PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ ผมเผลอไปทำให้โฟลเดอรมันจางๆ ทำไงให้กลับคืนแบบเดิมครับ

L4ST7T4ND
9th December 2014, 12:14
ช่วยด้วยครับ ผมเผลอไปทำให้โฟลเดอรมันจางๆ ทำไงให้กลับคืนแบบเดิมครับ

คือผมดันไป ( ตอนแรกโฟลเดอรยังไม่จางครับ )
คลิกขวาที่โฟลเดอร >> Tab General >> ติ้ก Hidden >> OK
แล้วมันก็เรนเดอรไฟลและโฟลเดอรในโฟลเดอรนี้สักพักครับ
พอเสร็จโฟลเดอร์มันก็จางๆอะครับ ทุกไฟลและโฟลเดอรในโฟลเดอรนี้ด้วย

ทีนี้พอผมติ้กออก ทำให้ทุกอย่างเหมือนเดิม แต่มันไม่หายอะครับ
มันยังจางอยู่ ทำไงดีครับ

// ขอบคุณครับ

kingmes
9th December 2014, 13:35
ใช้วินอะไรครับ ถ้าวิน 7 เข้าโฟลเดอร์อะไรก็ได้ครับ ไดร D C ก็ได้ครับ

วิน 7 กดที่ Organize (ตรงมุมซ้ายบน) - เลือก Folder and search option - view - ตรง Hidden File and Folder ให้เลือกเปน Show hidden file folder and drive ครับ

วิน 8 ลืมแล้ว 5555

L4ST7T4ND
9th December 2014, 13:43
ใช้วินอะไรครับ ถ้าวิน 7 เข้าโฟลเดอร์อะไรก็ได้ครับ ไดร D C ก็ได้ครับ

วิน 7 กดที่ Organize (ตรงมุมซ้ายบน) - เลือก Folder and search option - view - ตรง Hidden File and Folder ให้เลือกเปน Show hidden file folder and drive ครับ

วิน 8 ลืมแล้ว 5555

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ เอ่ออ.. แต่ว่า ปัญหาผมคืออยากให้มันหายจางอะครับ ไม่ใช่อยากเห็นมัน ฮ่าๆ

kingmes
9th December 2014, 14:07
อ๋อ กดที่ โฟลเดอร์เลยครับ คลิกขวา เลือก Propertie ที่แถบ General ดูข้างล่างครับ จะเขียนว่า Hidden เอากาถูกออกเลยครับ

ถ้ายังไม่หายลองดูตามนี้นะครับ

***ทำ ความเข้าใจสักกะติ๊ด ระหว่างนี้ห้ามดับเบิลคลิ๊กไดร์ฟใดๆทั้งสิ้นนะคับ เพราะจะทำให้ไวรัสมันรันขึ้นมาอีกได้ แก้ไงก็ไม่หมดซักที เอาล่ะไปกันเลย***
1.ก่อน อื่นเลย เปิด NotePad มาก็อบข้อความทั้งหมดนี้ไว้ก่อนนะคับ (เพราะเด๋วมีรายการรีเครื่องคับ) อ้อ เก็บไว้ที่ desktop เลยนะคับ จะได้ไม่ยุ่งยากแล้วก็เผลอไปคลิ๊กไดร์ฟเข้า
2. Start > Run > พิม "msconfig" แล้ว enter
3. เลือก แท็บ "Startup"
4. มองหา [ckvo] หรือ [kamsoft] หรือ [C:\windows\system32\ckvo.exe]",, ถอด ติ๊กถูก ออกให้หมดครับ(งงไหมหว่า คือ ไม่ให้มันมีไรในช่องนั้นอ่ะคับ)
5. ปิด msconfig
Restart เครื่อง แล้วก็มาเปิดวิธีแก้ต่อใน Notepad ที่เราเซฟไว้ใน desktop แล้ว

ถ้าไม่หายเรามีต่อให้อีก

6. Start > Run > พิมพ์ "cmd" ,, enter
7. พิมพ์ "cd\" แล้ว enter ( จะเห็น ที่หน้า Dos ว่า C:\> เฉยๆ)
8. พิมพ์ "del autorun.inf /AH /F" ,, enter (เว้นวรรค ตามนี้ครับ del_autorun.inf_/AH_/F)
9.1 ถ้าหน้าจอ ไม่มีข้อความอะไรขึ้น ขึ้นแค่ C:\ ถือว่าถูกครับ
(แค่ตอนกดครั้งแรกเท่านั้นนะครับ ถ้ากดครั้งที่สอง มันจะบอกว่า Could not find)
9.2 ถ้าหน้าจอ ขึ้นว่า "Could not find C:\autorun.inf" หรือ "Access is denied" แปลว่าผิดนะครับ กลับไปทำข้อ 8 ใหม่ เช็กดูว่าพิมถูกหรือปล่าว
10. ทำกับทุกไดรฟ ที่คุณมีนะครับ (เช่น C: D: E: F:) รวมถึง Flash Drive ด้วย ถ้ามี (คือพิมพ์ D: แล้ว enter น่ะคับ ก็จะได้ D:\ เฉยๆเหมือนตอนทำไดร์ฟ C: นั่นแหละคับ)
11. ปิดหน้าต่าง CMD ครับ

12. Start > Run > พิมพ์ "regedit"
13. เข้าตามนี้เลยครับ HKEY_LOCAL_MACHINE > SOFTWARE > Microsoft >
Windows > CurrentVersion > Explorer >
Advanced > Folder > Hidden > SHOWALL
14. ลบ "CheckedValue" ออกไปครับ จะเห็นมันอยู่ทางขวามือ (ลบเลยครับไม่ต้องกลัว เด๋วสร้างใหม่)
15. คลิ๊กขวา (ที่หน้าจอขวามือตรงที่ว่างๆนะครับ) > new > DWord Value
16. พิมพ์ "CheckedValue" แล้ว enter
17. ดับเบิ้ลคลิกไฟล "CheckedValue" แล้วใส่ค่า = 1 ครับ (hex) (ค่าเดิมมันเป็น 0 เราก็แก้เป็น 1 ตามนั้นแหละครับ)
18. ok & ปิดหน้าต่าง regedit ครับ

19. เปิด My computer > Tools > folder options (อย่าดับเบิ้ลคลิก icon ทุก drive นะครับ)
20. เลือก แท็บ "View"
21. เลือก Hidden files and folders > "show hidden files and folders"
ถอดติ๊ก "Hide extensions for known file types"
22. ถอดติ๊ก "Hide protect Operating System Files (Not recommend)"
23. Ok

24.. พิมพ์ "C:" ที่ช่อง address bar (อย่าดับเบิ้ลคลิก icon drive นะครับ)
25. ใน C: ,, ลบ "c9hehpa.bat" , "hgu.bat" , "~.bat" (หรือทุกไฟลที่เป็น .bat ยกเว้น autoexec.bat)** อ้อ พวกนี้มันเป็น Hidden file ที่มันซ่อนเราไว้ล่ะคับ เป็นคำสั่งที่มันทำให้เราเป็นแบบเน้ เซง ดูตัวที่เป็นสีจางๆอ่ะคับ**
26. ใน C:\windows\system32\ ,, ลบ "ckvo.exe" , "ckvo.dll" , "ckvo0.dll" , "ckvo1.dll" (หรือทุกไฟลขึ้นต้นด้วย ckvo)** กรณีของผมไม่มีไฟล์พวกนี้ครับ ถ้าไม่มีก็เสร็จแระคับ

Cr.http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=172173.0;wap2

L4ST7T4ND
9th December 2014, 14:08
อ๋อ กดที่ โฟลเดอร์เลยครับ คลิกขวา เลือก Propertie ที่แถบ General ดูข้างล่างครับ จะเขียนว่า Hidden เอากาถูกออกเลยครับ

ไม่หายครับผมม

mooshirogane
9th December 2014, 14:13
ก็คลิกขวา ที่โฟลเดอร์จาง(โฟลเดอร์นอกสุดเลยนะครับที่มันจางอ่ะ) แล้วเอาที่ติ๊ก Hidden ออก แล้วมันจะมีให้เลือก apply ติ๊กอันล่าง กดโอเค มันก็จะยกเลิกการซ่อนทั้งหมดในโฟลเดอร์นั้น

kingmes
9th December 2014, 14:13
ตามข้างบนเลยครับ

แก้ไขให้แล้วนะครับ

L4ST7T4ND
9th December 2014, 16:40
ครับ เดี๋ยวมารายงานผลนะครับ