มีวุฒิภาวะมาเห็น ไรแบบนี้
โว้-*- แต่ละคน ร้อนตัวกันจริ๊งง

M4A1Predator
19th October 2014, 15:15
https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/v/t1.0-9/10177422_296268560567285_5051537965222691165_n.jpg?oh=87eed3e872a7ecf9ea1bb58a2f8d9e41&oe=54F0EF4C

ขำๆครับ
แต่เตือนๆกันไว้ก็ดีนะครับ

kabukiput
19th October 2014, 15:15
ดิบจริงแหละครับเกมนี้ ใครจะบอกว่าก็แค่เกมจะอะไรนักหนา เคยเห็นมั้ยครับ หนังที่ดูแล้วไม่อยากดูต่อ นั่นแหละไม่ต่างกัน เล่นๆไปอาจจะอยากอ้วกก็ได้ใครจะรู้ ผมว่าเค้าพูดถูกนะ ควรจะเตือนๆกันบ้าง ป้องกันไม่ให้มันลามไปในสังคมเร็วขึ้น ตนเรามองมันเป็นเรื่องปกติน่ะครับ

ผมไม่ใช่พวกโลกสวยแบบที่หลายๆคนคิดนะ(ตรงกันข้ามผมอาจจะดิบกว่าบางคน) แต่ผมก็ยังไม่อยากให้โลกนี้เป้นแบบหนังเรื่อง The Purgeหรอกครับ ยังไม่อยากโดนใครฆ่าแล้วก็ยังไม่อยากไปฆ่าใคร ขี้เกียจทำงานหาเงินมาสร้างบ้านกันพวกเดนสังคม

-[Chelsea_FC]-
19th October 2014, 16:07
กำ...น้องผมเข้ามาเปิดคลิปเกมส์เพลย์ในทู้นี้ดู น้องผมจะออกไปถือAKมาไล่ยิงคนมั้ยนิ ใครก็ได้ช่วยผมด้วยครับบ:(

huanombod
19th October 2014, 16:21
น่าเล่นดีเเฮะ

Zidane
19th October 2014, 16:23
ดิบครับ เกมนี้โหดจริงๆ postal มันก็โหดแบบแปลกๆ แต่นี่มันโหดจริงๆ
ผมดูจนจบ นึกถึงข่าวหลายๆข่าวที่เคยเกิดขึ้นเลยครับ บางคนก็คิดว่าแค่เกมอันนี้ไม่เป็นไร
แต่ถ้าเกมนี้มันอาจจะไปสกิต จิตของใครบางคนเข้านี่ซวยครับ
เหตุการ์ณแบบนี้ไม่ใช่ไม่เคยเกิดและเกิดเยอะด้วย แถมบ้านเรา ก็เกลื่อน เด็กขโมยปืนพ่อมายิงเพื่อนที่โรงเรียน บ้างไรบ้าง ถ้าคุณดูข่าวอ่านข่าวจะเห็นบ่อยๆ

จขกท.ดีแล้วที่ออกมาเตือนครับ คนที่เอาข่าวมา จะได้ระวังๆหน่อย อย่างน้อย จขกท. ก็ได้ แหวกหญ้าให้งูตื่นแล้ว
คนหาข่าวคงต้องกรองเหมือนกัน ผมไม่ได้มองว่าโลกสวย แต่ของหยั่งงี้มันเกิดขึ้นได้จริงๆ เล่นสักล้านคน ต้องมีสักคนที่อยากจะทำ
ขนาดฆ่ายกครัวตัวเองก็มีข่าวผ่านมาเร็วๆนี้ ผมว่า โลกนี้ทุกอย่างมันเป็นไปได้แหละ

ปกติผมก็ชอบดูหนังโรคจิตไล่ฆ่าคนเลือดสาด กลับกัน manhunt postal ถึงโหดแต่มันยังมีความเป็นเกมและเหตุรองรับ ผมเล่นแล้ว 2 เกมนี้ธรรมดาๆมาก
manhunt ก็ฆ่านักโทษด้วยกันเอง postal ก็ไล่ฆ่าชาวบ้าน ที่ทำตัวน่าฆ่าจริงๆ เล่นตลกๆสนุกๆ แต่เกมนี้ขนาดร้องขอชีวิต ยังยิงกรอกปาก
เป็นของจริงสมองกระจาย เอาเป็นว่า ถ้าเกมนี้ไปถูกจิตของใครซักคน คงได้มีคดีแนวนี้เกิดแน่นอน เอวังครับ จขกท.ทำถูกแล้ว

jamebanjen
19th October 2014, 16:30
ที จขกท.กล่าวก็ถูกต้องน่ะครับ ด้วยความหวงดีจาก.จขกท.
แต่เกมก็โหดดี ไม่เหมาะกับเด้ก แต่เด็กมันไม่ฟังหรอกครับ ถ้ามันอยากจะเล่นอะนะ

shisaku
19th October 2014, 16:51
เกมพวกนี้มันมี Rate อายุบอกชัดเจน 18+ 20+ อายุไม่ถึงแล้วดันไปเล่นขึ้นมาโทษใครดีละ เค้าตั้งเรทอายุไว้ชัดเจนแล้วแท้ๆ ไอ้คนเล่นทั้งหลายนี่ละ ไม่สำเหนียกตัวเอง อายุตัวเองไม่ถึง อยากจะไปเล่น แล้วมาโทษเกมซะงั้น แย่ๆ

FarrellPete
19th October 2014, 17:17
มันแตกต่างกับเกมยิงทั่วไปนะครับ เกมพวกนั้นยิงๆ ตายไม่มีฉากน่าสยอง
แต่เกมนี้มันแบบ มียิงกรอกปาก ระเบิดสมอง ตัดคอ คว้านไส้ มันจะปลูกฝังความรุนแรง
แล้วจุดประสงค์เกมก็เสี่ยงมาก ฆ่าคนบริสุทธิ์ไปทั่ว เด็กต่ำกว่า 18 อยากเล่นเกมนี้แน่นอน
และไม่สนเรทที่ตั้งไว้ด้วยว่าอายุถึงไหม น่ากลัวครับ ผมเล่นผมก็ระบายแค่ในเกม คงไม่คิด
อยากจะหยิบปืนมายิงใครหรอก แต่อาจจะมีคนที่คิดตรงข้ามกับผมก็ได้ ใครจะรู้

นรกตัวสุดท้าย
19th October 2014, 17:28
เพราความสมจริงของแผลและภาพที่ทันสมัยครับ เลยดูดิบ เถื่อน ลองภาพแบบ Delta force Black Hawk Down มันคงธรรมดา แต่อย่างว่า ภาพไม่ดีคงขายได้น้อย ทางผู้พัฒนาคงปรับแก้อยู่แล้วครับหลังจากเห็นบทวิจารณ์ แต่ผมดูแล้วอยากเล่นแฮะ
:p

คุณบอม
19th October 2014, 17:45
ผมว่าเกมนี้มันรุนแรงเกินนะ มันดูไม่ใช่แค่การฆ่าอย่างเดียวอะ มันดูเป็นการทรมาณด้วย แล้วภาพมันก็เหมือนจริงขึ้นทุกวันๆ

Meteorite
19th October 2014, 19:02
ผมเล่นGTA San Adreas ตั้งแต่เด็กๆ ตอนนี้ผมยังไม่ถือมีดไปแทงใครเลยครับ มันไม่ได้อยู่ที่เกมครับ ต่อให้เกมมันมีความรุนแรงแค่ไหน แต่ถ้าเราคิดได้ และเอาไปปรับใช้ในชีวิตประจำวัน มันก็จะไม่เกิดปัญหาครับ

ปล. สำนักรีวิวต่างประเทศสับเกมนี้ซะเละเทะ

Mcarmy
20th October 2014, 12:55
โดน แบนแน่ๆ

CanDiiZ
20th October 2014, 13:09
เกมทุกเกมมันก็จัด rate อยู่แล้วว่าอายุเท่าไหร่

บางทีมันห้ามกันไม่ได้หรอก สมัยนี้ยิ่งเข้าถึงง่ายกว่าแต่ก่อน

มันก็เหลือแค่ว่า จะให้คนเล่นเกม หรือให้เกมเล่นคน

por
20th October 2014, 14:03
คนเล่นเกมส์ '' เป็น '' แล้วคิด '' เป็น '' นั่นคือเกมส์เมอรฺ์

คนเล่นเกมส์ '' เป็น '' แต่คิด '' ไม่เป็น '' ก็แค่เกรียน (โดดเรียน,งาน งานการไม่ทำ หรือแม้แต่การเอาเกมส์ไปอ้างเวลาตัวเองทำผิด อื่นๆอีกเยอะ)

มันก็แค่เกมส์ครับ อย่าไปซีเรียส มันอยู่ที่คนเล่นว่า ''คิดได้'' หรือ ''คิดไม่ได้'' แค่นั้น

และส่วนตัวผมถึงเด็กน้อยมันจะมาเห็น มันก็ไม่เข้าใจอยู่ดีครับ(อย่างว่าเกมส์มันเป็น ENG หมด) เด็กอ่านไม่ออก(เด็กไทย)ส่วนต่างชาติอันนี้อีกเรื่องครับ(ยกตัวอย่างลาาสุด GTAV ด่ากันทั้งเรื่องปล้นแบงค์ปล้นร้านเพรช ถามว่าเด็กมันสนเหรอครับ ไม่เลยครับมันสนแค่ หารถขับ ขับรถชนทุกสิ่งอย่าง ยิงมั่วหมด ขับเครื่องบินเล่น บลาๆ แค่นั้น)

ถ้าเป็นเด็กไทยไม่น่ามีปัญหาครับ มันสนแค่ว่า ยิงมันส์ไหม แค่นั้น (ถ้าเคยอยู่ร้านเกมส์มานานๆจะรู้ครับ)ขนาดน้องผม ป.6 เล่น Dead Space ยิงกันหัวขาดแขนขาขาด มันยังไม่สนเนื้อเรื่องหรืออะไรเลยนะ มันเข้าไปยิงอย่างเดียว ละก็ออก

ไม่น่ามีปัญหาอะไรกับข่าวเกมส์หรอกครับ(ในไทย) ในความคิดผมอ่านะ:giveheart

ส่วนต่างชาติผมไม่รู้นะ(เพราะผมไม่เคยไปอยู่ 5555)

แต่ถ้าโตแล้ว แต่คิดไม่ได้ แล้วเอาในเกมส์ไปทำตาม อยากทำอย่างนั้นบ้าง อันนั้นเข้าขั้นโรคจิตร คงแก้ไขอะไรไม่ได้

แต่ส่วนตัวแล้ว ถ้าคนมันจะ เลว หรือ มันจะ เหี้... อยู่ที่นิสัยคนแล้วครับ อย่างว่าแหละ มันคงไม่มีทุกคนที่คิดได้ ไอ่ที่คิดไม่ได้ก็ เกิดแต่กรรมแล้วครับ

คนในโลกมีเป็น 1000 ล้านให้คิดเหมือนกันทุกคนคงไม่ใช่ มนุษย์ละครับ จริงไหม แต่ยังดีที่ว่า คนคิดได้ มีมากกว่า คนคิดไม่ได้ครับ

Choas67
20th October 2014, 19:08
ถ้าให้คิดในมุมมองของนักเล่นเกมส์อย่างเราๆ ก็อาจจะคิดกันว่า "มันก็ดูธรรมดานี่ ไม่ได้มีอะไรน่าเสียหาย"
แต่ถ้าสมมุติว่าเราไม่ลองมองในมุมของ คนที่ไม่เคยเล่นเกมมาก่อน เขาอาจจะมองว่ามันดู "รุนแรงเกินไป" ก็ได้นะครับ

ที่ จขกท. ทำน่ะ ถือว่าดีแล้วครับ ถึงบางคนอาจจะเล่นเพื่อ "เอามัน" หรือเพื่อ "ระบายอารมณ์" เองก็จริง (แต่ต้องแยกแยะด้วยนะ)
แต่บางทีสำหรับบางคนเอง อาจจะไม่คิดแบบนั้นก็ได้นะ ใครเล่าจะไปรู้กัน :yes

DavidNassau
20th October 2014, 19:25
-;2608187']กำ...น้องผมเข้ามาเปิดคลิปเกมส์เพลย์ในทู้นี้ดู น้องผมจะออกไปถือAKมาไล่ยิงคนมั้ยนิ ใครก็ได้ช่วยผมด้วยครับบ:(

มุกอย่างโบราณ แต่ ชอบครับตำนาน ดี

exodus
21st October 2014, 06:45
หึๆๆ แน่ใจเหรอว่าไม่ใช่เหยื่อทางการตลาด โดยเปิดประเด็นทางด้านลบให้คนพูดถึงมากๆ

ไอ้เกมโหดๆสมัยนี้มันมีเยอะจนแทบจะเอาไปถมบ้านได้ และวิธีที่จะโปรโมทมันได้ดีที่สุดก็คือ "ข่าวฉาว"

ในโลกของการค้ามันทำได้ทุกวิธีนั่นแหละ ขอให้ของมันขายได้มันก็เอา

hades051
21st October 2014, 16:52
ดูคลิปแล้วไม่อยากเล่นเลยอ่ะ ขอบายคับ

por
22nd October 2014, 12:27
ถ้าคุณ ส เอาเกมส์นี้ไปพูดรับลองครับ ยอดขายพุ่งมากกว่า 100 เปอเซนต์ 5555