PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากอัพการ์ดจอ โน๊ตบุ๊ค กับเพิ่มแรมน่ะครับ งบน้อยนิด 5,000 ครับผม

hunkacer
20th October 2014, 03:56
ตามหัวข้อเลยครับ รูสึกช่วงนี้เกมใหม่ ๆ ผมเล่นไม่ค่อยได้เลยกับสเป็คเดิม ๆ ไม่ได้ปรับเปลี่ยนอะไรตั้งแต่ซื้อมา ขอบอกตามตรงว่าผมไม่เคยสัมผัสเกมที่ 'ปรับภาพสูงสุด' เลยสักเกมเดียว แถมเกมสมัยนี้ผมว่ามันเริ่มจะกินสเป็คไปตามยุคตามสมัย จนตัวผมคิดไปเองว่า คงต้องเปลี่นเครื่องในคอมผมบ้างแล้ว

โดยปกติเกมที่ผมโหลดมาเล่นนั้นผมจะปรับภาพสูงสุดเพื่อลองว่ามันลื่นไหมก่อน ถ้ามันกระตุก นั่นคือผมปรับต่ำสุด โลว เวรี่โลวเลย แล้วทีนี้ ได้ลองเล่น Evil Within กับ Dead Rising 3 ดูผลปรากฏว่า แม้จะปรับต่ำสุดแล้วก็ยังกระตุกมากอยู่ดี ก็เลยเป็นเหตุให้ผมคิดว่า ควรจะอัพคอมตัวเองได้แล้วนะครับ

ยังไง ก็รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ :thank

ปล. Final 13 เล่นลื่นนะครับ มีกระตุกบ้างนิด ๆ ตอนยัดสกิลแต่พอรับได้ครับ

http://i1086.photobucket.com/albums/j441/hunkzcer/Untitled_zps91879080.png

Patarathorn
20th October 2014, 04:55
N/B ก็คงเพิ่มได้แค่แรมแหละครับ การ์ดจอต้องเจาะลึกบน chip อีกทีว่า chipset นั้นๆแต่ละรุ่นรับการ์ดสูงสุดได้ตัวไหนอีกอย่างถึงเปลี่ยนไปมีปัญหาเรื่องความร้อนแน่ๆครับ ไม่แนะนำถ้าจะอัพการ์ดจอเพิ่มแรมอีกซัก 4 เป็น 8 น่าจะพอช่วยพยุง framerate ขึ้นมาได้บ้าง

ถ้าจะเล่นเกมจริงๆต้องย้ายไป PC แล้วแหละครับ N/B แพง ราคาเท่ากันสเปคห่างกันเกือบครึ่งเก็บตังค์เพิ่มดีกว่าครับ

Khow
20th October 2014, 07:50
การ์ดจออัพไม่ได้ครับ การ์ดจอที่ใส่ใน notebook PCB ,ันถูกออกแบมาให้พอดีกับ notebook ตัวนั้นถ้าไปเปลี่ยนมาใส่ต่อให้ยัดลงเครื่องได้ก็ปิด chassis ของ notebook ไม่ลงครับเพราะที่ว่างจะใส่มันไม่เหมือนกันแล้วราคาการ์ดจอนี่น้องๆซื้อใหม่เลยนะครับ ปกติเขาเปลี่ยนเฉพาะเวลามันเสียเท่านั้น
เพิ่มได้แค่แรมแค่นั้นครับ

kira002
20th October 2014, 08:51
NB ได้แค่ เพิ่มแรม + เพิ่ม HDD เท่านั้นละครับ

อยากมีอารมณ์ปรับสุด กะไปเอาตั้งโต๊ะดีกว่าครับ

hunkacer
20th October 2014, 15:41
โอเซงเบย ที่บ้านมี PC อยู่เครื่องนึงว่าจะเกบตังค์ซื้อใหม่เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากสำหรับความเห็นครับ