PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครยังเก็บทีวีจอแก้วไว้ดูบ้างครับ มาคุยกันได้

sattawat1979
9th November 2014, 01:53
วันนี้ผมนึกขึ้นได้ว่าเคยซื้อทีวีจอแก้วรุ่นเก่า 21'' ของ LG เก็บเอาไว้อยู่ อายุน่าจะสิบกว่าปีแล้วล่ะครับ

ก็เลยลองเอามาเปิดดูทีวีทั่วไป หลังจากที่ไม่ได้ดูมาเกือบปีได้มั้ง มันรู้สึกแปลกดีเหมือนกันนะ

ปกติทุกวันนี้ผมจะเคยชินกับจอ LED, Plasma จอใหญ่ๆ ประมาณ 50'' นิ้วขึ้นไป ดูทุกวันจนชินตา

พอมาเจอจอ 21'' มันรู้สึกว่าเล็กมากๆ ทั้งๆที่เมื่อก่อนผมก็ว่ามันก็ขนาดพอดีแล้ว

นั่งดูไปดูมา รู้สึกว่ากลับมาชอบภาพจากทีวีจอแก้วมากกว่าพวกทีวีรุ่นใหม่แฮะ ผมว่าภาพมันดูเป็นธรรมชาติกว่านะ

พวกทีวีรุ่นใหม่ที่เปิดกันตามห้าง มันเน้นความคมชัด และสีสันสดใสมากจนเกินไป ดูแล้วออกแนวคล้ายเกมไปซะหมด

ผมก็มีจอ Plasma Pana อยู่จอนึงก็ว่าภาพดูดีกว่า LED อีกนะ แต่ผมว่ามันก็ยังสู้จอแก้วไม่ได้อยู่ดี

จอแก้ว สีดำ ดำลึกดีจริงๆ ภาพดูมีมวลกว่า Plasma ซะอีก เพียงแต่จอแก้วมันความละเอียดต่ำกว่าเท่านั้นเอง นอกนั้นกินขาด

ดูทีวีเสร็จ ก็ดูหนังแผ่น DVD ต่อ ภาพก็ยังคงดีอยู่เหมือนเดิม แล้วต่อด้วยเสียบสายเล่น PS2 ก็ให้ความรู้สึกเหมือนย้อนยุคไปตอนเด็กๆเลย

ผมนั่งดูอยู่นาน รู้สึกว่าตัวเองโชคดีที่ยังเก็บมันไว้อยู่ รู้สึกดีจริงๆ :) ตอนนี้มีแผนการอยากได้จอแก้ว Sony 29'' อีกซักจอ ราคา 4000 บาทเอง มือสอง ถูกมากๆ

tumowen02
9th November 2014, 03:16
ผมยังดูอยู่ Sony 14นิ้ว ทนมาก 17-18ปีแล้ว ภาพยังแจ่มแจ๋วเลยล่ะ ซื้อมา4-5000ได้มั่งถ้าจำไม่ผิดอะนะ ใช้ดีคุ้มเลย 55555+

notlovegas
9th November 2014, 05:42
ที่ห้องผมมีอยู่เครื่องอยู่ตั้งอต่ก่อนผมเกิดน่าจะ20ปีละ เวลาดูต้องหมุนๆสัญญาณก่อนไม่งั้นภาพเลื่อน 5555

OhyeahH
9th November 2014, 07:16
ในห้องผมก็มี ยังใช้สายเอวีต่อเพล3อยู่เลย =w=

AV Fanboy
9th November 2014, 08:36
ใช้อยู่ครับตกทอดมาตั้งแต่รุ่นปู่ถึงรุ่นหลาน เกือบยี่สิบปีละเปิดทุกวัน

9th November 2014, 10:05
ข้อดีของจอแก้วอีกอย่างคือทนมากๆครับ ค่าซ่อม 300-500 บาท เอง ซ่อมแล้วก็อยู่ได้อีกนาน

ส่วนจอสมัยนี้ ซ่อมทีนึงต้องเปลี่ยนยกแผง หลักหมื่นเลยครับ = =' ซื้อใหม่คุ้มกว่า

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง resolution ผมว่าจอแก้วดีกว่าจอสมัยนี้อยู่หลายอย่างเลยล่ะครับ

น่าเสียดายที่เลิกพัฒนาไปซะก่อน

jaabkrain3
9th November 2014, 12:58
TV จอแก้ว ผมชอบมากๆ เลยนะ >< จอแบนๆ ใหญ่ๆกว้างๆยกให้พี่ชายไป
ส่วนผม จอแก้ว 21" ผมชอบโหลด หนังหรือการ์ตูน แบบไม่ HD ( แบบว่าโหลดจากพวก Youtube หรือ เวปดูหนังต่างๆ )
จอแบน LED ภาพมันจะแตกๆ แต่พอ ดูในจอแก้ว เสียบ USB เข้า IPTV แล้วเปิดไฟล์หนังที่โหลดมา โอ้โห ภาพอย่างงาม ชัดแจ๋ว ชอบสุดๆ
แถมยังทนด้วยอยู่มา 10 กว่าปีละ ไม่เคยเสีย

9th November 2014, 21:50
จอแก้วมันความละเอียดไม่สูงครับ เลยดูหนังที่ความละเอียดต่ำๆได้ดี แต่ดูหนังที่ความละเอียดสูงๆก็ดูได้เหมือนกัน ชัดมากซะด้วย ดูๆไปนึกว่าดูจอไฮเดฟ

ส่วนจอรุ่นใหม่ความละเอียดสูง ดูหนังได้แต่ความละเอียดสูงๆด้วยกันถึงจะดี ส่วนหนังที่ความละเอียดต่ำดูแล้วภาพแตก คอนทราสก็แย่ ห่วยจนดูไม่ได้เลยล่ะครับ

ที่บ้านผมมี จอ LCD , LED , Plasma , CRT ดูมาหมดแล้ว บอกได้เลยว่าจอแก้ว CRT ให้ภาพที่ใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุดครับ

จอรุ่นใหม่ๆ ปัญหาเยอะ ซ่อมก็ยาก ภาพก็สวยอยู่ แต่มันสวยแบบปรุงแต่งอ่ะครับ ขาดความเป็นธรรมชาติ อย่าง sony ที่ออกมาใหม่ triluminos อะไรนั่น

สีแดงก็แดงแปร๊ดกันเลยทีเดียว นี่ก็เว่อร์ไป

ถ้าจอแก้วทำความละเอียดได้สูงเท่า LED ล่ะก็นะ 4K ก็ 4K เถอะ :o

DeadCarnival
9th November 2014, 22:17
ที่บ้านผมก็มีจอ LCD (ตั้งไว้ในตรงที่นั่งเล่น) LED (จอคอม) และ จอแก้ว (ไว้ดูตอนนอน)

ส่วนตัวผมก็รู้สึกนะว่าจอแก้ว มันออกมาธรรมชาติกว่า สด แต่ไม่ใส่สีจนเกินไป ตอนแฟนผมซื้อจอ LCD มาใหม่ตอนแรกก็ตื่นเต้นนิดๆ (บ้านนอก)

พอเปิดดูก็เฉยๆ ภาพมันเนียนไม่ค่อยแตก แต่สีสันดูไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ ถึงจะปรับสีแล้วก็ตาม แต่ก็ยังรู้สึกได้ว่าจอแก้วมีความนวลกว่าพอสมควร

safekung
9th November 2014, 22:26
สีชัด สบายตา ผมก็ชอบกว่า

kachanking
9th November 2014, 22:45
พวกจอทีวี ที่เป็น LCD LED Plasma บลาๆ สมัยนี้มันชอบเอาสัญญาณ Input มาปรุงแต่งก่อนแล้วค่อย Output ออกมา ผมเห็นภาพตามร้านขายจอทีวีแล้วไม่เคยคิดจะซื้อเลย
แต่ถ้าเป็นจอคอมรุ่นดีๆผมว่ามันดีกว่า CRT นะ (ยกเว้นเรื่อง Viewing angle) โดยเฉพาะพวก High-end สำหรับมืออาชีพ แต่งรูป ทำวีดีโอ จอที่พวกนี้ใช้นี่ให้สีสันเที่ยงตรงกว่า CRT เยอะ แต่ราคาก็เยอะมากด้วย 555

ปล. เวลาจ้องหน้าจอ CRT นานๆผมรู้สึกปวดตาเร็วกว่าจอ LCD ถูกๆยังไงไม่รู้ สงสัยจอ CRT รังสีเยอะ

Acedia
9th November 2014, 23:05
มีหมดครับที่บ้าน จอแก้วแบบนูนอยู่ห้องนึง แบบจอแบนอยู่อีกห้องนึง และยังใช้ทั้ง2เครื่องดูอยู่ทุกวัน 555

niknana
9th November 2014, 23:12
ของผม Sanyo 29" รุ่นอะไรไม่รู้ พ่อกับแม่ผมยังใช้อยู่เลยไม่มีตังเปลี่ยน
ปีใหม่นี้ว่าจะซื้อ LCD สัก 42" แบบ 3มิติไปให้ มีใครเสนอไหมครับรุ่นไหนดี

hisawahiroki
9th November 2014, 23:50
สูงสุดคืนสู่สามัญ อิอิ

por
10th November 2014, 12:04
ผมก็มี โตชิบ้า 21 นิ้วเครื่องนึงครับ เอาไว้เล่น Hatsune miku ใน ps3 ครับ จอมันไม่ใหญ่มองปุ่มง่าย(ใช่มาตั่งแต่ PS1 ตอนผม ป.4 จวบจนปัจจุบันอายุ 26) ไม่เคยซ่อม สีไม่เคยเพี้ยน

เคยนั่งเล่นใน 47 นิ้ว มองแทบไม่รู้เรื่อง ห่างกันเป็นวา

pinitko
11th November 2014, 14:41
มีอยู่แต่จอ อมแดงเลยไม่ได้ใช้ ใช้ LEC 39 นิ้ว ดูหนังอาหลองยังกะดูหนังย้อน20-30กว่าปี ต้องมาดูจอแก้ว 555