PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จัดสเป็คPCน้อยๆแล้ว ค่อยๆซื้อตกแต่งเรือยๆดีไหมครับ

kimasd555
4th November 2014, 14:40
จัดสเป็คPCน้อยๆแล้ว ค่อยๆซื้อตกแต่งเรือยๆดีไหมครับ คืออยากจัดสเป็ค PC แค่10000 ไม่รวมจอ แล้วกะว่าเงินเดือนออกทีก็ซื้อของแต่งไปเรื่อยๆอ่าครับ พวกการ์ดจอ พวกแรม อะไรประมาณนี้อ่าครับ ไม่อยากรอซื้อทีเดียว ใจร้อนครับ ^^

ning445
4th November 2014, 15:06
ก็ดีนะครับ แต่คือ แนะนำให้ซื้อแบบรองรับของใหม่ได้ด้วย เช่นซ้อกเก็ทใรงี้ แต่เป็นรุ่นไม่ท้อบจะถูกลงมา แล้วค่อยหาตังอับอีกที

mooshirogane
4th November 2014, 15:12
บางทีมันก็บานปลายนะสำหรับผม เพราะบางตัวเปลี่ยนแล้วไปกระทบตัวอื่น เพราะงั้นตัว psu น่าจะเผื่อ ๆ ไปเลย 650w - 750w เวลาจะใส่อะไรใหม่เข้ามาจะได้ไม่ต้องกลัวไฟไม่พอ

อีกอย่าง ซื้อเปลี่ยน ซื้อเปลี่ยนแบบนี้ เสียตังมากกว่า คนซื้อรอบเดียวทั้งชุดอีก

manglove
4th November 2014, 15:23
ฟังผมนะครับว่าอย่าผึ้งซื้อถ้าคิดจะซื้อซื้อทีเดียวไปเลยอย่าซื้อ ขยักขย่อนครับความใจร้อนไม่ดีหลอกครับ

ไม่เชื่อลองถามเทพๆจัดเสปคคอมดูครับเช่นคุณ lamoos และคุณ khow ดูเลยครับ

แนะนำรอเงินคลบก่อนซัก 30000 ค่อยจัดครับเพราะของ IT ตกไวมากถ้าซื้อมาแล้วมันออกตัวใหม่ราคาพอๆกันของที่คุณซื้อมาก็จะตกรุ่นทันทีราคาก็ตกไปด้วย

แนะนำให้จัดทีเดียวไปเลยครับเงินมันไม่บูดไม่เน่าหลอกครับ แต่ถ้าของซื้อมาแล้วมีแต่ราคาจะลดลงๆและตกรุ่นไปเรื่อยๆนะครับ

รอเงินถึงดีกว่าครับ อยากได้การ์ดจอตัวไหน และ cpu ค่ายไหน เอาไปทำอะไรเล่นเกมส์หรือทำงาน บอกไว้เลยครับเดี๋ยวจะคำนวณราคาให้ครับว่าต้องใช้เท่าไหล่และต้องซื้อตัวไหนบ้าง

ok นะครับ

cu2egg
4th November 2014, 15:39
ของที่จำเป็น cpu mb ram4g monitor hd ซื้อพร้อมกัน
แบบซื้อมาแล้วประกอบใช้ได้เลย

ซื้อมากองๆไว้เป็นชิ้นแต่ว่ายังไม่ใช้ เพราะของที่จำเป็นยังไม่ครบ
สมมุติว่าของครบตอน 3 เดือน
ของที่ซื้อไว้แต่เดือนแรกพอถึงเดือนที่ 3 ก็ราคาลงแล้ว ถึงจะนิดหน่อย
ประกันก็เดินไปแล้วตั้งแต่วันที่ซื้อ
สมมุติของบางอย่างเสียตั้งแต่ยังไม่ได้ใช้ แทนที่จะเครมแล้วได้ของเลยเพราะเพิ่งซื้อ กลับต้องมาเครมรอของเป็นเดือนเพราะซื้อของมากองไว้แล้วไม่ได้ใช้

แต่ vga ก็พอได้ ถ้ามี Onboard แล้วใช้ Onboard ไปได้ แล้วเอา VGA ดีๆมาใส่ทีหลัง Sound card ก็เหมือนกัน

MR.IT
4th November 2014, 16:00
ได้ครับ ผมก็ทำอยู่ครับ ไม่ได้ซื้อที่เดียว
สำคัญที่ Mainboard กับ PSU ครับ
เผื่ออนาคตก็พอ
คอมมันจะเปลี่ยนอะไรมากครับ แค่ CPU กับ VGA ดีๆชักตัวก็พอ
ส่วน Ram ถ้าไม่เอามา OC BUS บ้านๆก็ยังไหว..

ปล.ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ ^^ อย่าไปซีเรียสมาก

Zaraki Kempaji
4th November 2014, 16:31
ถ้าจะซื้อเผื่อ ผมแนะนำซื้อ HDD PSU Fan Case แผ่นรองเม้า มาครับ ของพวกนี้ตกรุ่นยากกกกกก

HDD จัดไป 2TB เผื่อเก็บหนังโป้
PSu 850W + 80plus รองรับกันยาวๆ
Fan ตามใจชอบ
Case หาแบบ Full tower เลยครับ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องพื้นที่ไม่พอ

mainboard ซื้อตอนนี้ไม่เวิร์คครับ DDR4 มาแล้ว แถมตัวที่รองรับก็ราคาสูงพอสมควร รอไปก่อน

kimasd555
5th November 2014, 15:39
ถ้าจะซื้อเผื่อ ผมแนะนำซื้อ HDD PSU Fan Case แผ่นรองเม้า มาครับ ของพวกนี้ตกรุ่นยากกกกกก

HDD จัดไป 2TB เผื่อเก็บหนังโป้
PSu 850W + 80plus รองรับกันยาวๆ
Fan ตามใจชอบ
Case หาแบบ Full tower เลยครับ จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องพื้นที่ไม่พอ

mainboard ซื้อตอนนี้ไม่เวิร์คครับ DDR4 มาแล้ว แถมตัวที่รองรับก็ราคาสูงพอสมควร รอไปก่อน

เก็บหนังโป๊ ! ผมว่าคงต้องหรอก ผมอยู่กินกับแฟนแล้วครับท่าน ^^

[Never]
5th November 2014, 19:28
เก็บหนังโป๊ ! ผมว่าคงต้องหรอก ผมอยู่กินกับแฟนแล้วครับท่าน ^^

เอาเก็บไว้ให้แฟนดูก็ได้ครับ

ONE OK ROCK
6th November 2014, 10:35
งบ 10000 คงต้องจัดมือ2 ละครับ จัดแยกหรือเป็นชุดเคส

ก็หาดูเลยใน OCZ Overclockzone

por
6th November 2014, 14:39
จัดแบบ ทีเดียวจะดีกว่านะ ผมก็เคยจะซื้อทีละชิ้น แต่ไม่เอาดีกว่า เก็บตังทีเดียวแล้วซื้อของดีๆไปเลยดีกว่า ซื้ออทีละชิ้น เด๋ี๋ยวอาจจะเกิดปัญหานะครับ เช่นมีชิ้นอื่นเสีย อาจจะกระทบของใหม่ก็เป็นได้

ละก็ที่ข้างบนบอกเก็บหนังโป้นี่เอิ่ม...ซื้อ HDD แยกส่วนตัวเป็นของหนังโป้อันเดียวเลยดีกว่าไหมครับ 2TB

(SSD 128 GB เอาไว้ลงวินโดว์ , HDD 1TB ไว้เล่นเกมส์ , HDD 2TB ไว้เก็บหนังโป้) ดูกันจนไข่แห้ง 55555

angelknight
6th November 2014, 14:49
มือใหม่ก็จัดไปทีเดียวให้จบ ไม่เก๋าจริงไปเล่นมือสองจะร้องเอานะ :o