PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แรมวิ่งไม่เต็ม 3.25 GB

BlacksWhites
30th September 2011, 16:57

ขณะรันเกม GTAIV
Task Manager
แรมวิ่งไม่เต็มครับ
บางเกมก็เข้าไม่ได้เลย

ช่วยอธิบาย
และวิธีแก้หน่อยครับ

chikuva
30th September 2011, 17:34
วิ่งไม่เต็มยังไงครับถามแบบไม่รู้เรื่องเลยแฮะ
ใน Task Manager ตามรูปมันแสดงแรมที่กำลังใช้งานอยู่ อยากให้มันเต็มก็เปิดโปรแกรมเยอะๆๆๆเปิดไปเรื่อยๆเดวก็เต็มเอง ทำไมถึงอยากให้แรมเต็มล่ะครับ ถ้าอยากให้มันเต็มซื้อ4กิ๊กมาใส่ทำไม ถ้าซื้อ 2กิ๊กก็วิ่งเต็มพอดี
ส่วนเรื่องเกมส์ที่เข้าไม่ได้น่าจะอยู่ที่วิธีลง วิธีแครกอาจจะพลาดที่ใดที่หนึ่ง

ปล.ใช้ cpu ตั้งแพงแต่บอร์ดไม่รองรับความสามารถสูงสุดของ cpu เสียงดายตังแทนจริงๆ คนเลือกก็ไม่ดูเลย

BlacksWhites
30th September 2011, 17:50
วิ่งไม่เต็มยังไงครับถามแบบไม่รู้เรื่องเลยแฮะ
ใน Task Manager ตามรูปมันแสดงแรมที่กำลังใช้งานอยู่ อยากให้มันเต็มก็เปิดโปรแกรมเยอะๆๆๆเปิดไปเรื่อยๆเดวก็เต็มเอง ทำไมถึงอยากให้แรมเต็มล่ะครับ ถ้าอยากให้มันเต็มซื้อ4กิ๊กมาใส่ทำไม ถ้าซื้อ 2กิ๊กก็วิ่งเต็มพอดี
ส่วนเรื่องเกมส์ที่เข้าไม่ได้น่าจะอยู่ที่วิธีลง วิธีแครกอาจจะพลาดที่ใดที่หนึ่ง

ปล.ใช้ cpu ตั้งแพงแต่บอร์ดไม่รองรับความสามารถสูงสุดของ cpu เสียงดายตังแทนจริงๆ คนเลือกก็ไม่ดูเลย

คนในบอร์ดเก่าจัดเสปคให้ครับผมไม่รุเรื่องแล้ว ที่ว่าเกมเล่นไม่ได้อะครับ เกมนั้นผมลองอีกเครื่องก็เล่นได้

แล้วถ้าเปลี่ยนบอร์ดควรใช้อะไรครับแนะนำด้วย

C4C4C4
30th September 2011, 17:57

555+ สำลักกาแฟเลยท่าน

Greenkungz
30th September 2011, 18:08
ขึ้นอยู่กับ Windows ด้วยนะครับ ถ้า ถ้าจะให้เต็มจริงๆก็ต้องลงแบบ 64 bit นะครับ เพราะว่า 32 bit ไม่สามารถรันได้เต็ม 4 GB ครับถึงแม้ว่าจะมองเห็น 4GB แต่ รันได้สูงสุดแค่ 3 GB นะครับ
ส่วนเรื่องฮาร์ดแวร์นี่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ

chikuva
30th September 2011, 18:28
คนในบอร์ดเก่าจัดเสปคให้ครับผมไม่รุเรื่องแล้ว ที่ว่าเกมเล่นไม่ได้อะครับ เกมนั้นผมลองอีกเครื่องก็เล่นได้

แล้วถ้าเปลี่ยนบอร์ดควรใช้อะไรครับแนะนำด้วย
เรื่องแรมไม่รู้เข้าใจยัง เอาเป็นว่ามันปรกติไม่ต้องแก้
ส่วนเรื่อง cpu ของคุณมันเป็น i5 2500k ที่มันลงด้วย k คือรุ่นที่ overclock ได้ ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย เพิ่งเข้าไปดู -*-(ตกม้าตาย) แต่บอร์ดมันชิฟ H61 ไม่แน่ใจว่า overclock ได้หรือไม่ แต่ส่วนใหญ่ เค้าจะใช้บอร์ดชิฟเซ็ต P67 กัน แต่ถ้าใช้แบบเดิมๆก็ไม่ต้องคิดมากใช้ต่อไปเถอะครับ

ปล.ข้างบนผมพิมพ์แรงไปหน่อยขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

edit
ตามนี้เลย

ขึ้นอยู่กับ Windows ด้วยนะครับ ถ้า ถ้าจะให้เต็มจริงๆก็ต้องลงแบบ 64 bit นะครับ เพราะว่า 32 bit ไม่สามารถรันได้เต็ม 4 GB ครับถึงแม้ว่าจะมองเห็น 4GB แต่ รันได้สูงสุดแค่ 3 GB นะครับ
ส่วนเรื่องฮาร์ดแวร์นี่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ

จับลง 64 บิตซะ

chain76
30th September 2011, 18:35
ลง 64 bit นะ 32bit มันมองเห็นแค่ 3.25 :)

paripari
1st October 2011, 11:34
เค้าก็ตอบกันมาหมดแล้ว ส่วนพ่อค้าอย่างผมก็แนะนำบอร์ดแล้วกันนะ อิอิ
จะเอาที่ถูกกว่านี้ให้มันก็มีนะ แต่ถ้าเพิ่มตังค์อีกนิดก็ตัวนี้แหละแหล่มเป็ดแหล่มไก่เลย
ASUS P8P67-LE (R3) - 3,290

http://www.asus.com/Motherboards/Intel_Socket_1155/P8P67_LE/websites/Global/products/TzGzLFtd2HBF7vc5/i3Hp6XS4fiZTMxSI_500.jpg

chikuva
1st October 2011, 15:16
เค้าก็ตอบกันมาหมดแล้ว ส่วนพ่อค้าอย่างผมก็แนะนำบอร์ดแล้วกันนะ อิอิ
จะเอาที่ถูกกว่านี้ให้มันก็มีนะ แต่ถ้าเพิ่มตังค์อีกนิดก็ตัวนี้แหละแหล่มเป็ดแหล่มไก่เลย
ASUS P8P67-LE (R3) - 3,290

http://www.asus.com/Motherboards/Intel_Socket_1155/P8P67_LE/websites/Global/products/TzGzLFtd2HBF7vc5/i3Hp6XS4fiZTMxSI_500.jpg

จัดไปท่าน อย่าลืม cool it ด้วย อิอิ รวยวันรวยคืน