PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะเล่น PS3 กับหอพักที่ตั้ง wifi ต้อง login ก่อนทุกครั้งยังไงครับ

shat1478
9th December 2014, 22:11
สวัสดีครับ พอดีผมย้ายหอใหม่ หอพักนี้ต้อง login ก่อนทุกครั้งครับ ที่ login นี่หมายถึงผ่านหน้าเว็บ ทำให้ PS3 ค้างทุกครั้ง เวลาต่อ internet มีใครเป็นแบบนี้บ้างครับ

alonedevil
9th December 2014, 22:28
ส่วนตัวเท่าที่ผมเข้าใจ PS3 ไม่ Support ระบบ WEB 100% ประกอบกับ Plug in และ Flash ของเว็บ ผมแนะนำให้ ใช้วิถีกระจาย Wifi นั้นต่อ คือ ใช้ Wifi Rounter 1 ตัว รับมาเพื่อใช้เป็นตัว Log in เข้าเน็ต แล้วต่อใช้การแชร์เน็ตจาก Function ของWifi เองต่อ PS3 เข้ากับ สาย Lan ก็ได้

jobbyfatboy
9th December 2014, 23:34
ส่วนตัวเท่าที่ผมเข้าใจ PS3 ไม่ Support ระบบ WEB 100% ประกอบกับ Plug in และ Flash ของเว็บ ผมแนะนำให้ ใช้วิถีกระจาย Wifi นั้นต่อ คือ ใช้ Wifi Rounter 1 ตัว รับมาเพื่อใช้เป็นตัว Log in เข้าเน็ต แล้วต่อใช้การแชร์เน็ตจาก Function ของWifi เองต่อ PS3 เข้ากับ สาย Lan ก็ได้

ผมว่าวิธีนี้ไม่น่าจะได้ผลนะครับ เพราะดูเหมือนหอพักของ จขกท. เขาจะใช้ระบบ Radius Server เลยต้อง Login ผ่าน Web Browser เพื่อยืนยันตัวตนก่อน (Authentication) ซึ่งระบบนี้ต่อให้เอา Rounter อีกตัวมาต่อเพิ่มและกระจายผ่านทางสาย LAN ยังไงก็ต้องเจอหน้า Authentication อยู่ดีครับ

สำหรับ จขกท. ถ้ามี Notebook อยู่ ก็ใช้ Notebook แชร์สัญญาณ Wifi ด้วย Ad Hoc Network เอาครับ วิธีทำลองดูที่นี่ก็ได้ (http://kaika1013.blogspot.com/2013/03/wireless-network-ad-hoc-network.html) แล้วให้ PS3 รับสัญญาณ Wifi จาก Notebook เลย เท่านี้ก็จะไม่เจอหน้า Authentication แล้วครับ