PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : The Evil Within ใครว่า เฟลๆ บ้าง

TheRedMachine
29th October 2014, 21:56
ผมนึกว่าจะสยองสุดติ่ง กระดิ่งแมว แบบโม้ไว้ว่า นี้คือสุดยอดการกับมาเกมแนวเกมสยองขวัญ ผมรุ้สึกว่า เอ้าราส ยังสยอง ขนลุกกว่าอีก เกมนี้บรรยากาศไม่พาไปเลย ยังกะ DMC+RE6+Onimusha แรกก็อ่าอืม พอออกจากโรงบาลได้ ความหลอนหายไปหมดเลย กลายเป็นบู๊

ปล. เกมนี้ใช้เอ้นจิ้นตัวเดียวกับ RE6 รึเปล่า เพราะ texture หยาบๆ เงาไม่คมแตกๆ และฉากโหลดไม่ค่อยทัน เวลาหันจะเห็นมันเบลอๆ

potaepuf
29th October 2014, 22:15
ความจริงแล้ว เกมนี้ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ ผมติดตามข่าวเกมนี้มาปีกว่า จนเกมออกมา ผมได้ลองเล่นก็พอใจมาก ที่ได้เล่น
จะบอกว่าหลอน ก็หลอนนะ แต่ก็มีบู๊บ้าง ก็ไม่แปลก เพราะตัวเอกเป็นตำรวจ เกมแนว survival นะ โดยรวมอ่ะ ผมจะไม่นับ action มากเท่าไหร่
แต่ outlast หลอนจริง เพราะไม่มีอาวุธมาให้ แต่ถ้าคุณเล่นจบ คุณจะนึกได้ว่า คุณได้ผ่านอะไรมาไกลมาก
เกม Resident Evil 6 ใช้เอนจิน MT framework ในการทำ ส่วน The Evil Within ใช้เอนจิน ID Tech 5 ในการทำ
คอมพิวเตอร์ของคุณอาจสเป็กไม่สูงพอที่จะรันเกมความละเอียดสูงๆ ก็ได้นะ แต่ Texture หยาบ อาจจะจริง เพราะเกมกิน Hdd ถึง 35-40 GB และตัวเกมก็กว้าง
ฉากโหลดไม่ค่อยทัน ก็อาจมีบ้าง เพราะ คอนโซลNext Gen ปัญหานี้ ก็เจอเหมือนกัน
สรุปว่า เกม The Evil Within นั้น เป็นเกมที่ดีอีกเกมนึงของปี 2014 ก็ว่าได้ครับ เพราะคำวิจารณ์จากหลายสำนัก คะแนนออกมาดี
แล้วก็ใน Steam ได้รับคำวิจารณ์แง่บวกเป็นอย่างมาก จึงไม่แปลกที่คนจะเล่นเกมนี้เยอะ
เล่นให้จบครับ เกมนี้สนุกมาก หลอนด้วย ผมยังรอ DLC เสริมอยู่ เพราะเนื้อเรื่องไม่จบแค่นี้อย่างแน่นอน

boy1616
29th October 2014, 22:16
ผมนึกว่าจะสยองสุดติ่ง กระดิ่งแมว แบบโม้ไว้ว่า นี้คือสุดยอดการกับมาเกมแนวเกมสยองขวัญ ผมรุ้สึกว่า เอ้าราส ยังสยอง ขนลุกกว่าอีก เกมนี้บรรยากาศไม่พาไปเลย ยังกะ DMC+RE6+Onimusha แรกก็อ่าอืม พอออกจากโรงบาลได้ ความหลอนหายไปหมดเลย กลายเป็นบู๊

ปล. เกมนี้ใช้เอ้นจิ้นตัวเดียวกับ RE6 รึเปล่า เพราะ texture หยาบๆ เงาไม่คมแตกๆ และฉากโหลดไม่ค่อยทัน เวลาหันจะเห็นมันเบลอๆ

เกมนี้มันใช้ ID Tech 5 ครับ เอ็นจิ้นเดียวกับที่ใช้กับเกม Wolfenstein The new Order ครับ ส่วนตัวผมว่าเกมนี้มันเน้นการส้รางแรงกดดดันด้วยทรัพยากรที่มีจำกัดมากกว่านะครับ แล้วแต่คนมองครับ

ถ้าเป็นคนที่ชอบแนวเกมของเฮียชินจิอยู่แล้วก็ไม่น่ากลัวครับ เพราะคนที่ชอบเกมเฮียแกจะรู้แนวกัน

GuY_NoOpPeR
29th October 2014, 22:17
ในความเห็นผมว่ามันก็ โอ น่ะ ชอบกับการเล่นของมิติฉาก ไป ๆ มา ๆ จะว่าเฟลก็คงเป็นตอนจบที่หาที่ลงไม่ได้ กับเหมือนบังคับให้ต้องรอซื้อ dlc (ก็เล่นซะไปไกลหาทางกลับฝั่งยาก)

ฉากบู๊ ก็ชวนระทึก ๆ บ้างในความคิดผมเกมผีทุกเกมน่ะ ถ้ามีปืนมันก็ไม่น่ากลัวหรอก เเต่เค๊าก็ยังยัดฉากผีตุ๊งเเช่ มาให้ได้สดุ้งเป็นบางเวลาได้อันนี้ผมนับถือน่ะ

ผมว่าการยำใหญ่ของเกมนี้ ก็ให้ผลออกมาที่ไม่น่าเกียจมาก พอรับได้อยู่ ส่วนเรื่องกราฟฟิคก็ไม่ได้ขี้ริ๊วขี้เหล่ เรื่องเอนจิ้นนี้ลืมไปได้เลยคนล่ะตัวครับ :)

BioHappy
29th October 2014, 22:22
เกมนี้เป็นเกม Survival Horror น่ะครับ มันเลยเป็นแบบแอ็คชั่นผสมสยอง ประมาณนั้น (ตัวเกมไม่ได้บอกว่าเป็นแนวหลอนจนเล่นไม่จบน่ะครับ)

Volcanus
29th October 2014, 22:32
เล่นไปเล่นมา รู้สึกเกมนี้มัน Gayyyyyy ไงไม่รู้ 555+

kurolykan
29th October 2014, 23:18
เล่นจบไปแล้ว ว่าจะไปเล่นรอบ 2 อยู่ เห็นเพื่อนบอกว่ามันจะปลดเอกสารบางอย่างที่ไม่มีในรอบแรกด้วย + ผมยังเก็บของไม่ครบ

อ่ะ เข้าเรื่อง
ผมว่ามันก็ไม่ถึงกับเฟลเท่าไรนะ แต่ถ้าเอาแค่ความสยองอย่างเดียว ไม่นับอย่างอื่นเพิ่ม คะแนนที่ผมจะให้ก็คงร่วงแน่นอน เพราะมันไม่ได้สยองอะไรมากมายนัก เกมที่ผมเล่นสมัย PS2 อันนั้นทำผมผวาเยอะกว่านี้จมหูเลย
ตัวเกมมันก็ยากอยู่พอตัว (อย่าไปเปิด Icon โชว์ว่าศัตรูเห็นเราไหม) +เกมนี้ Instant Kill มีเยอะมาก ผมกว่าจะเล่นจบก็ดับไป 45 ศพแหน่ะ(ไม่รวมการตายที่หายไปจากการย้อนเซฟกลับมาหาของอีก)

แต่ในแหงของความระทึก ผมว่าช่วงต้นๆ กับกลางเกมทำผมเครียดได้อยู่นะ เนื่องจากทรัพยากรค่อนข้างน้อย แต่ศัตรูค่อนข้างเยอะ แล้วอัพเกรดค่อนข้างต่ำ หน้าไม้ยังไม่โหด แถมเวลาเจอบอสไล่กวดหลัง ใครเล่นรอบแรก ไม่สังเกตุสังกา นี่เปลืองกระสุนไปเยอะเลยแหละ แต่ก็สนุกดี เกมไม่ได้ง่ายหรือยากเกินไป เรื่องระบบ Combat ก็ให้อารมแบบมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งอยู่บ้าง ก็ถือว่าโอเคอยู่

เกมนี้ผมเสพเนื้อเรื่องมันเอา สนุกไปอีกแบบ ถึงเพื่อนผมจะบ่นกับเนื้อเรื่องเพราะตัวละครที่มันชอบดันไม่ชี้แจงต่อว่าเป็นตายร้ายดียังไงต่อ (หนุ่มแว่นหน้าใส โจเซฟ)

mooshirogane
29th October 2014, 23:33
เรื่องภาพฉากไม่ค่อยสวย ไม่ละเอียดเนี้ยทำใจเลยครับ เกมที่พัฒนาโดยญี่ปุ่นมักจะฉากไม่สวยเท่าของฝรั่ง Resident Evil Revelations 2 ที่จะมาปีหน้า ก็ภาพหยาบแน่นอนครับ ดูจากตัวอย่างเกมเพลแล้ว เห็นลูกกรงเป็นเหลี่ยมเลย

vincentghost
29th October 2014, 23:47
เล่นจบแล้วมาดูอันนี้เงิบเลยเพิ่งเล่นจบไปไหนกลายเป็นเกมสาววายซะได้ งงเบยแนวนี้ผู้หญิงเล่นไปได้ไง

http://www.youtube.com/watch?v=x2JUgHFMg6c