PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนดูสเป๊กให้หน่อยครับ!!

Asus08533
3rd January 2015, 12:18
สเป๊กคอมของผมเครื่องนี้ ใช้งาน adobe after effects เป็นหลัก

แต่พอกด reader ไฟล์งานวีดีโอ แล้วมาใช้ฟังชั่นอื่นมันหน่วงกระตุกมากๆ

เลยครับอยากจะถามผู้รู้ช่วยตอบ,แก้ปัญหาผมที ผมลงวินโดว์ผ่าน USB

มันเหมือนระบบไม่เสถียร

CPU: I7 -4790k

M/B: H97-Gaming 3

RAM: DDR3 16GB BUS1866 KINGSTON HYPERX FURY (DUAL)

HDD: M65 SSD PLEXTOR 128GB/HDD 1TB Seagate

VGA: ASUS 980/4GB Strix

POWER: G750M COOLER MASTER

CPUfAN: COOLER MASTER WATER CM SEIDON 120V PLUS

d4iry
8th January 2015, 14:02
อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ การ reader ผมว่า มันเป็นเกือบทุกคนนะ มันอยูที่ขนาดของไฟล์ และ ชนิดของไฟล์ที่เราทำการบันทึกข้อมูลนะคับ อาจจะทำให้ เครื่องหน่วงๆได้ เครื่องผมก็เคยเป็นคับ ลักษณะ แบบนี้หรือป่าวคับ :: ทำการReader เสร็จแล้ว ปิดโปรแกรม มาทำอย่างอื่น คอมจะช้่าๆ อืดๆหน่อย ถ้าเป็นแบบนี้ ผมใช้วิธีแก้คือ ปล่อยให้คอม อยู่เฉยๆสักพักคับเดี่ยวมันก็หายคับ :: หรือมีอีกวิธีนึง ลอง กดเช็คการทำงาน ของ CPU ดูนะคับ ว่าเวลา Reader เสร็จแล้ว CPU มี การทำงานประมวลผมอยู๋ กี่ % ถ้า % มากๆหน่อย คอมอาจจะค้าง ไปเลย คับ วิธ๊เช็ค ง่ายๆ คับ คลิ๊กขวาตรงแท็บคอมพิวเตอร์ หรือกด Ctrl + alr +Delete จากนั้นเลือก Start Task Manager >>Performance >>สักเกตุ กราฟ และ % ตรง Cpu Usage คับ แล้วจะรู้ว่า คอมทำงานหนักเกินไปหรือป่าวคับ .... ****(ปล.นี้เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว จากที่เคยเกิดขึ้นกับตัวเองนะคับ สำหรับท่านอื่นที่มีวิธีการทำหรือตรวจสอบ ที่ดีกว่า ก็โพสกันได้เลยนะคับ)****