PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : GURU ช่วยด้วย!...เล่นเกมส์กระตุกเป็นช่วงๆ หมดหนทางแล้วจริงๆ TT

lodedoods
1st November 2014, 00:18
ขอเริ่มตั้งแต่ต้นเรื่องเลยนะ ยาวนิดนึง...

คือว่าตอนแรกประมาณครึ่งเดือนที่ผ่านมาคอมเราเปิดไม่ติด ต้องเสียบๆถอดๆแรมเอามาเช็ดตลอดกว่าจะเปิดได้
ก็เลยตัดสินใจไปเปลี่ยน Main Board,Hard Disk,Ram มา ซึ่งทั้ง 3 ตัวนี้เป็นรุ่นที่ใหม่กว่าอันเก่า คอมก็กลับมาเปิดติดเหมือนเดิม
แต่ว่าหลังจากนั้นก็มีอาการนึงโผล่มาหลังจากเปลี่ยนทั้ง 3 ตัวนี้แล้วคือ ตอนเล่นเกมส์มันจะกระตุกเป็นช่วงๆเหมือนกับ NoteBook แต่อันนี้เป็น PC นะ
เกมส์ที่เราเล่นคือ CS:GO,Saint Row IV,Dark Souls 2 ซึ่งทั้ง 3 เกมส์นี้เราปรับเป็น Low หมดเลย (CS:GO ปรับถึง ต่ำมาก)

อาการ คือ เล่นลื่นปรื้ดหัวแตกหัวแตนไปได้ซัก 3-5 นาที ก็เกิดอาการกระตุกกึกๆๆ เมาส์ในเกมส์ตามมือไม่ทัน กดคลิกไปประมาณ 3 ทีกว่าจะได้เท่ากับ 1 ที
เลยไปหาตาม Google ดู ก็พบความคิดเห็นที่แตกต่างออกไปก็เลยยังไม่แน่ใจว่าเป็นที่อันไหน แต่สิ่งที่เราลองทำดูแล้วมีดังนี้

1.ลงวินโดว์ใหม่ : ลงตั้งแต่ Win 7-32,Win 7-64,Win 8-32,Win 8-64 วนกลับไปกลับมาเกิน 5 รอบจนตอนนี้กลับมาอยู่ที่ Win 7-32 อีกครั้ง
2.ถอด Ram,การ์ดจอ ออกมาเช็ด 3 รอบ
3.ใช้ Ram ตัวเก่า (2GB+1GB),(Ram ตัวใหม่ของเรา 2GB x 2) ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 2GB x 2 เหมือนเดิม
4.ฟังเสียงพัดลมก็ยังคงเป่าแบบไม่มีอะไรผิดปกติ
5.อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ
6.ใช้โปรแกรม Advance System Care ทำการ Clean คอมพิวเตอร์จนกลายเป็นหน้ายิ้มสีน้ำเงิน
7.ลงวินโดว์ใหม่ Format ทั้งไดรฟ์ C: และ ไดรฟ์ D:
8.ถอดสาย Hard Disk แล้ว เสียบใหม่
9.เปลี่ยนเมาส์ เปลี่ยนคีย์บอร์ด
10.ตอนเล่นเกมส์ปิดโปรแกรมบนหน้าจอทุกอย่าง,ปิด Chorme เหลือแต่ Steam กับ CS:GO
11.ลง Ghost Windows 7,8 ของคนอื่น
12.เปิดแอร์ + พัดลมจ่อ CPU แล้วเล่น
13.ลง Win 7-32 แล้วลงไดรฟ์เวอร์ต่างๆนาๆ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอเสร็จ ก็ทำการลง Dark Souls 2 ทันทีเพียงแค่เกมส์เดียวเท่านั้น
14.ลง Win 7-32 แล้วลงไดรฟ์เวอร์ต่างๆนาๆ ลงไดร์เวอร์การ์ดจอเสร็จ ก็ทำการลง Steam และโหลด CS:GO ทันทีเพียงแค่เกมส์เดียวเท่านั้น
15.เอาไปให้ร้านทำความสะอาดเครื่องให้เสียเงิน 50 บาท

หลังจากที่เราได้ทำทุกข้อเสร็จก็ยังไม่สามารถทำให้อาการกระตุกเป็นช่วงๆนี้หายไปได้แม้ว่าคอมพิวเตอร์ของเราจะมีเกมส์อยู่แค่เกมส์เดียวเท่านั้น

จนตอนนี้ไม่รู้สาเหตุแล้วว่าเป็นที่อะไร GURU ท่านอื่นๆแนะนำมาว่าให้หาไฟล์ต่างๆใน Process ขอบอกเลยว่าไม่มีสักตัวดังที่ท่านเทพเหล่านั้นได้กล่าวไว้
เลยขอถาม GURU แห่งนี้ว่านอกจากที่เราทำมามีอะไรที่เราพลาดไปไหม เพราะ ตอนนี้เราจนปัญญาแล้วจริงๆ ตอนนี้ที่ยังเหลืออยู่ก็คือ การ์ดจอ
แต่ตอนที่เล่นเกมส์อยู่ ภาพเราก็ไม่ได้ซ่าหรือเป็นเส้นๆแต่อย่างใด มีเพียงอาการกระตุกเป็นช่วงๆเพียงอย่างเดียว แม้แต่พี่เราก็ยังจนปัญญา
ตอนนี้ที่พี่เค้าแนะนำมาอีกอย่างก็คือให้ร้านเอาซิลิโคนมาทาที่พัดลม แต่เราว่าจะยกไปให้เค้าเช็คเลย ก็เลยมาถามเหล่าเทพก่อนว่ามีอะไรที่เราพลาดอะไรไป ที่เรายังไม่แน่ใจก็คือพัดลมว่าเสียงมันหลอกตาหรือเปล่า กับ การ์ดจออาจจะเริ่มออกอาการกลับบ้านเก่าไปแล้วก็ได้...

อันนี้คือ สเป็คคอมพิวเตอร์ของเรา

http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/1_zpsbdabdbc3.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/4_zpsc8ef1f83.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/7_zps63b5cb6a.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/6_zps47d59b8f.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/2_zps62abf62f.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/5_zps7b2c9537.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/3_zpsc980c8b7.jpg

อันนี้คือ Monitor

http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/8_zpscd4d7f1c.jpg
http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/9_zps65d028af.jpg

อันนี้คือที่ตั้งค่าไว้ตอนเล่นเกมส์

http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/10_zps105ce065.jpg

อันนี้คือการทำงานตอนที่เกมส์เริ่มกระตุก

http://i1099.photobucket.com/albums/g383/lodedoods/11_zpsa54463d3.jpg

อันนี้เป็นคลิปขณะเล่น

http://www.youtube.com/watch?v=yRQ5fzKZ7jA

หากท่านใดที่พอรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็ช่วยบอกเราหน่อยนะ ตอนนี้เรามืดแปดด้านแล้วจริงๆกับอาการเนี้ย...เพลีย!!! :(

manglove
1st November 2014, 00:39
1.ถ้าลงวินโดวใหม่แล้วยังไม่หาย ตัดเรื่องโปรแกรมออกไปได้เลย

2.และที่ดูคุณยังไม่ได้ดูซิรีโคนเลย แนะนำให้ใส่ซิรีโคน cpu ใหม่ดู ซิรีโคนหลอดไม่กี่บาทใส่เองคงเป็นนะเพราะเห็นทำหลายอย่างเองเป็นนิ

3.การ์ดจอถ้ายังอยู่ในประกันลองเอาไปเทสเครื่องอื่นดูถ้ากระตุกเป็นที่การ์ดจอแน่นอนให้เอาไปเคลมซะ แต่ถ้าเทสเครื่องอื่นแล้วไม่กระตุกถือการ์ดจอปกติ

4.แล้วปัญหาอีกอย่าที่คนมักไม่ค่อยรู้คือ psu ถ้าไฟมันกึ่งพอไม่พอ มันจะกระตุก เช่นตอนไม่เล่นเกมส์ไม่กระตุก พอเล่นเกมส์มันก็จะกินพลังงานมากกว่าปกติทำให้ไฟไม่พอเลยเกิดอาการกระตุกได้
แต่ถ้าบางคนแบบไฟไม่พอเลยมันจะดับ แต่กึ่งพอไม่พอมันจะกระตุก ลองเอาตัวอื่นมาเทสดูนะ psu นะ

และเรื่อง cpu ถ้าร้อนจัดก็กระตุกได้นะแต่ถ้าร้อนมากๆมันจะค้างและดับ ส่วนมากจะเป็นแบบนี้นะ

แต่ถ้ามีเครื่องเดียวไม่มีของลองให้ก็ยกให้ร้านเลยครับ เพราะเราไม่มีของเช็คนิทำไงได้ละ แต่ถ้ามีเช็คๆเองเลยครับ

-[Chelsea_FC]-
1st November 2014, 00:45
ผมก็ไม่ค่อยรู้ด้านนี้หรอก แต่เคยเป็นแบบคุณนี่แหละเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ละหายซะงั้น :sweat

lodedoods
1st November 2014, 00:47
ขอบคุณมากๆ...เดี๋ยวจะลองทำตามที่บอกดูนะ :kiss

sammasnc
1st November 2014, 02:43
ถามครับ ไฟแสดงสถานะของฮาร์ดดิสก์ ขณะที่ปกติ และขณะที่กระตุกเป็นอย่างไรครับ
ดูจากรูปแล้ว คอมใช้แรมมากผิดปกติ
*แนะนำควรลง windows 64 bit ถึงจะใช้แรมได้เต็ม 4Gb

lodedoods
1st November 2014, 13:16
ขอบคุณณณ!...ไฟตอนปกติกับตอนกระตุกกระพริบปกติเหมือนกัน
เดี๋ยวเราลง Windows 64Bit ใหม่ดู

Capathia
1st November 2014, 14:03
เดาว่าการ์ดจอ เพราะเคยเป็นอาการแบบนี้แหละ เห็นบอกว่าลง win ใหม่ก็ไม่หาย ให้มองที่ hardware เป็นหลักครับ

lodedoods
1st November 2014, 14:53
ขอบคุณจ้าา!...เราก็คิดงั้นนน

Bionic114
1st November 2014, 14:57
ดูจากอาการแล้วมันเป็นอาการการ์ดจอรันภาพไม่ทัน
ซึ่งดูจากสเปกการ์ดมันเป็นรุ่นเกือบจะกลาง ๆ อ่ะครับ 620 เนี่ยซึ่งสังเกตจากคลิปที่ลงให้มาดูซึ่งเดินไปซักพักมันไม่ค่อยกระตุกแต่พอถึงจุดที่มีลายละเอียดมากขึ้นถาพมันไม่ได้กระตุกนะมันอึดขึ้นและแสดงช้าอันเป็นผลมาจากแสดงสภาพไม่ทัน
ดังนั้นต้องถามก่อนว่า
-เป็นกับทุกเกมหรือเปล่า
-เกมเก่ากว่านี้เคยทดสอบหรือเปล่า
-เกมที่ลงให้ดูมันเป็นเกม Online หรือไม่ให้ทดสอบดูกับเกม Offline ก่อน
ส่วนใหญ่การ์ดสเปกกลางถึงต่ำมักจะใช้งานการลบรอยยักไม่ได้ดังนั้นทดสบแบบนี้ดุครับ

ความละเอียดของภาพอยู่ที่ 1280x720
จุดอื่นปรับไว้ต่ำดูก่อน
จากนั้น FXAA ให้ปิดไว้ก่อน
ลองทดสอบตามนี้ดูจ้า

pop99
1st November 2014, 17:06
ที่ผมอ่านๆมาสามสี่รอบ ดูเหมือนคุณก็เก่งเหมือนกันนะครับ ดูแลเครื่องเป็นได้หลายอย่างเลยทีเดียว ชื่นชม :)

สรุปว่า คอมคุณมันเล่นเกมที่คุณว่า ลื่นไหลปกติดี ก่อนจะไปเปลี่ยน Main Board,Hard Disk,Ram มา

หลักความจริงเปลี่ยนMain Board,Hard Disk,Ram มันน่าจะดีกว่าเดิมนะครับ นี่แย่ลง

บอร์ดที่เปลี่ยนใหม่ G41M-P33 Combo โดยมาก 775 จะต้องมาต่อกับ บอร์ดชิบนี้(ถ้ายังรักกันอยู่) http://www.msi.com/product/mb/G41MP33_Combo.html#hero-overview

แต่ทำใม เปลี่ยนแรมใหม่ด้วยทั้งที ทำใมไม่เอา ddr3 ไปเลยครับ จะเดี่ยว หรือดูโอ ก็ได้ครับ มันใส่ได้ทั้ง2และ3ครับ (หรือร้านคงจัดให้) ตรงนี้พลาดนะ

ผ่านไปแล้วช่างมัน มาดูปัญหากันดีกว่า วินโด้ไม่ต้องไปลงบ่อยครับ คุณลง 7 หรือ 8.1 64บิตไว้เลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

cpu คุณมันอดีตเทพเลยครับ แรงมากในยุคนั้น ดูจากความร้อนที่เอามาให้ดู จะสูงไปหน่อยครับ min น่าจะต่ำกว่า60 ซัก 50ต้นๆก็ดี
ทำความสะอาดซิ้งให้ดี เช็คพัดลมว่ามันยังแรงปกติอยู่รึปาว หรือมันดาวไปมากแล้ว ใช้ซิลิโคนมีคุณภาพหน่อยมาทา
ปะกบซิ้งลงไปให้แน่น อินเทล ขาซิ้งมันขัดใจผมจัง ยัดเข้าออกบ่อยๆ ไม่ค่อยดี โดยมากผมจะหาพวก tx3 Hyper 103 บลาๆ มาใช้ดีกว่า

การ์ดจอ GT 620 นี่ก็เล่นเกมที่คุณว่ามาได้อยู่แล้ว แต่ผมดูความร้อนมันสูงไปนีด เวลาเล่นเกมฟูลๆนี่น่าห่วง อาการvga ร้อนมากๆมันจะภาพค้างเสียงจะยืดๆ ไม่ดับต้องรีเครื่อง
cpu ร้อนเกิน มันจะดับรีสตาช

ลองไปหาโปรแกรมนี้มาช่วยเร่งรอบพัดลมvga Rivatuner http://www.vmodtech.com/main/article/rivatuner/all/1/

มันก็ไม่มีอะไรมากอะครับ คอมก็อัพมาใหม่ มันก็ดีกว่าเก่าดิครับ เก่ายังลื่นๆลย นี่เสียเงินได้ของมาใหม่แทนแท้ๆ ลองๆดูครับ ไม่ดีขึ้นค่อยว่ากันใหม่ครับ :)

อีกอย่างเอาเกมมาเทสเยอะๆครับ

blackcool4
1st November 2014, 17:38
ผมก็เพิ่งหาย ผมเป็นตอนเดือนที่แล้ว ตอนที่ใช้ windows 8.1 มันอัพเดทอะไรก็ไม่รู้ hdd จะวิ่งที่ 100% บ่อยมาก ตอนเล่นเกมส์แล้วกระตุก เป็นช่วงๆแบบนี้เลย ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ก็ปกติดี
ผมเล่น bf4 online ตอนแรกๆจะเล่นได้ปกติ พอเล่นไปสักพัก มันจะกระตุกๆ ผมลองเช็คดู คือ hdd มันวิ่ง 90-100% เป็นแบบนี้ตลอดเลย ตั้งแต่อัพเดท
ผมลองเทสด้วย HD tune มันมีสีเหลืองสองตัวแล้ว ผมคิดว่าคงไม่ใช้ที่อัพเดท คิดว่าคงเป็นที่ hdd แต่ตอนนี้ลงใหม่ใช้ win 7 64bit ก็ยังปกติดี ก็ไม่รู้จะเดาอาการยังไง

lodedoods
1st November 2014, 17:50
ดูจากอาการแล้วมันเป็นอาการการ์ดจอรันภาพไม่ทัน
ซึ่งดูจากสเปกการ์ดมันเป็นรุ่นเกือบจะกลาง ๆ อ่ะครับ 620 เนี่ยซึ่งสังเกตจากคลิปที่ลงให้มาดูซึ่งเดินไปซักพักมันไม่ค่อยกระตุกแต่พอถึงจุดที่มีลายละเอียดมากขึ้นถาพมันไม่ได้กระตุกนะมันอึดขึ้นและแสดงช้าอันเป็นผลมาจากแสดงสภาพไม่ทัน
ดังนั้นต้องถามก่อนว่า
-เป็นกับทุกเกมหรือเปล่า
-เกมเก่ากว่านี้เคยทดสอบหรือเปล่า
-เกมที่ลงให้ดูมันเป็นเกม Online หรือไม่ให้ทดสอบดูกับเกม Offline ก่อน
ส่วนใหญ่การ์ดสเปกกลางถึงต่ำมักจะใช้งานการลบรอยยักไม่ได้ดังนั้นทดสบแบบนี้ดุครับ

ความละเอียดของภาพอยู่ที่ 1280x720
จุดอื่นปรับไว้ต่ำดูก่อน
จากนั้น FXAA ให้ปิดไว้ก่อน
ลองทดสอบตามนี้ดูจ้า

ลองทดสอบกับเกมส์อื่นแล้วจ้า เกมส์ Killing Floor อ่ะ มันก็กระตุกเหมือนกันนะแต่ก็ไม่ได้มาแบบรัวๆเหมือนเกมส์อื่นๆ
แล้วเราลองปรับความละเอียดตามที่ท่านบอกแล้วก็ยังกระตุกเหมือนเดิมจ้า ขอบคุณมากๆเลยนะ

lodedoods
1st November 2014, 17:55
ที่ผมอ่านๆมาสามสี่รอบ ดูเหมือนคุณก็เก่งเหมือนกันนะครับ ดูแลเครื่องเป็นได้หลายอย่างเลยทีเดียว ชื่นชม :)

สรุปว่า คอมคุณมันเล่นเกมที่คุณว่า ลื่นไหลปกติดี ก่อนจะไปเปลี่ยน Main Board,Hard Disk,Ram มา

หลักความจริงเปลี่ยนMain Board,Hard Disk,Ram มันน่าจะดีกว่าเดิมนะครับ นี่แย่ลง

บอร์ดที่เปลี่ยนใหม่ G41M-P33 Combo โดยมาก 775 จะต้องมาต่อกับ บอร์ดชิบนี้(ถ้ายังรักกันอยู่) http://www.msi.com/product/mb/G41MP33_Combo.html#hero-overview

แต่ทำใม เปลี่ยนแรมใหม่ด้วยทั้งที ทำใมไม่เอา ddr3 ไปเลยครับ จะเดี่ยว หรือดูโอ ก็ได้ครับ มันใส่ได้ทั้ง2และ3ครับ (หรือร้านคงจัดให้) ตรงนี้พลาดนะ

ผ่านไปแล้วช่างมัน มาดูปัญหากันดีกว่า วินโด้ไม่ต้องไปลงบ่อยครับ คุณลง 7 หรือ 8.1 64บิตไว้เลยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย

cpu คุณมันอดีตเทพเลยครับ แรงมากในยุคนั้น ดูจากความร้อนที่เอามาให้ดู จะสูงไปหน่อยครับ min น่าจะต่ำกว่า60 ซัก 50ต้นๆก็ดี
ทำความสะอาดซิ้งให้ดี เช็คพัดลมว่ามันยังแรงปกติอยู่รึปาว หรือมันดาวไปมากแล้ว ใช้ซิลิโคนมีคุณภาพหน่อยมาทา
ปะกบซิ้งลงไปให้แน่น อินเทล ขาซิ้งมันขัดใจผมจัง ยัดเข้าออกบ่อยๆ ไม่ค่อยดี โดยมากผมจะหาพวก tx3 Hyper 103 บลาๆ มาใช้ดีกว่า

การ์ดจอ GT 620 นี่ก็เล่นเกมที่คุณว่ามาได้อยู่แล้ว แต่ผมดูความร้อนมันสูงไปนีด เวลาเล่นเกมฟูลๆนี่น่าห่วง อาการvga ร้อนมากๆมันจะภาพค้างเสียงจะยืดๆ ไม่ดับต้องรีเครื่อง
cpu ร้อนเกิน มันจะดับรีสตาช

ลองไปหาโปรแกรมนี้มาช่วยเร่งรอบพัดลมvga Rivatuner http://www.vmodtech.com/main/article/rivatuner/all/1/

มันก็ไม่มีอะไรมากอะครับ คอมก็อัพมาใหม่ มันก็ดีกว่าเก่าดิครับ เก่ายังลื่นๆลย นี่เสียเงินได้ของมาใหม่แทนแท้ๆ ลองๆดูครับ ไม่ดีขึ้นค่อยว่ากันใหม่ครับ :)

อีกอย่างเอาเกมมาเทสเยอะๆครับ

ขอบคุณจ้าา...เรื่อง Ram นี่เพราะงบของเรามันไม่พอก็เลยได้แค่ DDR2 อ่ะ =w=
ลองเทสเกมส์เก่าๆแล้ว มันก็กระตุกบ้างอะไรบาง แต่ก็ไม่ได้กระตุกแบบถี่ๆเหมือนเกมส์ใหม่ๆ เกมส์นั้นมันนานๆถึงจะกระตุกครั้งนึง
เดี๋ยวเราจะลองเอาไปให้ร้านเช็คดูแล้ว ถ้าเป็นไงเดี๋ยวมารายงานนะ

lodedoods
1st November 2014, 17:57
ผมก็เพิ่งหาย ผมเป็นตอนเดือนที่แล้ว ตอนที่ใช้ windows 8.1 มันอัพเดทอะไรก็ไม่รู้ hdd จะวิ่งที่ 100% บ่อยมาก ตอนเล่นเกมส์แล้วกระตุก เป็นช่วงๆแบบนี้เลย ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ก็ปกติดี
ผมเล่น bf4 online ตอนแรกๆจะเล่นได้ปกติ พอเล่นไปสักพัก มันจะกระตุกๆ ผมลองเช็คดู คือ hdd มันวิ่ง 90-100% เป็นแบบนี้ตลอดเลย ตั้งแต่อัพเดท
ผมลองเทสด้วย HD tune มันมีสีเหลืองสองตัวแล้ว ผมคิดว่าคงไม่ใช้ที่อัพเดท คิดว่าคงเป็นที่ hdd แต่ตอนนี้ลงใหม่ใช้ win 7 64bit ก็ยังปกติดี ก็ไม่รู้จะเดาอาการยังไง

เป็นเหมือนกันเลย 555 แต่เราลงใหม่แล้วก้ไม่หาย
เดี๋ยวเราจะเอาไปให้ร้านดูและ ขอบคุณมากๆน้า 

pop99
1st November 2014, 18:11
ขอบคุณจ้าา...เรื่อง Ram นี่เพราะงบของเรามันไม่พอก็เลยได้แค่ DDR2 อ่ะ =w=
ลองเทสเกมส์เก่าๆแล้ว มันก็กระตุกบ้างอะไรบาง แต่ก็ไม่ได้กระตุกแบบถี่ๆเหมือนเกมส์ใหม่ๆ เกมส์นั้นมันนานๆถึงจะกระตุกครั้งนึง
เดี๋ยวเราจะลองเอาไปให้ร้านเช็คดูแล้ว ถ้าเป็นไงเดี๋ยวมารายงานนะ

เสป็คคุณนี่ ถ้ามันปกตินะ bf3 นี่ยังเล่นได้ลื่นๆเลย ปรับเอา 555 งานนี้ใงเกี่ยวกับความร้อนแน่นอน ลองให้ช่างเทสให้อีกทีครับ
เคยเจอมาเครื่องยกมา3รอบ รอบสุดท้ายอัดพัดลมเพิ่มให้vga อีกตัว diyเอา เปลี่ยนซิ้งใหม่ อาการหนักกว่าคุณ คอมก็เก่าแล้ว GF 9400 เลนเกมออนไล ซักพักเครื่องค้างตลอด
เกมออฟไลนะหรอ5นาทีภาพค้างเสียงหอน รีใหม่อย่างเดียว
คนทำให้ก็ต้องใจเย็นพอครับ รอบสุดท้ายนี่เทสให้ทั้งวันเอาจนอยู่ ความร้อนลด ยาวๆได้เลย:)
คอมเก่ากับเส้นผมบังภูเขานี่มันของคู่กันจริงๆ

KooNTurK
1st November 2014, 18:11
อาจเกี่ยวกับเครื่องที่เก่าเกินที่จะรับเกมรุ้นสมัยใหม่ก็ได้ครับ เปลี่ยนCPUเเบบทันสมัยก็จบเเละก็เพิ่มGBเยอะนิดๆครับสําหรับรับมือกับเกมsteam:help

zexterse7en
1st November 2014, 18:39

อาการเดียวกันเปะแต่ผมยังไม่ลง win ใหม่ขี้เกียจ .คึอถ้าผมใช้ HDD 2ลุกคอมค้างเลย (ลูกที่1 -1TB .อีกลูก 500 GB) ตอนนี้ใช้ลูกเดียว.เวลาเล่นBF4 HDD 100%เลยต้องกดปิดเกมจาก process อย่างเดียว

nekoload
2nd November 2014, 05:03
ผมว่าน่าจะเป็นที่การตั้งค่าการ์ดจอ nvidia ลองตั้งตามนี้ดูครับ
คลิกขวา nviadia control panel > Manage 3D setting

Ambient Ocdusion = off
Anisotropic filtering = off
Antialiasing - FXAA = off
Antialiasing - Gamma correction = off
Antialiasing - Mode = off
Antialiasing - Setting = None
Antialiasing - Transparency = off
CUDA - GPUs = All
Maximum pre-rendered frames = 3
Multi-display/mixed-GPU accerleration = Single display performance mode
Power management mode = Prefer maximum performance
Shader Cache = on
Texture filtering - Anisotropic sample optimization = on
Texture filtering - Negative LOD bias = Allow
Texture filtering - Quality = High performance
Texture filtering - Trilnear optimization = on
Threaded optimization = Auto
Triple buffering = off
Vertical sync = off
Virtual Reality pre-rendered frames = 1

เพราะถ้าลง driver การ์ดจอทับมันจะไม่เปลี่ยนแปลงการตั้งค่าแต่นี่พอคุณลง driver ใหม่
ืnvidia มีระบบที่ตั้งต้นอัตโนมัติแบบใหม่ (ที่จริงมันก็เก่าแล้วละ) ที่สมดุลระหว่าง perfromance กับ quality
กลายเป็นว่าคุณเล่นเกมที่มีภาพสวยกว่าเมื่อก่อน แล้ว windows ที่แนะนำก็คือ windows 7 64 bit ครับกินขาด
เรื่องเล่นเกมกับ support usb 2.0

เขาก็บอกแล้วว่า windows 8 กับ windows 8.1 มีปัญหาเรื่อง harddisk ครับ
มักเป็นจะตอนอัพเดตกับตอนที่ download หนักหนัก เห็นว่าต้องไปปิดอะไรไม่รู้แล้วก็เกิดผลเสียอย่างอื่นตามมาอีก
อย่างว่ามันเป็นการแก้ปลายเหตุ ระบบทำงานผิดพลาดแล้วไปปิด service แล้วก็ microsoft ก็ไม่ยอมแก้ซักที bug มานานละ

lodedoods
2nd November 2014, 21:39
ขอบคุณทุกคนมากๆ ตอนนี้เราไปให้ร้านดูแล้ว
เค้าบอก Hardware เราก็ไม่ได้เสียอะไร
เราลองลง windows 7 -64 bit แล้วปรับตามท่าน nekoload ดู
ปรากฏว่ามันกระตุกครั้งนึง เราก็เลยปรับภาพเป็น ปานกลาง มันก็ไม่กระตุกอีกเลย
แต่ก้ไม่รู้ว่ามันจะมาอีกรึเปล่า ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลย

lodedoods
3rd November 2014, 02:30
ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้วอาการเดิมเลย
ตอนปรับต่ำ กับ ปรับสูงมันจะกระตุกไม่เท่ากันนะ
ตอนเราเล่นต่ำมันจะกระตุกบ้าง แต่พอปรับสูงมันจะกระตุกแบบรัวๆเลย
แบบนี้เป็นที่การ์ดจออาจจะเสื่อม อะไรหรือเปล่าอ่ะ

nekoload
3rd November 2014, 13:22
ขอบคุณทุกคนมากๆ ตอนนี้เราไปให้ร้านดูแล้ว
เค้าบอก Hardware เราก็ไม่ได้เสียอะไร
เราลองลง windows 7 -64 bit แล้วปรับตามท่าน nekoload ดู
ปรากฏว่ามันกระตุกครั้งนึง เราก็เลยปรับภาพเป็น ปานกลาง มันก็ไม่กระตุกอีกเลย
แต่ก้ไม่รู้ว่ามันจะมาอีกรึเปล่า ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลย

อ่านแล้วผมงง การตั้งค่าที่ผมให้ไปจะมีผลแค่เฉพาะกับเกมที่ใช้ directx เท่านั้น (ซึ่งเกมที่บอกนั้นก็ใช้ directx)
ค่าที่ผมให้ไปมันเป็นค่าที่ต่ำสุดของการแสดงผลของ directx แล้วปรับภาพไปเป็นระดับกลางมันก็ยิ่งทำงานหนักสิครับ

ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้วอาการเดิมเลย
ตอนปรับต่ำ กับ ปรับสูงมันจะกระตุกไม่เท่ากันนะ
ตอนเราเล่นต่ำมันจะกระตุกบ้าง แต่พอปรับสูงมันจะกระตุกแบบรัวๆเลย
แบบนี้เป็นที่การ์ดจออาจจะเสื่อม อะไรหรือเปล่าอ่ะ

อาการนี้ใช้เลยครับ cpu น่าจะร้อนเกินไปก็เลยตัดตัวคูณ
พอ cpu เย็นลงก็เลยทำงานได้มากขึ้นทำให้ไม่กระตุก

สาเหตุที่ดูกระตุกเพราะว่าเป็นจำนวนภาพที่เห็นต่อวินาที (FPS) น้อยลง
เพราะทำเราเลยเห็นภาพที่ออกมาไม่ต่อเนื่อง แต่ว่าเกมไม่ได้จำกัดว่าถ้า fps มากหรือน้อยจะไม่แสดงภาพ
มันจึงแสดงภาพเท่าที่ cpu ตอนนั้นเทำได้ อาการแบบนี้อุปกรณ์ยังไม่เสื่อมนะครับ
ถ้าเสื่อมต้องดับไปเลย จะเห็นว่าอุปกรณ์ยังทำงานถูกต้องทุกอย่าง เพียงแต่ตัวที่ใช้ระบายความร้อนนั้นไม่ดี

ผมคาดว่าที่คุณลง driver nvidia ใหม่ กับเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่
มันทำให้ cpu ประมวลผลได้มากขึ้น ทำให้ cpu ร้อนกว่าเดิม
ความร้อนนั้นเลยเป็นตัวกระตุ้นทำให้ซิลิโคนเสื่อม แนะนำว่าลองไปเปลี่ยนซิลิโคนดูก่อน

แล้วก็เรื่องซิลิโคนทาเวลาทาทาที่ cpu สิครับทาที่พัดลมหรือซิงค์เข้าใจผิดรึเปล่า (ให้ร้านทาให้ก็น่าจะถูกนะครับ)
ที่ต้องทาที่ cpu เพราะว่า ผิว cpu กับ Heat Sink มันไม่เรียบทำให้มีช่องอากาศระหว่าง cpu กับ Heat Sink
ที่ต้องทำแบบนี้เพราะว่าอากาศนำความร้อนได้ไม่ดี จึงได้เอาซิลฺโคนซึ่งเป็นเหลวมาแทรกช่องระหว่างนั้น
ถ้าทาดีดีจะทำให้ช่องว่างนั้นลดลงแต่ถ้ามีช่องว่างที่เกิดจากฟองอากาศของซิลิโคนอาจจะทำอุณหภูมินั้นไม่ต่าง
จากที่ไม่ใส่ซิลิโคนครับ แล้วก็ถ้าซิลิโคนราคาแพงมักจะมีคุณสมบัติที่นำความร้อนไปดีกว่าครับ

(ว่าแต่ทำไมไม่ทำ Heat Sink รวมเป็นเนื้อเดียวกับ cpu เลยไม่เข้าใจ เพื่อการตลาดของซิลิโคนรึยังไง
เพราะว่าคนส่วนใหญ่ก็ใช้แค่นี้)

เพิ่มเติมถ้าใช่งานแบบ full load ไปนานนานอุปกรณ์พวกนี้
มีโอกาสสูงกว่าปกติที่จะทำให้จะระบายความร้อนได้ลดลง
ลองคิดง่ายง่ายเวลาพวกโลหะเจอความร้อนแล้วไปเจออากาศมันจะงอ
อาจจะทำให้เกิดช่องอากาศมากขึ้น

แล้วก็นะ CS:GO กินสเปคมากมากไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเล่นหรอกบอก
minimum ไว้ต่ำก็จริงแต่พอเล่นจริงจริงแล้วไม่ไหว

lodedoods
4th November 2014, 18:56
เราลองหมดแล้วเด้อ ทั้งทา ซิลิโคนใหม่ เปลี่ยนวินโดว์ ทำอะไรก็ไม่หาย
เลยต้องจำใจเล่นแบบนี้้อย่างเดียว 55555 ใครมีวิธีดีๆก็บอกหน่อยนะ ^_^

USED_JKG
4th November 2014, 23:49
ไม่ลองแสกนดู badsector มั่งละ fix+repair ด้วยก็จะยังใช้ได้อีกระยะยาวๆ

eakapon009
25th September 2015, 20:24
ผมว่าคุณลอง ไปอัพการ์ดจอ ดูนะ GT620 มันเก่าไป แรมก็ควรเปลี่ยนเป็น DDR3 ราคาไม่แพง ควรใส่แรมสัก 8 GB(จริงๆ4 ก็พอละ) ส่วน cpu ควรเป็น i3-i7 แต่แนะนำ i5 เพราะ ราคาไม่แพงมาก 7,000 กว่า เอง แล้วก้ใส่ HDD 1TB+ ส่วนเมนท์บอร์ด ค่อยพิจารณาอีกที สรุปยกคอมใหม่ 555+

tronmega228
19th February 2016, 12:33
แนะนำบริการ GO ON VPN ใช้สำหรับ แก้แลค ลดปิง CS:GO ได้

✔ ช่วยให้ปิงเสถียรมากยิ่งขึ้นเมื่อเล่นเกมส์ออนไลน์
✔ ช่วยให้อินเทอร์เน็ตของท่านเสถียรยิ่งขึ้น
✔ เข้าเล่นเกมส์ต่างประเทศที่บล็อคไอพีได้
✔ มีให้ทดลองใช้งานฟรี

เว็บไซต์ : vpn ทดลองใช้ฟรี goonvpn.com (https://www.goonvpn.com)
เฟสบุค : https://www.facebook.com/goonvpn

ขอให้ HEAD SHOT จงสถิตอยู่กับท่าน ^_^