PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เซียน FIFA2012 ช่วยแนะนำหน่อยครับ ย้ายมาจาก PES แต่ไม่ใช่ว่า Pes ไม่ดีนะครับ

gsuhplyf
29th September 2011, 18:23
:sweat คือก่อนอื่นสอนผมตั้งค่าจอยหน่อยได้มั้ยครับ ว่าปกติแล้วเค้าใช้แบบไหนเล่นกัน ผมเลือกแบบ คลาสสิค ไปแล้วอะครับ แต่ยัง งงๆ ปุ่มอยู่ไม่น้อย

คือผมอยากจะถามว่า หลังจากเราสร้างชื่อของเราแล้ว มันจะถามว่าเราต้องการเล่นจอยแบบไหน ผมก็เลือกคลาสสิคไป
ทีนี้พอผมเล่นไปเล่นมาชักจะไม่ค่อยเข้ามือ อยากจะลองเปลี่ยนดู ปรากฎว่ามันหาที่เปลี่ยนไม่เจอแล้ว พอไปที่ Game Setting > Controler รู้สึกว่ามันเป็นคำอธิบาย ไม่มีให้ปรับจอยใหม่

แล้วถ้าเกิดเอาตามมาตรฐานของเกมส์ เค้านิยมเล่น จอยแบบไหนกันครับ แล้วก็สงสัยอีกอย่าง กดแย่งบอลนี่มันตัวไหนครับ ผมกดตัวส่งบอลแช่ไว้ มันก็วิ่งไล่นะ แต่จะไม่เข้าไปแย่งบอล - -*
หรือว่า FIFA มันจะต้องกดให้มันไล่บอล แล้วเราก็กดให้มันเข้าไปแย่งบอลอีกทีครับ

ใครรู้เกี่ยวกับเรื่องปุ่มกด ช่วยบอกหน่อยนะครับ ^^

อ้ออีกอย่างหนึ่ง ภาพมันปรับไม่ได้แล้วหรอครับ หาที่ปรับไม่เจอจ้าาาา:cool:
ใครช่วยตอบจะกด Like ให้งามๆเลย

Edit::: เพิ่มคำถามนะครับ

ทำไมภาพช้ามันสั้นมากเลยครับแป๊ปปเดียวเอง
ที่ผมชอบที่สุดก็คือ เกมส์ไหลลื่นดีครับ โอกาสฟาวน์น้อยมากถ้าไม่น่าเกลียดจริงๆ

เพิ่มเติมอีกนิด เค้าใช้จอย PS2 นะ

supawat123
29th September 2011, 19:56
อ่อภาคนี้มัยปรับปุ่มใหม่อะครับผมเพิ่งเล่นได้มะวานเองยังไม่ได้ลองวันนี้นะเรื่องปรับแบบ classic นั้นเหมือนจะไม่มีผลนะครับ ผมก็ไม่เซียนไรหลอกนะครับแค่เล่นมาหลายปีละ
ขออธิบายปุ่มให้ฟังแล้วกันเอาตามจอย xbox นะครับเพราะผมใช้จอย xbox
อันนี้แบบ classic นะครับ
LT กด LT ตอนอยู่นิ่งจะเอาตัวหันหลังใส่ศัตรู(บังบอล) และเมื่อกดค้างเป็นการเตรียมตัวเพื่อใช้ท่าต่างๆต้องกดค้างไม่งั้นเวลาใช้ท่ามันจะกลายเป็นเลี้ยงพุ่งยาวเลย(ถ้าจะใช้ท่าให้เลื่อนแกนอนาลอกขวาเอา)
LB กด LB ตอนอยู่นิ่งจะหันเข้าหน้าหาศัตรู LB+ยิง=ชิบ LB+ส่งทะลุช่อง=ส่งแบบโด่งทะลุช่องนะครับเอาคร่าวๆ
RT วิ่ง -*-
RB ให้เพื่อนเราเข้าไปไล่ดักทางมันเหมือนกดตัว X ค้างแต่ไม่ใช่ตัวเรา
Y ส่งทะลุช่อง
X สไลด์/ส่งบอลโด่ง
A วิ่งดักทาง/ส่ง
B สกัด/ยิง ขอบอกไว้ก่อนว่าภาคนี้สกัดยากนะครับเล่นไม่ง่ายเหมือน PES หลอกนะครับ คือกดแล้วมันจะเอาทีนไปเขี่ยเลย ไม่ได้ให้เข้าใจว่ากดค้างแล้วจะไปวิ่งหามันแล้วเขี่ยทีนมันนะ(ขอใช้คำว่าทีนแทนอีกคำนะครับ)
ประมาณนี้ครับ
ผมคอนเฟิร์มนะว่าเกมส์นี้มันกว่า PES นะอันนี้แล้วแต่บุคคล
Enjoy your new game
Goodluck
:cool:

getthatchick
29th September 2011, 19:59
ไม่ใช่เซียนแต่จะตอบให้
1.ตั้งจอยตั้งได้ตอนเลือกฝั่งอ่ะครับ ส่วนที่นิยมแบบไหนก็แล้วแต่สะดวกเลยครับผมใช้ altered
2.มันเป็นระบบใหม่ครับชื่อ tactical defending ต้องแย่งเองโดยกดปุ่มยิงเอา จะสไลดืกดปุ่มโยน
3.ภาพปรับได้ในโฟลเดอร์ที่ลงเกมส์ \FIFA 12\Game\fifasetup ไฟล์ชื่อ fifaconfig.exe

gsuhplyf
29th September 2011, 20:01
- -* อ๋อออ งั้นก็เป็นแบบที่ผมคิดสินะ กดไล่บอล แล้วต้องกดอีกตัวให้มันเอาเท้าแหย่ ถ้าไม่ตรงจังหวะมันก็จะพรวด
ผมเข้าใจถูกใช่ปะครับ ^^

เดี๋ยวจะไปลองครับ แต่เข้าตรงปรับจอยใหม่ไม่ถูกละ มันขึ้นให้ปรับหนเดียวตอนสร้าง โปรไฟล์ ชื่อเราอะ
แต่ผมเล่นแล้ว ผมว่ามันลื่นกว่า PES ครับ การเคลื่อนไหวจะไม่แข็งเหมือน PES

ข้อดีของ PES ก็ตรงที่มันปรับแต่งได้เยอะอะนะ

เสียอย่างเดียว ภาพช้ามันมีน้อยไปหน่อย น่าจะให้ดูหลายๆมุมแบบ PES หรือว่าทำได้หว่า แต่ผมทำไม่เป็น
แต่บางคนเค้าก็ชอบแบบนี้นะ มันไม่เสียเวลากดข้าม แต่สำหรับผมนะครับ ผมชอบดูมุมสวยๆลูกสวยๆ ฮ่าๆ

supawat123
29th September 2011, 20:05
ถูกครับแหย่พลาด = เสียประตู -0-
แต่ถ้าท่านเล่นลีลาเป็นนะครับติดงอมแงมแน่ๆเลยหละ
ขอตัวไปลองเล่น BF3 ละครับ :)

newonline99
29th September 2011, 20:10
ผมก็จะเป็นคนหนึ่งเหมือนกันที่หันมาเล่น FIFA แทน PES
ดูแล้วน่าจะสมจริงกว่า PES มากเลย

gsuhplyf
29th September 2011, 20:21
แล้วมันปรับปุ่มเองได้มั้ยครับ พอเข้าไปตอนเลือกฝั่ง มันไม่มีให้กดปรับแต่งปุ่มด้วยตัวเองอะครับ

คือเล่น แบบที่เค้าตั้งมาให้เลยก็ OK อยู่ แต่กลัวจะติดกดแบบนั้น เดี๋ยวไปเล่น PES ไม่ได้
เพราะแบบ Classic พอมาเล่นกับจอย P2 ปรากฎว่า ปุ่ม เปิดบอล กับ ยิงประตู มันสลับกันอยู่อะครับ

อยากจะปรับสักหน่อยยยยหาที่ปรับไม่ได้

ผมปรับสุด ภาพสวยมากครับ ปรับ 1920x1080 Hight ภาพสวยจริงๆ เล่นลื่นดี แต่เวลาส่งบอลมันหนืดอะ - -* สงสัยต้องไปปรับลดภาพให้เหลือ Medium ซะล่ะ

gsuhplyf
29th September 2011, 21:29

หาจากอากู๋จนเจอแล้วครับ ^.^

เครดิต ท่าน Backspace จากเว็บไซต์ http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=478839
ขอบคุณไว้ ณ. โอกาสนี้ด้วยครับ

แล้วก็ เรื่องกระตุกเวลาส่ง เกิดจากสเปคเครื่องจริงด้วยแฮะ ผมลองปรับขนาดจอให้ต่ำลงมา แต่ยังคงปรับ Hight เอาไว้ ภาพก็ยังสวยมากครับ เสียดายที่ปรับ 1920x1080 ไม่ได้
แต่สำหรับสเปคเก่า ได้แค่นี้ก็สุดยอดละครับ ตอนนี้เล่น ชนะระดับ Semi สบายๆละครับ เพราะว่าเมื่อก่อนผมเล่น PES ผมก็ไม่ได้บ้ากด X ไล่บอลอย่างเดียวอะน่ะ
ผมก็ใช้เทคนิค กดให้คอมวิ่งมาช่วยไล่ แล้วผมก็วิ่งไปดักเอา หรือไม่ก็เล่นสปีดเข้าไปใกล้ๆแล้วก็หักตัดบอลออกมา พอฟีฟ่าทำออกมาแบบนี้ ก็ชอบเลย แหะๆ

ยังไงก็ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

takumi619
29th September 2011, 22:10
เพิ่งลองเล่นเหมือนกันคับ
เวลาจ่ายบอลรู้สึกว่าอืดมาก
ยังงงอยู่