PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามความเห็นคนที่อัพคลิปลง YouTube

21 Guns
22nd October 2014, 23:07
ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือ ตอนนี้กลายเป็นผมที่ผิดไปหมดเสียแล้ว

theerapatau
22nd October 2014, 23:20
ไม่ชอบก็คือไม่ชอบแหละครับ มันมีหลายกรณี
1.กดเพื่อกวนteen คือกดไปงั้นแหละกดเล่นๆกวนteenคนอัพ
2.กดเพราะแอนตี้ อันนี้คืออาจจะเป็นแระเภทที่แอนตี้คนแคสเกมหรืออะไรก็แล้วแต่แนวๆนี้
3.กดเพราะอิจฉา
4.กดเพราะไม่ชอบจริงๆ แบบว่าเห้ยคลิปนี้ไม่ดีจริงๆ แต่ผมว่าน้อยคนป็นกรณีนี้

kewzaza2002
22nd October 2014, 23:25
กดเพราะไม่ชอบครับ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ ห่วยก็คือห่วย มันบังคับไม่ได้ว่าคนทั้งโลกต้องกดแต่ชอบอย่างเดียว
แอนตี้ก็มีส่วนครับ ชอบเหมือนกันเวลามีคนมาถามว่าถ้าไม่กดแล้วจะตายไหม มันดูเหมือนการกดปุ่มปุ่มเดียวก็ทำให้คนคนนึงดิ้นตายได้

PonDox
22nd October 2014, 23:34
ผมเป็นคนที่ ชอบแบบ วิจารณ์อะไรมากเลย ดูคลิปเสร็จนี่ ต้องวิจารณ์ว่าเขาทำได้ดีใหม ชอบใหม แล้วก็คอมเม้น สิ่งที่ควรแก้ สิ่งที่ดีแล้วไปด้วย ผมจะดูอยู่แชแนลต่างชาติเขาอ่ะนะครับ พวก Review ร้องเพลง อะไรพวกนี้ครับ แต่พอมาดูคลิปไทยนี่ กดไม่ชอบไม่กี่คน ติ่งดิ้นกันเป็นกิ้งกือเชียว ฮามาก

ckdh
22nd October 2014, 23:34
สำหรับผมถ้าชอบก็กด LIKE นะคือ ชอบจริงๆ แต่ถ้า เฉยๆ รู้สึก VDO ไม่สามารถดึงดูดให้ผมดูมันจนจบได้ ก็จะปล่อยผ่าน ไม่ได้กดอะไร
จะมีก็ คลิปที่มัน โหดร้ายหรือเลวร้ายสุดๆ ถึงจะกด UNLIKE แต่ไม่ค่อยเจอนะโดยส่วนตัว
ตั้งแต่รู้จัก YOUTUBE มากด UNLIKE ไปยังไม่ถึง 10 ครึ้งเลยมั้ง -.-

kachanking
22nd October 2014, 23:38
ไม่ชอบก็คือไม่ชอบแหละครับ มันมีหลายกรณี
1.กดเพื่อกวนteen คือกดไปงั้นแหละกดเล่นๆกวนteenคนอัพ
2.กดเพราะแอนตี้ อันนี้คืออาจจะเป็นแระเภทที่แอนตี้คนแคสเกมหรืออะไรก็แล้วแต่แนวๆนี้
3.กดเพราะอิจฉา
4.กดเพราะไม่ชอบจริงๆ แบบว่าเห้ยคลิปนี้ไม่ดีจริงๆ แต่ผมว่าน้อยคนป็นกรณีนี้

ตามความเห็นด้านบนนี้เลยคับ ถ้า Video คุณมียอด Like กับ Unlike รวมกันไม่ถึง 50 ผมว่าอย่าจริงจังกับมันเลย คุณจะเสียอารมณ์ป่าวๆ เพราะยอดมันน้อยเกินไปจนเอาไปวัดอะไรไม่ได้ หรือถ้าวีดีโอคุณมียอด Like 1000 แล้วมีคน Unlike 10 อันนี้ผมก็ไม่แคร์เหมือนกัน จัดว่า Unlike เป็นคนส่วนน้อย

ผมจะเริ่มพิจารณาวีดีโอตัวเองเมื่อมียอด Unlike เท่าๆกับยอด Like โดยที่ทั้งสองรวมกันต้องมีปริมาณพอสมควรด้วย ไม่ใช่ Unlike 10 กับ Like 12

ปกติผมจะกด Unlike ก็ต่อเมื่อวีดีโอนั้นเป็นวีดีโอหลอกลวง เนื้อหาไม่ตรงกับภาพ Cover หรือชื่อคลิป อะไรทำนองนี้

21 Guns
23rd October 2014, 00:14
ขอโทษนะครับ หัวเกรียนนี่เกี่ยวรึเปล่าครับ มีคนบอกว่าไม่ชอบเพราะหัวเกรียน ผมเลยงง ผมเลยเปลี่ยนรูปแล้ว ??

JumpskyJ
23rd October 2014, 00:19
ผมแอบส่อง แชนแนลคุณมาละ ผมถือว่าคลิปแรกคุณทำใช้ได้นะ ผมหมายถึงโดยรวม

ผมเห็นยอดอันไลค์ กับคอมเม้นละ มีคนนึงเม้นไม่ดีเลย เม้นว่า ไม่ชอบครับ คนแคสหัวเกรียนน่าตบไป ผมว่าเหตุผลเขาไม่ดีเอาเสียเลย ตัดสินแค่รูปภายนอก น่าจะอธิบายตรงตัวคลิปมากกว่า
เหมือนหลายๆคนจะอคติกับคนแคสเกมหน้าใหม่

ขอติคุณนะ(ส่วนตัว)
1. การแปลแนะนำควรแปลให้ถูก อันไหนไม่มันใจก็ไม่ต้องแปล หลายจุดเหมือนกันที่แปลผิดบ้าง และควรแปลให้ครบ ถ้าจะแปลรวมๆ บางจุดคุณก็แปลไม่โดนเนื้อหาสำคัญเลย
2. คลิปยาวเกินไป ควรจะทำให้คลิปกระชับ ตัดแต่อันที่เอ็นเตอร์เทนคนดูได้ เพราะพักหลังๆจะมีหน้าใหม่ออกมาเยอะ ต้องแข่งขันเรียกคนดูกันหน่อย

ก็ฝากไว้แค่นีั สู้ๆนะครับ ถ้าใจรัก

หนุ่มหน้าหวาน
23rd October 2014, 00:40
มีคนชอก็ต้องมีคนไม่ชอบ นานาจิตตังครับ อยู่ที่อันไหนมันมากกว่า

-[Chelsea_FC]-
23rd October 2014, 01:06
เรื่องแบบนี้มันธรรมดามาก เขาอาจจะชอบหรือไม่ชอบอะไรบางอย่างในคลิปคุณก็ได้
ในเมื่อคุณลงคลิปแบบในสาธารณะไปแล้ว คุณก็ต้องยอมรับความเห็นแบบสาธารณะให้ได้
จะบังคับให้คนอื่นมากดชอบอย่างเดียวมันเป็นไปไม่ได้เลย ถ้าไม่อยากให้ใครมากดก็ตั้งค่าปิดช่อง ชอบ,ไม่ชอบ ได้เลยครับมันมีให้ปรับอยู่

SoNy009
23rd October 2014, 01:46
มันเป็นตรรกะกากๆครับ ที่บอกหัวเกรียนไม่ชอบ อย่าไปใส่ใจพวกคอมเม้นอะไรพวกนี้ครับ
ดูอันที่เค้าแนะนำสาระจริงๆพอ ส่วนปุ่ม ชอบ ไม่ชอบ ธรรมดาครับ งานสาธารณะมีทั้งชอบและไม่ชอบ
อย่างคอมเม้นบนๆหลายท่านบอก มันมีหลายเหตุผลต่างๆกันไป เราจะไปเหมารวมว่าพวกกด ไม่ชอบ
เป็นพวกอิจฉา หรือ เป็นพวกทำไม่ได้ ผมว่ามันไม่เกี่ยว

21 Guns
23rd October 2014, 02:10
คนที่คอมเม้นด่าผมนั้น ว่ามันไม่สมควรเลย เพราะเค้าก็เป็นคนที่สร้างผลงานแบบเดียวกันกับผม เสียชื่อเสียงตัวเองเปล่า ๆ

salforis
23rd October 2014, 07:07
ที่เขาไม่ชอบก็คือไม่ชอบ ที่คนเราไม่ชอบมันก็มีหลายสาเหตุส่วนให่ญจะไม่ชอบเพราะอคติ คนเรามันจะมีแต่คนชอบคงไม่ได้หรอก
แล้วเขาคงไม่ได้อิจฉาคุณหรอกครับ เล่นเกมแล้วบ่นใส่ไมค์ใครๆก็ทำได้มันไม่ได้ยากหรือใช้ทุนอะไรนักหนา
ส่วนที่Dislikeคนแคชเกมก็เพราะผมอคติกับวงการนี้ ทำไมวัยรุ่นไทยทำคลิปลงยูทูปถึงต้องแคชเกม
เดี๋ยวก็แคสเกม แคสเกม แคสเกม ทำไมไม่ทำอะไรอย่างอื่นกัน แต่ถ้ารายการทำดีจริงๆ ผมก็กดLikeนะครับเพราะชอบตัวผลงาน
แต่รายการแบบที่ว่าเปิดมาก็ มีเสียงวัยรุ่นตอนต้นหรือเด็กตอนปลายพูดใส่ไมค์เสียงแตกๆ ไม่มีอะไรแปลกให่ม น่าเบื่อ
บางคนดันทุรัง พูดภาษาอังกฤษงูๆปลาๆ แปลผิดๆ อันนี้ก็เหมือนกันแทบทุกรายการ ทำไมไม่มีใครคิดทำอะไรแปลกๆฉีกๆฮาๆบ้าง
อย่างแคชภาษาอีสาน หรือ ภาษาใต้อย่างเงี้ยผมจะLikeนะให้คะแนนความสร้างสรรค์ แต่ถ้าไม่มีอะไรแปลก
เดิมๆ ซ้ำๆ ซากๆ แต่จะหวังให้คนมาLikeทุกคลิปแล้วพอเห็นแถบDislikeก็ออกมาบ่นเหมือนที่คุณทำอยู่เนี่ยมันก็ดูไม่เหมาะนะผมว่า
สุดท้ายนี้รายการของคุณก็โอเคนะ ไมค์ไม่แตกดีพูดชัดถ้อยชัดคำแต่ลองหาจุดขายซักหน่อยดูนะอย่าให้มันออกมาเป็นรายการดาดๆ
เหมือนของชาวบ้านเขา

bighipyoza
23rd October 2014, 07:14
นักแคสเกมส์ตอนนี้เยอะจริงๆ เชื่อว่ามีใครหลายๆคนต้องคิดแบบผม อีกแล้วเหรอ ผมไม่ได้อิจฉาอะไรหรอกครับ แล้วผมก็ไมไ่ด้ชอบนักแคสคนไหนเป็นกรณีพิเศษด้วยตัดกรณีติ่งนู้นคนนี้ได้เลย ผมก็แค่ดูเพราะความบันเทิงไม่เคยไปบันทอนผลงานใคร แต่ส่วนตัวมันเยอะไปนักแคสเกมส์ จนบางคนระอา สำหรับคลิปคุณก็เริ่มต้นได้ดีครับ แต่ถ้านัดรวมพลคนแคสเกมส์ในประเทศไทยผมว่าเป็นพันๆ อะ 55555 เยอะกว่าพวกฝรั่งอีกมั่งทั้งเด็กเล็ก เด็กโต :o

zanuk9876
23rd October 2014, 12:22
ผมว่าคุณแคสน่าเบื่อมากเลยมันยากมากที่จะดูจนจบ 17 นาทียิ่งนักแคสเกมมีเยอะมากจนโหล น่าจะหาความแตกต่างอย่างอื่นบ้างทำซับไทย หรือไปทางรีวิวแทนมีสาระดี

ถ้าไม่อยากให้คน Dislike ก็ควรทำคลิปออกมาให้ดีเยี่ยมทั้งหมดมันอยู่ที่ตัวคุณทั้งนั้นแหละไม่เกี่ยวกับคนดูเลย

The Run
23rd October 2014, 12:41
ไม่น่ายากอะไรนะ ก็แค่ปิดการ vote ถ้าคุณยอมรับความเห็นของแต่ละคนไมไ่ด้ก็ปิด comment เลยก็ได้ครับ
ผมก็มี Channel Youtube นะ ไม่เคยโฆษณาโปรโมทอะไรคนก็มีมาดูเยอะเหมือนกัน ไม่เห็น Serious อะไร :heart

BoonTew
23rd October 2014, 13:00
มันก็มีพวกเกรียนชอบดิสไลค์เป็นอาชีพ แถมด้วยคอมเม้นหยาบๆ หรือคนที่เข้ามาดูแล้วรู้สึกว่าแคสห่วยเขาก็ดิสไลค์ไป คนที่กดไลค์ให้กำลังใจนักแคสก็มี

การแคสลง YouTube คอมเม้นที่ตามมามีทั้งชมทั้งด่าทำใจไว้ก่อนดีที่สุด จำนวนไลค์หรือดิสไลค์ขึ้นอยู่กับฝีมือจขกท.ล้วนๆ นิสัยดั้งเดิมของคนดูไม่น่าเกี่ยว

ผมว่าก่อนแคสเขียนสคริปต์ไว้ก่อนก็ดีนะครับ จะเน้นรีวิวตัวเกม อธิบายเนื้อเรื่อง โชว์ทักษะการเล่น หรือปล่อยมุขเอาฮา ไม่งั้นจะกลายเป็นแค่เล่นเกมแล้วบ่นใส่ไมค์ให้คนฟัง

21 Guns
23rd October 2014, 13:02
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมว่าผมเลิกดีกว่า ไปทำอย่างอื่นละ ขี้เกียจ

nodoka
23rd October 2014, 13:38
เคยไปได้ยินมาว่ามีพวกกดดิสไลค์เป็นกิจวัตรด้วย คือตรูไม่ได้ดูเนื้อหาคลิปหรอก แต่ตรูกดดิสไลค์ไว้ก่อน ไม่ว่าจะเป็นคลิปอะไรก็ตาม คนในบอร์ดนี้แหละเป็นคนเล่าให้ฟัง แต่นานมากแล้ว เล่าว่าคนๆนั้นเข้าไปนั่งร้านเน็ต แล้วไล่กดดิสไลค์คลิปต่างๆรัวๆ (ว่าง?)

แต่กดเพราะไม่ชอบจริงๆก็มีครับ

kewzaza2002
23rd October 2014, 13:44
คำว่า dislike มันแปลว่าไม่ชอบครับ ไม่ได้แปลว่าเกลียด
การกด dislike ไม่ใช่คนกดจะเต็มไปด้วยโทสะกระแทกเมาส์ดังปั้ง! ถึงจะกดติด
มันก็กดธรรมดาๆนี่แหละ แต่อาจไม่มีการอธิบายเหตุผล
เหมือนเอาต้นฉบับไปส่ง แต่โดนตีกลับนั่นแหละ

thetopzrr
23rd October 2014, 14:21
อ่าว ปิด ชาแนล ทำไมอ่าครับ

Kyosuke Ayame
23rd October 2014, 14:38
ก็แค่โดน Dislike ถึงกับ งอแง เลิกๆไปแหละดีละ

ปล.ถ้าหมั่นไส้ผมก็เข้ามากระหนำ Dislike ในแชแนลผมได้นะ (โชว์นิสัยเกรียนๆออกมาผมชอบ)