PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไงกับวงการบรรเทิงไทยที่ชอบพูดภาษาไทยคำ อังกฤษคำ ?

kimasd555
9th November 2014, 18:06
คิดยังไงกับวงการบรรเทิงไทยที่ชอบพูดภาษาไทยคำ อังกฤษคำ ?

Dreamm
9th November 2014, 18:16
สั้นๆ ตอแหล

Zidane
9th November 2014, 18:18
มันเป็นเรื่อง normal ที่ superstar เค้าทำออกมาจาก feeling มันอาจจะ adnormal sometime บ้าง ผมว่ามันยัง
makesense กว่าพวกที่พูด Thai แต่ออกสำเนียงฝรั่ง แบบ so confused มาก
พวกนี้ทำ annoy มากกว่าซะอีก

เพลงเพราะนะแต่ร้องแบบนี้ I can't take it. จะวิงๆ

http://m.youtube.com/watch?v=_-xEV9f1xE0

lazy
9th November 2014, 18:42
ฟังไม่รู้เรื่องครับ ผมยังงงอยู่เลยว่ามันคุยอะไรกัน = - =''
สลิดอะไรนักหนา

taweewong
9th November 2014, 18:43
ถ้าเป็นคนที่ไปอยู่ต่างประเทศมา แล้วพูดไทยคำ engคำ ผมก็เฉยๆ เค้าอาจนึกคำไทยไม่ออก แต่บางครั้งก็ไม่เข้าใจว่าพูดทำไม ถ้าคนฟังไม่เก่ง eng อ่ะ ก็งงอ่ะดิ

oniwaga
9th November 2014, 18:49
คำบางคำ มันแปลเป็นไทยยากนะ เอาแบบ คำว่า ฟรี
แล้วอีกอย่าง ถ้าพูดทุกวัน มันติดปากป่ะ

แต่บางทีก็ต้องยกเว้นให้บางคน

นรกตัวสุดท้าย
9th November 2014, 18:59
เอกลักษณ์ของเจ้าตัวมั้งครับ ไม่งั้นก็ดัดจริต

kiraraoo
9th November 2014, 19:24
ไม่ใช้แค่วงการบังเทิงไทยหรอกครับที่พูด "ไทยคำ อังกฤษคำ" พวกที่ไปอยู่ต่างประเทศมาหลายปี เวลานึกคำไทยไม่ออกเขาก็ต้องใช้คำภาษาอังกฤษ อย่าเหมารวมว่าทุกคนเลยครับ เด็กนอก เด็กไทยมันไม่เหมือนกัน เพราะอย่างไรคนที่คิดว่าเขาดัดจริตจริงๆไม่ว่าอย่างไรก็ดูออกอยู่แล้วครับ อย่าไปสนใจเลยครับไม่ชอบก็อย่าไปดูมัน

PreciousTar
9th November 2014, 19:47
ตอแหล ไม่ชอบเลย

hellohunter
9th November 2014, 20:12
ทำให้คนอื่นคิดว่าตัวเองเก่งมั้ง?

SixxTheRipper
9th November 2014, 20:17
เฉยๆครับ ปกติดี

Newdiamond
9th November 2014, 20:26
มีสองอย่าง พูดไทยไม่ถนัด กับ ดัดจริต

Blue_Diamond
9th November 2014, 20:52
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน อะนะ

por
10th November 2014, 12:25
ถ้าเคยไปอยู่ ต่างประเทศมาหลายปี โอเคอาจจะปกติ

แต่ถ้าไม่เคยไปอยู่...ตอแหล ตามกระแสดาราคนอื่น(ทำให้ดูเหมือนฉลาด)

จริงๆ มองก็รู้แล้วครับ ว่าใครตอแหล หรือ ไม่แหล:o

KooBABA
10th November 2014, 12:37
ผมว่ายังน้อยกว่านักการเมืองอีก :o

DukeInth
11th November 2014, 00:35
ถ้าใช้แล้วมันกระชับ และได้ใจความกว่าภาษาไทยก็ไม่เป็นไรหรอกเนาะ

nakiann123
11th November 2014, 03:36
ผมก็คนนึงที่พูดไทยคำอังกฤษคำ

เพราะภาษาอังกฤษในบางคำ มันเมคเซ้นกว่า

L4ST7T4ND
11th November 2014, 11:38
เฉยๆนะครับ

ส่วนใหญ่คนที่แอนตี้การพูดไทยคำอังกฤษคำจะไม่เก่งภาษาอังกฤษครับ
เพราะคนที่เป็นอังกฤษเค้าจะเข้าใจ

เพราะในความจริงไม่มีใครใช้ ไทยคำนึง อังกฤษคำนึงขนาดนั้นหรอกครับ เว้นแต่พวกที่ดัดจริตจริงๆ

nook6199
11th November 2014, 12:03
คนบางคนอาจเผลอพูดแบบไม่ตั้งใจ คืออาจมาจากพื้นเพและสภาพแวดล้อมของเขา
แต่อีกพวกคือ Wannabe พยายามดัดจริต แต่ฟังยังไงมันก็ดู...แหล

kurolykan
11th November 2014, 12:33
แล้วแต่คน แล้วแต่คำ แล้วแต่ประโยค

บางคนก็เอามาใช้ได้น่าหมั่นไส้ดี ในขณะที่บางคนก็ใช้โอเคอยู่
ภาษาอังกฤษในบางคำมันสั้นและกระชับกว่าภาษาไทยเยอะ
บางครั้งคนเราก็นึกคำไม่ออกชั่วคราวก็หยิบภาษาที่นึกออกมาใช้ก็มี

ผมก็คนหนึ่งที่พูดไทยคำอังกฤษคำบางครั้ง

ตอนเรียนผมก็อ่านสื่อภาษาอังกฤษเอาในบางวิชาเพราะมันเข้าใจง่ายกว่าภาษาไทยจริงๆ ศัพท์วิชาการภาษาไทยมันชวนเวียนหัวสำหรับผมน่ะเวลาอ่านเยอะๆ แล้วงงต้องแปลความหมายกัน 2 3 ตลบก็มี ในขณะที่ภาษาอังกฤษ คำเดียว อธิบายชัดเจนเข้าใจได้เลย

sydyon
11th November 2014, 12:37
เฉยๆครับ

เรื่องของเขา

niknana
11th November 2014, 13:04
ฝึกภาษา*********

CanDiiZ
11th November 2014, 14:04
ก็เชิญพูดภาษไทยอย่างเดียว ใช้ภาษาไทยอย่างเดียว เขียนภาษาไทยอย่างเดียวกันต่อไป

ในขณะที่ พม่า ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย เค้าพูดภาษาอังกฤษได้

ชาตินิยมกันแต่พอดี ไทยไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าวันนึงคนทั้งโลกใช้ภาษากลางคือภาษาอังกฤษ จะยังพูดแต่ภาษาไทยกันอยู่มั๊ย

ดาราหลายๆคนเค้าก็มีธุรกิจ ติดต่อเพื่อน ติดต่อต่างประเทศ บางคนเคยไปเรียนต่างประเทศ เคยไปอยู่ หรือมีเพื่อนลูกครึ่ง/ต่างชาติ หรือไปเที่ยวบ่อย

บางทีมันก็ติดปาก แถมศัพท์บางคำภาษาอังกฤษมันคลุมกว่า

อย่าให้เห็นละกันครับว่ารับโทรศัพท์แล้วพูดว่า "ฮัลโหล" จะเอาวุ้นแปลภาษายัดปากเลย

Mcarmy
11th November 2014, 15:00
ก็แล้วแต่อ่ะนะ ผมเองยังใช้เลย แต่ไม่ใช่ขึ้นหรือเน้นเสียง ให้มันดู ตอแหลอ่ะ แต่บางคำมันต้องพูดให้ถูกต้องไม่งั้นฝรั่งไม่รู้เรื่อง มันเลย ฟัง ตอแหล แต่จริงๆ ไม่ใช่ไง
พวกดารา หรือ เกย์ มันชอบดัดเสียงให้มันเพี้ยน แล้วทำหน้าตาแบบ ดูแล้ว ถึงนำคำมาใช้ได้

kimasd555
11th November 2014, 18:03
ก็เชิญพูดภาษไทยอย่างเดียว ใช้ภาษาไทยอย่างเดียว เขียนภาษาไทยอย่างเดียวกันต่อไป

ในขณะที่ พม่า ลาว เวียดนาม กัมพูชา มาเลเซีย เค้าพูดภาษาอังกฤษได้

ชาตินิยมกันแต่พอดี ไทยไม่ใช่ศูนย์กลางจักรวาล

ถ้าวันนึงคนทั้งโลกใช้ภาษากลางคือภาษาอังกฤษ จะยังพูดแต่ภาษาไทยกันอยู่มั๊ย

ดาราหลายๆคนเค้าก็มีธุรกิจ ติดต่อเพื่อน ติดต่อต่างประเทศ บางคนเคยไปเรียนต่างประเทศ เคยไปอยู่ หรือมีเพื่อนลูกครึ่ง/ต่างชาติ หรือไปเที่ยวบ่อย

บางทีมันก็ติดปาก แถมศัพท์บางคำภาษาอังกฤษมันคลุมกว่า

อย่าให้เห็นละกันครับว่ารับโทรศัพท์แล้วพูดว่า "ฮัลโหล" จะเอาวุ้นแปลภาษายัดปากเลย
ภาษาอื่นอ่ะเรียนได้ แต่คุยกับคนไทยด้วยกัน จะไทยคำengคำทำไม

civilzaza
11th November 2014, 18:49
มันติดเป็นนิสัยกับ"คนบางคนที่เคยใช้บ่อยๆ"มั้งครับ อย่างผมก็มีหลุดบ้างเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้ไปเรียน ตปท นะ แค่คุยกับชาวต่างชาติล้ะเพลินไปหน่อย 55

น้องผมไปจีนมา 1 เดือนเอง ก็พูดแบบขัดๆกับบางคำในภาษาไทยเพราะไม่ค่อยได้ใช้ พ่อผมก็เช่นเดียวกัน

แต่ที่ จขกท. พูดถึงวงการบันเทิง ผมก็ว่าบางคนดูแล้วก็รู้เลยว่าดัดปลาสลิดไปหน่อย บางคนเขาก็ใช้จนอาจจะหลงๆบ้าง ดูรู้กันอยู่

ปจบ. ภาษาต่างประเทศมีอิทธิพลมากกับประเทศเรา คงปฏิเสธไม่ได้ที่จะไม่เรียก"คอมพิวเตอร์"ว่า"คณิตกรณ์"

golfrest
11th November 2014, 18:52
เข้ามาเรียนมหาลัยแล้วจะชินครับ กับการพูดไทยคำอังกฤษคำ เพราะบางทีการอธิบายบทเรียน การใช้ภาษาอังกฤษก็ช่วยให้เข้าใจง่ายขึ้น เพราะมันไม่ซับซ้อน ไม่เล่นคำเหมือนภาษาไทย ยิ่งเวลาเรียนกับอาจารย์นี่ เดี๋ยวไทยคำอังกฤษคำ บางทีมาแบบอังกฤษล้วนไม่มีซับเลยก็มี ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยใช้นะ แต่พอเรียนไปเรื่อยๆ มันก็ติดไปเอง อย่างคำแค่ว่างานที่เป็นโครงงาน ผมยังติดเรียกว่าProjectละ การบ้าน บางทีก็Homeworkบ้างAssignmentบ้าง

oBenjungo
11th November 2014, 18:55
ผมได้ยินทีไรนะ ผมว่าไอ่-อี่ นี่ พูดจากกวนทีน ฟังไม่รู้เรื่อง รู้สึกอารมณ์เสียตลอดเลย หน้าตาก็ไทย แต่พูดจาไม่รู้เรื่อง สลับไปสลับมา

DeadCarnival
11th November 2014, 19:05
ผมบางทีก็เป็นนะ บางครั้งมันไม่รู้จะใช้คำไทยอธิบายยังไงให้ได้ใจความ ให้กระชับเข้าใจ เลยใช้ภาษาอังกฤษช่วยไปเลยคำเดียว

http://www.youtube.com/watch?v=lZGfviT_Lb0&index=2&list=TL0gj7K_tc8Lw

theneddube
11th November 2014, 19:40
อิจฉาหรอครับ ??

awess
11th November 2014, 19:56
เฉยๆนะ
การสื้อสารคือส่งผ่านข้อมูลจากผู้พูดไปผู้ฟัง
ถ้าเขาคุยกันรู้เรื่อง ก็โอเค
แค่นั้น แต่ถ้าอยากฟังเขารู้เรื่องด้วย
ก็ไปเรียนภาษาอังกฤษฮะ

M4A1Predator
15th November 2014, 01:25
ผมว่าก็ดีนะครับ การ switch หลายภาษามันน่าช่วยพัฒนาด้วยมั้ง
แล้วมันก็แล้วแต่คนด้วยนะ แต่ผมชอบนะไทย คำ eng คำ

ผมว่าไม่ต้องไปคิดอะไรมากหรอกครับ :o

TheGNIK
15th November 2014, 01:49
สมกับเป็นคำถามจากมันสมองของประชาชนในประเทศกำลังพัฒนาประเทศหนึ่งเลยครับ
แปะ แปะ แปะ