PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะรู้ได้ยังไงว่า bios ของ Mainboard ตัวล่าสุดมีอะไรปรับปรุงจากตัวเก่า

sevenup
29th September 2011, 20:03
ตามกระทู้เลยครับว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่า bios ของ Mainboard ตัวล่าสุดที่โหลดมามันมีอะไรปรับปรุงจากตัวเก่าเช่นสามารถใส่ฮาร์ดแวร์ตัวใหม่ๆอะไรแบบนี้เพิ่มขึ้นบ้างได้ไหม

แล้วอีกนิดนะครับ บอร์ด m4a88tdv evo usb3 สเป็คเดิมๆของบอร์ดรุ่นนี้มันสามารถรอง ram ได้ตั้งแต่ 1066 ถึง 1333 แต่ถ้าโอเวอร์คล๊อกจะได้ถึง 2000 Mhz แล้วถ้าผมไม่โอเวอร์คล๊อกก็ไม่สามารถใส่ ram แบบ bus 2000 Mhz ได้เลยซิครับเพราะถึงซื้อมาใส่บอร์ดมันก็เห็น ram แค่ 1333 อยู่ดีไม่รู้ว่า bios ตัวใหม่มันจะทำให้บอร์ดเห็น ram เพิ่มมากขึ้นว่าเดิมได้หรือเปล่า รบกวนท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

rotary_wahwah
2nd October 2011, 12:05
ลองเข้าไปอ่าน log file ในเพจ bios ของเว็บบริษัทที่ผลิต mainboard สิครับ
ว่าเค้าปรับปรุงอะไรจากเดิมบ้าง แต่ถ้า m/b รองรับสูงสุดแค่ 1333
จะเอา ram มากกว่านี้มาใส่ ก็โดนลดเหลือ 1333 อยู่ดีแหละครับ
แต่ถ้า oc ได้ถึง 2000 ก็อาจมีลุ้นว่าสามารถเปิดการรองรับให้ถึง 2000 ได้ครับ
ต้องลองดูครับ