PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : dragon age inquisition มีวิธีแก้อาการกระตุกเพราะGhostวินโด้มาลงไหม

liger0000
2nd January 2015, 17:36
คือร้านเฮงซวยมันโกสวินโด้เลยเล่นไม่ได้เลยอะ มีวิธีแก้ไหมคับ นอกจากลงวินโดใหม่เพราะขี้เกียจยกไปซ่อมแล้ว เดือนที่แล้วเดือนเดียว3รอบ เซงมากๆทั้งที่ควรจะเล่นได้ก็เล่นไม่ได้ แถมไม่รู้เกมอื่นจะเป็นอีกหรือเปล่า จริงๆคอมนี้ ลงวินโด้ปกติเลยปัญหาน้อยสุด

Benzt2h
2nd January 2015, 17:49
ลงเองเลยครับง่ายดีไม่ต้องเสียตัง หรือ เปลี่ยนร้านจบครับ

oBenjungo
3rd January 2015, 16:44
ลองลงวินโด้เองดูนะครับ เมื่อก่อน ผมยกไปที่ร้านให้เค้าลงให้ อาทิตย์ละครั้ง บ่อยมาก ไกลด้วย หลัง ๆ ผมซื้อแผ่นสอนลง Windows XP มา ก็ลองทำดู ลบลงใหม่ ลบลงใหม่
เอาจนเป็นหลังจากนั้นก็มี Vista มาก็ลงต่างกันนิดหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยดี ก็กลับไปใช้ XP เหมือนเดิม จน Windows 7 มาก็ยังใช้แล้วมันไม่โอเค ก็กลับไปใช้ XP เหมือนเดิม
จนตอนนี้ใช้เป็น Windows 8 ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ก็คือ ถ้าอยากมีระบบที่ดีที่สุด ต้องลงเองครับ เพราะมันได้ดั่งใจเราทั้งหมดเลย ยกไปให้ร้านทำ ยังไงก็ไม่ดีเท่าเราทำเอง

ตามความคิดผมนะ เราคิดว่ามันจะออกมาแบบนี้ แต่ร้านก็คือร้าน ได้เงิน ก็จบ เค้าก็คิดว่า ทำให้มันเสร็จ ๆ ไป Ghost เอาเร็วดี ถ้าลงเป็นอยู่แล้วก็ทำเองดีกว่าครับ
หรือถ้ายังทำไม่เป็น ลองหัดลงเพราะมันไม่ได้ยากเลย เมือก่อน ผมจะเปิดดูหนังในคอมผมยังทำไม่เป็นเลย Internet ก็ไม่ใช่มีให้ศึกษาแบบสมัยนี้ มันลำบากกว่าตอนนี้มาก

สู้ ๆ ครับ ของแบบนี้ถ้าทำเป็นแล้วมันก็ติดตัวเราไปตลอดครับ

im111us
3rd January 2015, 17:08
หา USB ซัก 4GB ไป เอาไว้ลง Windows ครับ ง่ายดีเร็วกว่าลงด้วยแผ่นน่ะ
เพราะบางทีร้านมันชอบลง Window แบบ ที่มัน mod มาด้วย

piekie
3rd January 2015, 17:11
อันนี้จะไปโทษร้านเค้าเฮงซวยอย่างเดียวไม่ได้ครับ มันก็ขึ้อยู่กับสเปคเครื่องครับ
สเปคแรงๆ เล่นเกมส์อะไรก็ไม่มีปัญหาครับ หรือแม้แต่เครื่องแรงๆ แต่แก้ไขปัญหาคอมเองไม่ได้ มันก็ล่มได้ครับ
เหตุผล ที่ร้านเค้าเลือกลงOS แบบ Ghost ก็เพราะ เร็วครับ ไม่ต้้องเสียเวลาลงโปรแกรมเสริมเยอะ เพราะร้านเค้าไม่ได้ลงให้เราเครื่องเดียว
อย่างแรกที่แนะนำครับ ถ้าไม่อยากลงแบบGhost ก็แจ้งช่างเค้าครับ ว่าต้องการOSแบบSetUp โปรแกรมไม่ต้องเยอะ
อีกอย่างนะครับ ถ้าไม่อยากมีปัญหา หรือเสียตังเยอะ ก็ต้องศึกษา วิธีการลงOSเองครับ ซึ่งมันไม่ยาก
ถ้าทำไม่ได้อย่างที่ผมกล่าว ท่านก็ต้องทำใจก้อมหน้าเดินเข้าไปร้านครับ
ปล. เดือนหนึ่งลงOSไปสามรอบ เครื่องท่านน่าจะมีปัญหาแล้วครับ โดย เฉาะอาร์ดดิส
วินโดวน์โกสถ้าเป็นของKKD ส่วนมากมันจะเวิร์คอยู่แล้วครับ
ส่วนวิธีดูว่า ร้านเค้าลงวินโดวน์อะไรให้ หรือเป็นของใคร โมมาหรือเปล่า ดูตาเดียวก็รู้ครับ ถ้าดูเป็นนะ ศึกษาเอาครับ ศึกษาเอา
ป.ล. ที่ผมพูดก็ในฐานะช่างครับ ลงOSแก้ไขเครื่องให้ลูกค้าวันละ 30-40เครื่อง ถ้าไม่โกส ก็ไม่ทันกินครับ
มัวมาลงOSแบบSetup ให้ วันนึ่งจะได้ซักกี่เครื่องครับ ไม่ทันกิน แถมเครื่องแต่ล่ะเครื่อง ก็มันหาเยอะแยะมากมาย
บางคนก็เร่ง รีบร้อนซะเหลือเกิน อันนี้พูดในมุมมองช่างก็แล้วกันครับ
แนะนำครับ ผมใช้แค่สองตัว คือ OS Ghost ของ KKD ครับ ส่วนวินSetUp ก็ตัวออริจินัลครับ
คอนเฟิร์ม เครื่องที่ผ่านจากมือผม ใช้ได้เป็นปีครับ ถ้าลูกค้าใช้เป็นนะ

liger0000
3rd January 2015, 17:28
อันนี้จะไปโทษร้านเค้าเฮงซวยอย่างเดียวไม่ได้ครับ มันก็ขึ้อยู่กับสเปคเครื่องครับ
สเปคแรงๆ เล่นเกมส์อะไรก็ไม่มีปัญหาครับ หรือแม้แต่เครื่องแรงๆ แต่แก้ไขปัญหาคอมเองไม่ได้ มันก็ล่มได้ครับ
เหตุผล ที่ร้านเค้าเลือกลงOS แบบ Ghost ก็เพราะ เร็วครับ ไม่ต้้องเสียเวลาลงโปรแกรมเสริมเยอะ เพราะร้านเค้าไม่ได้ลงให้เราเครื่องเดียว
อย่างแรกที่แนะนำครับ ถ้าไม่อยากลงแบบGhost ก็แจ้งช่างเค้าครับ ว่าต้องการOSแบบSetUp โปรแกรมไม่ต้องเยอะ
อีกอย่างนะครับ ถ้าไม่อยากมีปัญหา หรือเสียตังเยอะ ก็ต้องศึกษา วิธีการลงOSเองครับ ซึ่งมันไม่ยาก
ถ้าทำไม่ได้อย่างที่ผมกล่าว ท่านก็ต้องทำใจก้อมหน้าเดินเข้าไปร้านครับ
ปล. เดือนหนึ่งลงOSไปสามรอบ เครื่องท่านน่าจะมีปัญหาแล้วครับ โดย เฉาะอาร์ดดิส
วินโดวน์โกสถ้าเป็นของKKD ส่วนมากมันจะเวิร์คอยู่แล้วครับ
ส่วนวิธีดูว่า ร้านเค้าลงวินโดวน์อะไรให้ หรือเป็นของใคร โมมาหรือเปล่า ดูตาเดียวก็รู้ครับ ถ้าดูเป็นนะ ศึกษาเอาครับ ศึกษาเอา
ป.ล. ที่ผมพูดก็ในฐานะช่างครับ ลงOSแก้ไขเครื่องให้ลูกค้าวันละ 30-40เครื่อง ถ้าไม่โกส ก็ไม่ทันกินครับ
มัวมาลงOSแบบSetup ให้ วันนึ่งจะได้ซักกี่เครื่องครับ ไม่ทันกิน แถมเครื่องแต่ล่ะเครื่อง ก็มันหาเยอะแยะมากมาย
บางคนก็เร่ง รีบร้อนซะเหลือเกิน อันนี้พูดในมุมมองช่างก็แล้วกันครับ
แนะนำครับ ผมใช้แค่สองตัว คือ OS Ghost ของ KKD ครับ ส่วนวินSetUp ก็ตัวออริจินัลครับ
คอนเฟิร์ม เครื่องที่ผ่านจากมือผม ใช้ได้เป็นปีครับ ถ้าลูกค้าใช้เป็นนะ

โทษร้านอะถูกแล้วคับ ตอนแรกเล่นได้ชิวเลย ยกไปร้านปุป ไปลงวินโด้ใหม่เล่นไม่ได้เฉย แถมโดนวางยากลับมาด้วยนะ เดียวเมนบอร์ด เดียวการ์ดจอ เมนบอร์ดสั่งAM3+ใส่AM3มา พอรอบการ์ด ยกไปJI

Ramnant
3rd January 2015, 18:24
ตอนแรกผมใช้ Acronis ลงวินโดว์ครับ สะดุดมาก CPU วิ่งไป 100% เลย มั่นใส่ผมเลยไปจัดวินโดวแท้มาเลย ลงเอง จบครับลื่นหัวแตกเลย ^_^