PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครื่องดับแล้วบูทขึ้นใหม่เอง สาเหตุมาจากไหนเหรอครับ

bigbang06
24th November 2014, 18:34
ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเล่นเกมส์ ผมเอาเคสไปติดพัดลมเพิ่มทุกจุดเลย รอบเคสก็ประมาณ 5 ตัว ข้างหน้า 2 ตัว ดูดเข้า ด้านข้าง 2 ตัว ดูดออก ข้างหลัง 1 ตัว ดูดออก

ให้ร้านเช็คด้วย เขาบอกว่าไฟพออยู่แล้ว ตอนที่ไม่เล่นเกมส์บางทีก็ดับครับ นานๆที บางทีเล่นเกมส์ก็ไม่ดับ

มันเป็นก่อนติดพัดลมเคส พอเอาไปติดพัดลมเคสเพิ่มนึกว่าจะหายดับ แต่ก็ไม่หาย คอมดับแล้วมันไม่ดับไปเลยนะครับ พอดับปุ๊ป บู๊ทขึ้นมาใหม่เลย

เสปคเครื่องครับ

i5 4690 3.50 ghz
MSI GTX 760 2 GB
RAM 8 GB
M/B Asrock H97 pro 4
POWER SUPPLY - COUGAR 650W 80+ http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/11488/6/POWER-SUPPLY-COUGAR-650W-80-

Edit::

นี่คืออาการค้างครับ มักเป็นตอนเล่นเกมส์ บางครั้งก็เป็นตอนเข้าเน็ตปกติ บางทีก็ดับไปเลยแล้วบูทขึ้นเอง

ปรากฏหน้าจอลายๆ แบบในภาพที่ผมนำมาลงด้านล่างนั่นล่ะครับ แล้วค้างไปเลยกดอะไรไม่ได้

แล้วสักพักจะเด้งมาหน้าจอแล้วขึ้นว่า display driver stopped responding and has recovered เกี่ยวกับไดร์เวอร์การ์ดจอ

แต่ผมลงใหม่ล่าสุดแล้ว ลบตัวเก่าสะอาด ยังไม่หายเลย ผมไม่รู้วิธีแล้วตอนนี้

http://upic.me/i/1r/3if1d.jpg (http://upic.me/show/54000063)

snakeup
24th November 2014, 18:45
ลองใช้โปรแกรม msi afterburner ดูอุณภูมิตอนเราเล่นเกมไปด้วยก็ได้ครับ สาเหตุมีหลายอย่างเลย Driver การ์ดจอก็มีส่วน อุณภูมิเครื่องร้อนเกินจุดสูงสุดก็อาจจะดับแล้วบูทใหม่ได้ ลองลบไดรเวอร์การ์ดจอแบบคลีนให้เกลี้ยงแล้วลงใหม่เป็นตัวล่าสุดดูครับ

LittleLilly
24th November 2014, 18:50
ผมเคยเป็นนะครับ
ครั้งแรก
เคยถอดแรมออกมาแล้วเอายางลบๆเบาๆ
แล้วใส่กลับไปใหม่ ดูแล้วให้รู้สึกแน่นแน่นอน
แล้วอาการแบบนี้หายนะครับ

ครั้งที่สองเป็นอีกเครื่อง
ผมเอาไปยาซิลิโคนตรงชิบใหม่อ่ะครับ
แล้วหาย

ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ
ผมแค่เคยมีประสบการณืนะครับ
ไม่รู้จะใช่แบบที่ผมเป็นรึเปล่า
:gamer

Hyakko
24th November 2014, 19:38
เล่นๆไปมันรีเครื่องเอง เฉยๆ ไม่ได้เครื่องดับใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ลองเข้าไปปิด auto restart สิครับ เผือหายมเคยเป็น
http://upic.me/i/9c/63untitled.png (http://upic.me/show/53663399)

por
27th November 2014, 14:08
เป็นที่ระบบเดินสายไฟในบ้านแล้วครับถ้าบอกว่าไฟพอ อาจจะอยู่ปลายสายหรือไม่ก็ สายนั้นใช้ไฟหลายจุดทำให้ไฟตก(คอมไฟสะดุดหน่อยมันก็รีแล้วครับ) ในกรณีนี้ผมเชื่อว่านายไม่มี UPS ใช้

สังเกตุง่ายๆ ถ้าเล่นช่วงใช้ไฟน้อยๆ(ดึกๆ มันจะไม่ค่อยรีใช่ไหมหรือเล่นเกมส์ไม่กินการดจอมากมันจะไม่ค่อยรี) ถ้าใช่ ไปหา UPS มาใช้ครับ แสดงว่าเป้นบ้านเก่า หรือ ไม่ก็ไม่ใช่บ้านโครงการ(จ้างช่างสร้างเอง)

ส่วนกระทู้ข้างบนส่วนมาก ป้องกันการรีสตารท์จากวินโดว์รวนครับ ยกตัวอ่างจอฟ้า เป็นต้น

คอมรีมีแค่ 3 อย่างแหละครับ

PSU เก่าจ่ายไฟไม่นิ่ง(มันจะรี)

PSU จ่ายไฟไม่พอ (มันจะดับ)

PSU จ่ายไฟพอ แต่ไฟในบ้านไม่พอ ก็ รี เหมือนกัน

ส่วนรีจอฟ้า ไม่นับครับ อันนี้เครื่องโดนไวรัสแฮงค์

ส่วน แรม อันนี้ก็พอเป็นไปได้ครับ(แต่น้อยโครตๆ)เพราะต้องเป็นคอมที่ใช้มานานๆแล้วถึงจะเกี่ยวกับแรม เท่าที่ดู นายคงเป็นคอมใหม่ไม่ถึงปี หรือ ครึ่งปีด้วยซ้ำไป

ส่วนความร้อนคอมรี ตัดไปได้เลยครับ กรณีถ้าเป็นความร้อน CPU คุณต้องร้อนเกิน 80 ขึ้นไป และก่อนรีส่วนมากมันจะลดการทำงานของ CPU ให้ช้าลง(เพื่อลดความร้อน) แต่ถ้าลดการทำงานCPU แล้วมันยังร้อนต่อ มันถึงจะรีครับ ส่วนการ์ดจอ คงต้องทะลุ 90 ขึ้นไปแหละครับ ถึงจะเรียกว่าร้อน เพราะสมัยนี้ Full โหลดจริงๆวิ่งประมาณ 75 ยังอย่ได้แบบชิวๆ

และเท่าที่ดู ถ้าไม่OC คอมสมัยนี้ไม่มีแล้วครับ รีเพราะความร้อนตัดไปได้เลย

pop99
27th November 2014, 15:50
แรปบนก็มีเหตุผลอยู่นะครับ ลองดูว่าไฟแถวบ้านมันตกบ่อยปาว ถ้ามาจากสาเหตุนี้ UPS ต้องซื้อมาใช้ซะอันครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ ตัดเรื่องความร้อน ก็คงต้องมองไปที่ COUGAR 650W มันจ่ายไฟเสถียรสมกับ 80+หรือปาว 760 มันกินไฟอยู่ ไม่แน่บางตัวใหม่ๆก็เป็นได้ครับ
ค่อยๆหาสาเหตุไปครับ อาการนี้ ต้องไล่ๆกันไปเรื่อยๆ

sinjin
1st December 2014, 12:19
พึ่งเป็นมาสดๆร้อน ประมาณ 2-3 วันก่อน แก้โดยการ ถอด hdd ถอดถ่าน bios ออก แล้วเปิดเคส เป่าขี้ฝุ่นใหม่หมด (ขี้ฝุ่นเยอะมาก) ประกอบคอม เปิดใช้อาการหายสนิทเลยคับ ก่อนหน้านี้ แค่แตะเคสนิดหน่อยก็ดับละครับผม

ckdh
1st December 2014, 12:51
ผมเคยเป็นอยู่เหมือนกัน แต่ของผมคอมมันจะรีเองเวลา Full Load หาวิธีแก้อยู่นาน
สุดท้าย PSU เสื่อมจ่ายไฟไม่นิ่ง เปลี่ยนทีหายสนิทไม่เป็นอีกเลย

OverTrooper
1st December 2014, 13:51
ไม่รู้ว่า จขกท. เป็นแบบผมหรือเปล่านะ ตอนแรกผมก็ดับแล้วรีสตาร์ทขึ้นมาใหม่เอง หาสาเหตุไม่เจอ คิดไปสาระพัด ไม่หาย เลยยกไปให้ช่างที่ร้าน(ร้านที่ซือคอมนั่นแหละดู อ่อชื่อร้านAutonet) เอาไปทิ้งไว้ที่ร้าน1สัปดาห์ ช่างก็ทำการเปิดทั้งวันทดสอบโปรแกรมหนักๆ ปรากฏว่าไม่ดับ และหาสาเหตุไม่เจอ มาดูกันต่อที่บ้านผม ถ้าจะคิดว่าปลั๊กไฟที่บ้านผมเก่าจ่ายไม่พอ คิดผิดคิดใหม่ฮะ ใช้ตู้เย็น 2 เตารีด 1 หมอหุงข้าว 1 ในปลั๊กเดียวยังไม่มีดับ จนผมเอะใจขึ้นมาว่า ซื้อคอมมาใหม่ทำไมสาย power supply มันเก่าๆฟะ อ๋อตูใช้สาย power supply ของเครื่องเก่าอยู่ที่มันเป็นวันต์ปลอม ยังไม่ได้ใส่ของอันใหม่ที่มากลับกล่อง เลยไปหยิบมาเปลี่ยนให้มันเป็นของมันซะ ปรากฏว่าหายครับ หายขาดมาร่วมปี สาเหตุคือไอ้สาย power supply อันเก่าที่ไม่ใช่อันที่มากับอันใหม่จ่ายไฟไม่นิ่ง โง่มาตั้ง 5 เดือน ปัญหาอยู่แค่นี้เองคิดดูโอ้โห - -a

bigbang06
21st December 2014, 12:26
เจอตัวปัญหาแล้วครับผม ช่วยด้วยนะครับ *

EK007
21st December 2014, 12:37
เคยแต่ กด ปิดเครื่องแล้วเครื่องบูตใหม่เอง เป็นเพราะเม้าส์ช็อต

zerokey
21st December 2014, 12:44
เคยเจออาการนี้ แต่ของผมเป็นเพราะ CPU ร้อนเกินไปต่อให้ติดพัดลมแล้ว แต่ซิลิโคนที่ทาบริเวณระหว่างตัวพัดลมกับตัว CPU มันแห้ง ทำให้ถ่ายความร้อนได้ไม่ดีพอ ตอนนั้นผมต้องโละเครื่องใหม่เลยรู้ช้าไป เสียยันบอร์ด - -*

jusmies
21st December 2014, 13:02
อันนี้เเนะนำนิดนึงคับ พอดีเคยเป็นไม่กี่วันนี้เอง ถ่าน BIOS ก็ได้นะคับ เพราะอาการเเบบนี้ ผมเป็นมาเเล้ว เปิดเครื่องครั้งเเรกไฟเข้าปกติ เเต่จู่ๆก็รีเอง น่าจะหายนะคับ