PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับคอมผมเจอปัญหาเปิดไม่ติด

squallza
28th October 2014, 20:40
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับเปิดไม่ติดด มันดังติ้ดดยาวๆแล้วก้ติ้ด2ทีครับบ ตอนเปิดมีไฟสีแดงกระพริบๆด้วยครับบบ T___T

ไม่ทราบว่าปัญหาอยุ่ที่อุปกรณ์ชิ้นไหนหรอครับบ ผู้รู้ช่วยทีครับบ

po0215
28th October 2014, 20:45
- ลองถอดแรมออกมาลบละใส่ใหม่ยังครับ
- เช็คพัดลมcpuด้วยนะครับ

ปล.ถ้าไม่หายรอท่านอื่นเลยครับ

Lamous
28th October 2014, 21:08
เช็คตามเม้นบน อีกจุดก็น่าจะการ์ดจอ ถอดๆมาเช็ดดูครับเสียบให้แน่น:yes

squallza
29th October 2014, 03:00
ก้ยังไม่ติดครับบ รอบนี้หนักเลยยย เปิดปุ้บมีไฟแว้บบนึง แล้วก้ดับครับบ

manglove
29th October 2014, 03:16
ถ้าเอา แรม และการ์ดจอ มาทำความสะอาดแล้ว และเช็ค ซีรีโคน cpu แล้ว เช็คพัดลม cpu แล้ว ยังไม่หาย ลองหา psu ตัวแรงๆตัวใหม่ใส่ดู psu อาจจะลาโลกไปแล้วก็เป็นได้

squallza
29th October 2014, 03:56
ถ้าเอา แรม และการ์ดจอ มาทำความสะอาดแล้ว และเช็ค ซีรีโคน cpu แล้ว เช็คพัดลม cpu แล้ว ยังไม่หาย ลองหา psu ตัวแรงๆตัวใหม่ใส่ดู psu อาจจะลาโลกไปแล้วก็เป็นได้

สิริโคนมันไม่หนึบๆแล้วอะครับบ ต้องซื้อมาทาใหม่หรอครับบ แล้วใช้ไรแทนได้บ้างมั้ยครับบ

montor
29th October 2014, 03:59
ยาสีฟัน ไปพรางๆ ก่อนแล้วรีบซื้อซิลิโคลนมาใส่ครับ

pop99
29th October 2014, 10:20
ยาวหนึ่งสั้นสอง....เขาว่า การ์ดจอเสียบไม่แน่นหรือมีปัญหานะครับ ลองทำความสะอาดแล้วใส่ดูใหม่ ไม่ก็ถอดออกแล้วลองเสียบออนบอร์ดแทน(ถ้ามี)

ไม่หาย...ก็ต้องถอดมาไล่ดูให้ละเอียด ไม่ไหวจริงๆก็ต้องส่งช่างดีกว่าครับ เพราะต้องมีอุปกรณ์เทส :)

samboom48
29th October 2014, 10:23
เคยเป็น อยู่เหมือนกันอาการนี้ เสียงติ๊ด 2 ที ยาววววววว ตอนแรกนึกว่าแรม แต่ไม่ใช่ จากนั้น การ์ดจอ ถอดออกแล้ว เครื่องติดเลยบูทได้ เลยเอาไปที่ร้าน เช็คการ์ดจอ ที่ร้านบอกปกติดีทุกอย่าง
สรุปแล้ว เมนบอร์ดสล๊อตการ์ดจอเสีย เราเลยต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด ตอนนี้ลื่นหัวแตกเลย อิอิ

squallza
31st October 2014, 23:43
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำมากนะครับ ณ วันนั้นผมจนปัญญาละฮ้ะทำไงก้ไม่ติด เปนแบบเดิม เช้าวันพุธ ผมเลยยกไปที่ร้าน advice พันทิพย์ ใช้เวลาเทส4ชั่วโมงก้ยังไม่รุ้ครับว่าอะไรเสีย ตอนแรกลองเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วใช้ได้ก้นึกว่าเมนบอร์ดเสียผมเลยขึ้นไปที่สแกนเน่อชั้น5 ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่เค้าเทสเมนบอดผมกับอุปกรณ์เค้า เมนบอร์ดผมดันใช้งานได้ ปกติ ผมก้กลับมาที่ร้านadviceใหม่ให้เค้าเทส เปลี่ยนการ์ดจอแล้วเปิดได้ ทีนี้ผมเลยลง ไปที่ Strek ทางนั้นก้เหมือนเดิมครับเทสกาดจอผมแล้ว ปกติทุกอย่างง ช่างเคืาเลยตัดสินใจ ให้ผมทิ้งคอมไว้ครับตั้งแต่วันพุธ ให้เค้าหาสาเหตุ ล่าสุดวันนี้ผมได้โทร ไปที่รัาน advice เค้าบอกเปนที่กาดจอครับ ส่งเคลมเรียบร้อยย สาเหตุผมลืมถามเค้าฮ้ะ แล้วแบบนี้ผมต้องรอประมาณกี่วันพอจะทราบมั้ยครับบ แล้วใคร พอจะแนะนำได้บ้างครับบ สำหรับการ์ดจอสำรอง งบไม่เกิน3000 นะครับ เอาไว้เล่นพวกเกมส์ออนไลน์ปรับต่ำๆก้ได้ครับ