PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมต้องการจะศึกษาภาษา ซี ควรเริ่มใง

lucifer666
8th November 2014, 10:48
คือผมไปดูวิธการเขียนโปรแกรมภาษาซี
และผมก็คิดว่ามันคล้ายๆภาษารูบี้
ซึ่งผมก็มีพื้นฐานภาษารูบี้อยู่บ้าง จากการใช้โปรแกรมRpg maker

ปัญหาคือไอ้ภาษาcเนี่ยมันต้องไปเขียนที่ใหนครับ
ไม่รู้จริงๆ

sattawat1979
8th November 2014, 10:56
ซื้อหนังสือมาอ่าน แล้วลองหัดเขียนโปรแกรมง่ายๆดูครับ

ผมว่ามันสนุกดีนะครับ ได้ฝึกสมองดี เหมือนเล่นเกมยังไงยังงั้นเลย :yes

สมัยเรียนผมเรียน ภาษาปาสคาล ครับ ภาษา C++ ก็เรียนเหมือนกัน แต่ตอนนี้ความรู้ลงหม้อไปหมดแล้ว :o

คอนเซ็ปมันคล้ายๆเรียนคณิตศาสตร์น่ะครับ ใช้ตรรกะในการเขียนโปรแกรม

ปล. ผมได้เกรด B+ นะครับ วิชานี้ จำได้ :blush

saman14
8th November 2014, 11:29
http://www.codeblocks.org/

ลองใช้ตัวโค้ดบล็อค ดูครับ ปีนี้รุ่นน้องผม อ.สอนใช้ตัวนี้ (ปีผมใช้ visual studio แล้วแต่ถนัดกันไป)

สำหรับแนวคิดหรือalgorithmของแต่ล่ะภาษา แทบจะไม่ต่างกันเลย ต่างกันที่syntax ของตัวภาษาเท่านั้น

สำหรับจขกท.ที่มีพื้นฐานของอีกภาษา มาลองศึกษาภาษาC ก็ไม่น่าจะมีปัญหา สู้ๆครับ

ปล. ผมได้เกรด A นะครับ วิชานี้ จำได้ 2เทอมด้วย :blush