PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Notebook มีปัญหาครับ

Shizuku
19th October 2014, 21:13
Notebook ผมมีอาการแปลกๆ หลังจากลง Windows ใหม่ (win7 ultimate 64bit)
สามารถเปิดเครื่องได้, หน้า welcome ไม่มีปัญหาใดๆ Background ก็ไม่มีปัญหา แต่ที่มีปัญหาคือ
Icon บน Desktop กระพริบรัวๆ เหมือนกดรีเฟรชค้างไว้ ผมลองดูที่ปุ่ม F5 ก็ไม่ได้ค้าง
My Computer และ Internet Explorer ก็เหมือนรีเฟรชตัวเองตลอด
ลองเช็คใน Task Manager CPU จะวิ่งขึ้นลง 0%-15%
ต้องกด Shitf หรือต้องพิมพ์ข้อความลงบน Address bar ทุกอย่างถึงจะหยุดรีเรช แล้ว CPU ถึงกลับมาเป็นปกติ
Refresh Rates ก็อยู่ปกติที่ 60Hz ลองลงวินใหม่ หากรีเครื่องหรือปิดเครื่องก็ยังคงมีปัญหา
scan ไวรัสก็ไม่เจอ เข้า save mode scan ก็ไม่มี โหลดวินโดว์ตรงจากเว็บ MS ก็ยังเป็น
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงแล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Lamous
20th October 2014, 11:16
เข้าเซฟโหมดไม่เป็นหรอครับไอ้อาการที่ว่า :confused:

แนะนำส่งร้านเลยครับ NB มีปัญหาล่ะ

Shizuku
20th October 2014, 11:35
เข้าเซฟโหมดไม่เป็นหรอครับไอ้อาการที่ว่า :confused:
แนะนำส่งร้านเลยครับ NB มีปัญหาล่ะ

Safe mode ยังเป็นอยู่ครับ กระพริบอยู่ ต้องกด Shift หนึ่งครั้งเหมือนเดิม แต่ scan แล้วไม่พบพวกไวรัส มัลแวร์ ฯลฯ
ก่อนหน้านี้ผมให้พี่ยืมเครื่องแล้ว พี่ผมดันไปลง Baidu ไว ผมเลยลงวินใหม่
ครั้งแรกที่ลงวิน เริ่มมีอาการเข้า Sleep Mode แล้วเมาส์ คีบอร์ดค้าง แล้วพี่ผมก็เอาไปลง Baidu ซ้ำอีกที
ผมเลยลงวินใหม่อีกรอบ รอบนี้มีอาการ icon บน desktop กระพริบ เป็นๆ หายๆ เลยนึกว่าไฟล์วินโดว์มีปัญหา
ผมเลยไปโหลดตรงจาก MS มา แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่

Lamous
20th October 2014, 12:34
ไดร์เวอร์ต่างๆลงครบยังครับ แล้วสเป็คเครื่องมีอะไรบ้าง
ไม่คิดว่าเป็นที่ Baidu น่ะ(หรืออาจเป็น) แต่ก็อาจโดนไวรัสก็เป็นได้ http://www.cute-factor.com/images/smilies/wanwan/1775465300wan.gif
ซึ่งถ้าไม่ใช้สาเหตุข้างต้นอาจเป็นที่ฮาร์ดแวร์คงต้องส่งร้านละครับ

Shizuku
20th October 2014, 14:10
HP Pavilion g4 2025tx
CPU i5 2450M 2.50GHz 2.50GHz
RAM 4GB
VGA : Intel HD Graphic 3000 กับ Radeon HD 7670 M
ไดร์เวอร์ลงครบแล้วครับ โหลดตร่งจากเว็บ HP เลย

Lamous
20th October 2014, 14:22
HP Pavilion g4 2025tx
CPU i5 2450M 2.50GHz 2.50GHz
RAM 4GB
VGA : Intel HD Graphic 3000 กับ Radeon HD 7670 M
ไดร์เวอร์ลงครบแล้วครับ โหลดตร่งจากเว็บ HP เลย

ส่งเครมเลยครับ(ถ้ายังอยู่ในประกัน) ดูแล้วน่าจะฮาร์ดแวร์แล้วล่ะอาจเป็นที่จอ หรือการ์ดจอ :dntknw