PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเป็นเหมือนผมบ้าง

doraeball20
30th September 2011, 03:52
มันเป็นอาการเหมือน เมารถ อะครับ
เวลาเล่นเกมแนว FPS จะมีอาการคลื่นไส้ตลอดเลย ผมเล่น crysis 2 เล่นไป 5 นาที คลื่นไส้มาก แค่เดิน ก็คลื่นไส้แล้ว ยิ่งหันซ้าย หันขวา หาศัตรูอีกจะอ๊วกเลย เกมอื่นก็เป็นนะครับ เกมที่มุมมองบุคคลที่ 3 อย่างdead space หรือ ไม่ก็ silence hill อะครับ เวลาเดินไปเดินมา ก็มีอาการเวียนหัว คลื่นไส้ เกม dragon age2 ที่เพิ่งเคยเล่นมาก็ยังไม่อาการนิดๆเลย เวลาตอนเดินทำภารกิจ แต่ตอนสู้ไม่เป็นไร

มันชอบมึนตรงกด WASD เดินไปตามทางนี่แหละ

เกมที่เล่นแล้วไม่คลื่นไส้ ก็มีแต่เกมแนว RTS อะครับ อย่าง starcraft2

เวลาเล่นเกมปรับภาพแค่ 1280*720 เองครับ

ช่วยบอกสาเหตุ กับ วิธีแก้อาการหน่อยครับ

spec คอมผมนะครับ
AMD 64 athonX2 3.3Ghz ram ddr2 2 gb
VGA sapphire hd6790 1 gb GDDR5
monitor LED samsung 21.5นิ้ว s22a300b
power supply 500 watt

ใครที่เคยเป็นมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย****

เล่นแล้วอยากจะอ๊วกเลย TT

GAIA
30th September 2011, 04:04
ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับSpecคอมหรือการตั้งค่าResolutionนะครับ คงเป็นเพราะคุณไม่เคยเล่นแนวนี้มาก่อน หรือเล่นไม่บ่อย แต่ผมเล่นครั้งแรกผมเฉยๆนะครับ

ดูภาพอย่าไปคิดตามคิดไว้แค่ หาศัตรูแล้วก็ยิงก็พอ

[Never]
30th September 2011, 04:05
Crysis นี่ไม่เถียงเลย = = เพราะผมเองก็อ้วกแทบแตกเหมือนกัน

doraeball20
30th September 2011, 04:18
นั่นแหละครับที่หา ศัตรู หันซ้ายหันขวาทำเอาตาลาย จะอ็วกเลยcrysisเนี่ย
แต่ผมก็เพิ่งจะมาเล่นเกมออฟไลน์สเปคสูงๆนะครับ ปกติเล่นแต่เกมออนไลน์ อยากเล่นให้เคลียซะทีครับ ไม่กล้าฝืนเล่นกลัวอ้วกจนตายก่อนได้เจอบอส55+

RES_PAUL
30th September 2011, 05:36
ลองปิด motionblur ดูครับ(มันปิดได้ไหมหว่าไม่เคยลอง) แต่ผมว่าไม่น่าหายหรอกน่ะมันคงเป็นเพราะคุณยังไม่ปรับสภาพให้เข้ากับมันน่ะครับ - -'' รักที่จะเล่น FPS แค่นี้จิ๊บๆครับ

[Never]
30th September 2011, 06:02
แต่ FPS แนวอื่นไม่น่ามีปัญหาน๊ะ Crysis อ่ะมันเวอร์ไปทำให้แยกไม่ค่อยออกว่าอันไหนศัตรูอันไหนสิ่งของ
ลองเล่นเกมส์อื่นสิ แล้วจะยิงเนี่ยใช้สติ เลื่อนเมาส์ไป ไม่ใช่ส่ายเม้าแล้วกาดอย่างเมามันส์ = =
ถ้าอยากกาดมันส์ฟจริงๆ ไปMW2เลย ว๊ากกกก แหลก

RES_PAUL
30th September 2011, 06:06
;261347']แต่ FPS แนวอื่นไม่น่ามีปัญหาน๊ะ Crysis อ่ะมันเวอร์ไปทำให้แยกไม่ค่อยออกว่าอันไหนศัตรูอันไหนสิ่งของ
ลองเล่นเกมส์อื่นสิ แล้วจะยิงเนี่ยใช้สติ เลื่อนเมาส์ไป ไม่ใช่ส่ายเม้าแล้วกาดอย่างเมามันส์ = =
ถ้าอยากกาดมันส์ฟจริงๆ ไปMW2เลย ว๊ากกกก แหลก

นี่พึ่งตื่นหรือไม่ได้นอนเลยเนี่ยครับ - -'' อ้อ MW2 ผมก็เล่นแต่ลบไปแล้วจะรอเล่น alterops แทน

BeBoy2012
30th September 2011, 06:18
ผมไม่มึนนะครับเฉยๆ

Joshua
30th September 2011, 11:55
crysis2 ผมยังไม่เคยเล่นคับ แต่ผมเป็นกับเกม Rogue warrior กับ battlefield bad company 2 อ่าคับ แค่เดินก็ไม่ไหวแล้ว

muek9999
30th September 2011, 12:03
ของอย่างงี้มันแล้วแต่คนครับ ผมเล่นแรกๆภาพสวยจัดปวดหัวแทบทุกวันตอนนี้ไม่ล่ะครับ เกมไรจัดมาได้หมด Crysis2 ไม่สะทพสะท้าน

napthegta
30th September 2011, 12:07
crysis ผมโหลดมาเล่นได้5 วันก็คลื่นไส้ จะอวกละครับ:sweat

doraeball20
30th September 2011, 22:54
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

doraeball20
30th September 2011, 22:56
crysis2 มันปิด blur ไม่ได้อะครับ มันให้เลือกปรับแค่ 3 อย่างอะครับ gamer advande hardcore

LPC
30th September 2011, 23:36
ของผมที่มีอาการก็คือ dead island ครับ คือเล่นไปซักชั่วโมงจะเริ่มมืนแล้วก็แรงขึ้นเรื่อยๆ จนต้องเลิกเล่นไปเลย
ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนกับผมรึเปล่า แต่ส่วนตัวผมว่ามันสมจริงเกินไป แค่ตอนเปลี่ยนแม็กกระสุน จอยังเคลื่อนตามจังหวะมือเลย

[Never]
30th September 2011, 23:40
นี่พึ่งตื่นหรือไม่ได้นอนเลยเนี่ยครับ - -'' อ้อ MW2 ผมก็เล่นแต่ลบไปแล้วจะรอเล่น alterops แทน
อ๋อตอนนั้นยังไม่นอนเลย = = มานอนตอน7โมงเช้าแล้วตื่น 6โมงเย็น

RES_PAUL
30th September 2011, 23:40
อ่อนเอ้ยยยยยยยยยย ยังจะมาโม้เสปค ถุ้ยยยยยยย เล่นเกมนิดๆหน่อยๆ จะตายขึ้นมาเเละ

เอ่อใจเย็นๆครับมีปัญหาอะไรกันมาก่อนรึปล่าวเอ่ย :sweat

m4a1m16a2
30th September 2011, 23:43
Crysis นี่ผมเป็นทุกภาค -*-

!Gamer_พี!
30th September 2011, 23:43
อ่อนเอ้ยยยยยยยยยย ยังจะมาโม้เสปค ถุ้ยยยยยยย เล่นเกมนิดๆหน่อยๆ จะตายขึ้นมาเเละ
พูดเหมือนตัวเองมีปมด้วย เรื่องแบบนี้ไม่เจอเองไม่รู้หรอก อีกอย่างสเป็คเขา จะโม้ทำไมกากจะตาย (ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะ)
อย่าทำให้เสียชื่อเสียงชาวร็อคสิครับ ไอ้ไก่กาก ^ ^

doraeball20
1st October 2011, 01:36
จากที่ได้อ่านมา ก็มีคนเป็นแบบผมเยอะเหมือนกัน คงต้องปรับตัวให้ชินกับเกมแล้วครับ

doraeball20
1st October 2011, 01:39
พูดเหมือนตัวเองมีปมด้วย เรื่องแบบนี้ไม่เจอเองไม่รู้หรอก อีกอย่างสเป็คเขา จะโม้ทำไมกากจะตาย (ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะ)
อย่าทำให้เสียชื่อเสียงชาวร็อคสิครับ ไอ้ไก่กาก ^ ^

TT เค้าว่าสเปคเรากากด้วยแหละ T_T

!Gamer_พี!
1st October 2011, 01:41
TT เค้าว่าสเปคเรากากด้วยแหละ T_T

ใครหรอ ^_^

gogo2000
1st October 2011, 01:48
ผมเคยเป็นแต่มีคนบบอกผมว่าเวลาเล่นนะผมจ้องจอมากเกินไป เขาแนะนำให้ผมไม่จ้องมากมองผ่านไม่ต้องเพ่งไปจุดใดจุดหนึ่งให้มอง ไปทั่วๆจอ มันช่วยลดได้เยอะเลยครับ(หรือเป็นแค่ผมคนเดียวเนี้ย)

ปล.อย่าออกทะเลสิ คนมันจะเกรียนปล่อยมันไปอย่าไปสน

~[v]~THAILAND~
1st October 2011, 02:43
พี่ผมเป็นครับ เป็นเฉพาะพวกFPSซ่ะด้วย!!

berrygo60
1st October 2011, 02:50
ผมพึ่งมาปวดหัว ตอนได้เล่น bf3 นี่แหละ ปกติไม่เป็น

แต่ตอนนี้เรื่อมเบาละสงสัยสมองรับกราฟฟิกไม่ไหว

net0419010
1st October 2011, 02:55

ผมเข้าใจครับ ผมก็เป็น อย่าไปแคร์เลย คนที่ว่า ให้เค้าใช้ GF8400ไปเล่นเกรียนGTAต่อไปเหอะ

whiteking7
1st October 2011, 04:26
ผมอะไรก็ไม่มึนครับทั้งชีวิตมึนแค่Dragon Age II เล่นทั้งวันแล้วมึน- -"

!Gamer_พี!
1st October 2011, 05:14
ผมเข้าใจครับ ผมก็เป็น อย่าไปแคร์เลย คนที่ว่า ให้เค้าใช้ GF8400ไปเล่นเกรียนGTAต่อไปเหอะ
= = ผมโดนด่าซะงั้น เห้ออดูดิเข้าใจผิดหมดเลย ผมแค่พูดเล่นๆเพราะมีคนด่าเขาว่า อ่อนนนน เอ้ยยยยยย งิแล้วหาว่า จขกท อวดสเป็คผมก็เลย
อยากให้เขารู้ว่า จขกท ไม่ได้อวดสเป็คเพราะสเป็คเขากาก ก็พูดไปตามน้ำ

sawasd
1st October 2011, 07:42
มันเป็นอาการเหมือน เมารถ อะครับ
เวลาเล่นเกมแนว FPS จะมีอาการคลื่นไส้ตลอดเลย ผมเล่น crysis 2 เล่นไป 5 นาที คลื่นไส้มาก แค่เดิน ก็คลื่นไส้แล้ว ยิ่งหันซ้าย หันขวา หาศัตรูอีกจะอ๊วกเลย เกมอื่นก็เป็นนะครับ เกมที่มุมมองบุคคลที่ 3 อย่างdead space หรือ ไม่ก็ silence hill อะครับ เวลาเดินไปเดินมา ก็มีอาการเวียนหัว คลื่นไส้ เกม dragon age2 ที่เพิ่งเคยเล่นมาก็ยังไม่อาการนิดๆเลย เวลาตอนเดินทำภารกิจ แต่ตอนสู้ไม่เป็นไร

มันชอบมึนตรงกด WASD เดินไปตามทางนี่แหละ

เกมที่เล่นแล้วไม่คลื่นไส้ ก็มีแต่เกมแนว RTS อะครับ อย่าง starcraft2

เวลาเล่นเกมปรับภาพแค่ 1280*720 เองครับ

ช่วยบอกสาเหตุ กับ วิธีแก้อาการหน่อยครับ

spec คอมผมนะครับ
AMD 64 athonX2 3.3Ghz ram ddr2 2 gb
VGA sapphire hd6790 1 gb GDDR5
monitor LED samsung 21.5นิ้ว s22a300b
power supply 500 watt

ใครที่เคยเป็นมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย****

เล่นแล้วอยากจะอ๊วกเลย TT
ก่อนเล่นเกมส์ 10 นาที ไปร้านขายยา
ขอซื้อยาแก้วินหัวมากินซะ แล้วค่อยเล่น ( เอาฮาครับ อย่าซีเรียส ):o

doraeball20
1st October 2011, 19:17
จริงๆด้วยเวลาไม่จ้องจอแล้วมองแบบสบายๆช่วยได้เยอะเลย

doraeball20
1st October 2011, 19:18
ผมก็ตอบไปแบบเล่นๆครับ ขอโทดด้วยที่ทำให้เข้าใจผิด

doraeball20
1st October 2011, 19:22
ก่อนเล่นเกมส์ 10 นาที ไปร้านขายยา
ขอซื้อยาแก้วินหัวมากินซะ แล้วค่อยเล่น ( เอาฮาครับ อย่าซีเรียส ):o
ซื้อมาแล้วครับเดี๋ยวลองดู

Mustas
1st October 2011, 19:23
Half life 1 อะ มึนมาก -*-

The Run
1st October 2011, 19:25
เค้าเรียกว่า motion sick หรือ motion sickness เป็นภาษาทางการแพทย์ครับ มันคืออาการมึน เมารถ เมาเรือ
เล่นเกมส์แล้วมึน เป็นที่ภาพมันเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็วแต่ตัวของเราไม่ได้เคลื่อนไหวตามไปด้วย ทำให้สมองตอบสนองไม่ถูก ประมาณว่าประสาทสัมผัสมันทำงานไม่สอดคล้องกัน
มันจะมึนครับ อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกคน แต่เป็นเฉพาะบางคน (อาการนี้ไม่เกี่ยวข้องกับน้ำในหูครับ)
ไม่เกี่ยวกับว่าใช้จอชนิดไหนเล่นนะครับ เป็นอาการเฉพาะคนครับ
ผมก็เป็นอยู่ อยากเล่นเกมส์หลายๆเกมส์แต่ก็เล่นไม่ได้ เพราะมันมึนมากๆ

ส่วนใหญ่จะเป็นกันมากในเกมส์แนวมุมมองบุคคลที่1 หรือเกมส์ที่เคลื่อนไหวภาพเร็วๆ ซ้ายทีขวาที
หรือบางครั้งหนังที่ถ่ายทำแบบกล้องสั่นไหว ให้มุมมองความรู้สึกเหมือนอยู่ในสงคราม ภาพเหล่านี้ก็ทำให้เวียนหัวได้

วิธีแก้แบบบรรเทาอาการ ต้องค่อยๆเล่นวันละนิดหรืออาจต้องกินยาแก้เมารถไปด้วย แต่นี่แค่พอช่วยได้นะครับ
เคยมีคนบอกให้ติดพาสเตอร์ยาที่สะดือแล้วจะแก้เมารถได้ มาจากสารคดีท่องเที่ยว
(อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะ) ผมลองมาแล้วโดยใช้เทปใสแปะสะดือให้หมด ปรากฏว่าลดอาการมึนลงได้เยอะมากๆ

แต่ตอนนี้ผมใช้วิธีเล่นวันละแค่ 5 นาทีและเพิ่มเวลาเล่นขึ้นเรื่อยๆ กับเกมส์ gear of war ซึ่งเคยเวียนจนอ๊วกมาแล้ว
ผลปรากฏว่าดีขึ้นเรื่อยๆ จนสามารถเล่นได้เป็นชั่วโมงๆ ตอนนี้ก็จบเกมส์นั้นไปแล้ว

RapG-unit
1st October 2011, 19:39
crysis2 ผมยังไม่เคยเล่นคับ แต่ผมเป็นกับเกม Rogue warrior กับ battlefield bad company 2 อ่าคับ แค่เดินก็ไม่ไหวแล้ว

battlefield bad company 2 ต้องปรับเม้าเอาครับ แรก ๆ พูดตรง ๆ เลยครับผมอ๊วกเลยครับ พอให้เพื่อนมาปรับเม้าให้กฌโอเคครับ ลองดู ๆ จำไม่ได้ละ ว่าปรับไงมั้ง

DarkSpinter
1st October 2011, 20:50
เกมบุคคลที่ ผมก็เป็นนะครับ เพราะมันต้องหันไปหันมาเพื่อนหาศัตรูอะไรอย่างงี้

doraeball20
2nd October 2011, 22:18
battlefield bad company 2 ต้องปรับเม้าเอาครับ แรก ๆ พูดตรง ๆ เลยครับผมอ๊วกเลยครับ พอให้เพื่อนมาปรับเม้าให้กฌโอเคครับ ลองดู ๆ จำไม่ได้ละ ว่าปรับไงมั้ง
เม้าก็เกี่ยวจริงๆหรอครับ ผมลองไปถามในfacebook bananaITแล้วครับ เค้าบอกว่า ให้ใช้เม้าที่ออกแบบมาสำหรับเล่นเกมอะครับ

JackSparroW
2nd October 2011, 22:23

ปากดีจังว่ะ มาเล่น เกม FPS แข่ง กันหน่อยเหอะๆ

evilman003
2nd October 2011, 22:24
สงสาร จขกท จัง เล่นแล้วมึนหัว มาผมช่วยให้เอากิเลสไปให้ผม ผมขอ hd6790 แล้วกัน

ปล.บร๊ะไอ้นี้เนียน

catroon2000
2nd October 2011, 22:24
Crysis ผมก็เป็นนะครับเวียนหัวเหมือนกัน

JackSparroW
2nd October 2011, 22:27
สงสาร จขกท ว่ะ ทำใจ ครับ อย่า ซีเรียส มันแล้วแต่คนครับ

doraeball20
4th October 2011, 02:10
สงสาร จขกท จัง เล่นแล้วมึนหัว มาผมช่วยให้เอากิเลสไปให้ผม ผมขอ hd6790 แล้วกัน

ปล.บร๊ะไอ้นี้เนียน
หวงครับ 55+

[Option Gamer]
4th October 2011, 02:15
จขกท จะขุดขึ้นมาทำซากอ่ะไร ไร้สาระแล้วกระทู้นี้ - -

double6
4th October 2011, 02:40
ครับผมก็เป็นเหมือน จ.ข.ก.ท. นั้นแหละครับ แถมอาการผมหนักกว่าด้วย โดยเฉพาะ เกมส์ Dead space เนี้ย เวียนหัวไม่เท่าไรห่พอทนได้ แต่ไอ้อาการตกใจตอน พวกประหลาดโผล่มา+ดนตรีแล้วบรรยากาศสยองๆนี่ ทำเอาผม หัวใจแทบวาย ใจเต้นแรงผิดปกติ บางทีแทบช็อกเอาได้ (เรื่องจริง) ผมทนเล่นได้ ไม่ว่าจะภาค 1 หรือ ภาค 2 เล่นได้ไม่เกิน Chapter 5 เท่านั้น เลิกแล้ว 5555+ ไม่ไหวครับ อยากเล่นใจก็อยากเล่น แต่มันก็กลัว ก็ลุ้นดี แต่ใจเต้นแรงๆ นี่ไม่ไหวจริงๆครับ :(:(:(

doraeball20
5th October 2011, 00:29
ครับผมก็เป็นเหมือน จ.ข.ก.ท. นั้นแหละครับ แถมอาการผมหนักกว่าด้วย โดยเฉพาะ เกมส์ Dead space เนี้ย เวียนหัวไม่เท่าไรห่พอทนได้ แต่ไอ้อาการตกใจตอน พวกประหลาดโผล่มา+ดนตรีแล้วบรรยากาศสยองๆนี่ ทำเอาผม หัวใจแทบวาย ใจเต้นแรงผิดปกติ บางทีแทบช็อกเอาได้ (เรื่องจริง) ผมทนเล่นได้ ไม่ว่าจะภาค 1 หรือ ภาค 2 เล่นได้ไม่เกิน Chapter 5 เท่านั้น เลิกแล้ว 5555+ ไม่ไหวครับ อยากเล่นใจก็อยากเล่น แต่มันก็กลัว ก็ลุ้นดี แต่ใจเต้นแรงๆ นี่ไม่ไหวจริงๆครับ :(:(:(
55+ อินกับมันมากเลยหรอครับ