PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งบ25000-35000 จัดคอมได้ประมาณไหนครับเน้นเล่นเกม + ทำงานกราฟฟิก

SilentZ
8th December 2014, 18:10
ตามหัวกระทู้เลยครับ ผมยังมือใหม่อยู่ อยากเริ่มศึกษาแบบจริงจังอะครับ ฮา ๆ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับผม ขอบคุณมากครับ :cool:

ปล.ถ้าผิดหมวด ขออภัยครับ

thetunder
9th December 2014, 11:47
ถ้าเน้นการทำงานด้าน Computer Graphic อาจต้องใช้ i7 นะครับ ถ้าทำ CG ไม่ค่อยแนะนำ AMD อย่างแรงครับ (กราฟฟิคนี้รวมถึงเรนเดอร์สื่อด้วยใช่ไหมครับ)
ในส่วนของ series i7 ใช้เป็น Gen 4th ก็ได้ครับ
ตัวบอร์ดถ้าจะใช้งานอย่างเดียวไม่ยุ่งเกี่ยวกับ OC ใช้บอร์ด H ก็ได้ครับ
ส่วน VGA เรื่องจากเราลดคอสในส่วนของบอร์ดไปแนะนำให้เอาส่วนต่างมาลงที่ VGA แทน
Storage ติด SSD ไว้สัก 60-120 GB สำหรับบูตเครื่องและรันโปรแกรมหลักๆครับ ในส่วนของการเก็บข้อมูลทั่วๆไปใช้เป็น HDD ได้ครับ
แรมถ้าทำงาน CG แนะนำว่ายิ่งมากยิ่งดีครับโดยเฉพาะการเรนเดอร์สื่อครับ ควรจะมากกว่า 8GB ครับ (ส่วนตัวผมใช้ 16GB)

สำหรับสเปคคร่าวๆนะครับ ในงบ 35k (ลองดูสเปคคร่าวด้านล่างแล้วไปปรับแต่งดูนะครับ)

CPU - Intel Core i7 4790 3.6 GHz
M/B - Asus H87M-E
RAM - Kingston Hyper-X 8GB (Bus 1600 ก็ดีครับ)
VGA - Gigabyte GTX760 OC (ถ้าคอสเหลือลองเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นนะครับ เช่น 770 หรือ 680)
SSD - Intel 520 series 120GB
HDD - WD Blue 1TB (ตรงส่วนนี้ถ้าคอสเหลือแนะนำให้ใช้เป็น Black ครับ)

ในส่วนของ PSU ยังไม่รวมพัดลมหรือชุดระบายความร้อนความต้องการไฟตามสเปคปัจจุบันประมาณ 420-440w แนะนำให้ใช้เป็น 500w+ ครับเพื่อขยายในอนาคต
ปล.ไม่รวม เคสและมอนิเตอร์นะครับ จากสเปคด้านต้นจะยังเหลือคอสอยู่ครับสามารถนำไปอัพรุ่น VGA หรือแรมได้ครับ

แก้ไขเพิ่มเติมนะครับ อย่าลืมสิ่งสำคัญในเรื่องของการระบายความร้อนด้วยนะครับยิ่ง PC ของเรามีกำลังมากเท่าไรนั้นหมายความว่าความร้อนก็มากขึ้นตามมาด้วยครับ
สำหรับคำถามที่ว่าต้องใช้ชุดน้ำหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับกระเป๋าของคุณเลยครับ ถ้ามันรู้สึกหนักๆก็ลองไปเล่นชุดน้ำดูครับอาจจะเดินสะดวกขึ้น (เพราะมันจะเบาลง อิอิ)

สำหรับสเปคข้างต้นถ้าเป็นระบบลมลองจัดทิศทางลมดูครับอาจจะเป็นสู๖รมาตรฐาน เข้า หน้า+ล่าง ออก หลัง+บน ก็ได้ครับพยายามอย่าให้ลมตีกันเองและหาตำแหน่งวางเคสที่อากาศถ่ายเทครับ ผมรับรองว่าถ้าไม่ OC ชุดนี้ไม่ overheat ครับ
พยายามติดพัดลมให้มากที่สุดเท่าที่เคสจะรองรับนะครับ เพราะการเรนเดอร์จะกินทรัพยากรมากที่สุดเท่าที่เครื่องจะให้ได้ครับ (ยกเว้นคุณจะยอมให้โปรแกรมกินทรัพยากรเครื่องน้อยๆเพื่อเซฟความร้อน แต่ผมเชื่อว่าไม่มีใครทำครับ 555+ เพราะมันจะนานมาก
บางครั้งผมเองก็ต้อง OC เครื่องเพราะเรนเดอร์สื่อบางตัวที่เราใช้ xfx เยอะๆประมาณ 40 วินาทีใช้เวลาเกือบๆ 2 ชั่วโมง

สุดท้ายหวังว่าจะเป็นแนวทางการศึกษาได้ครับ