PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ Steam, Uplay ครับ มันซับซ้อน

oBenjungo
3rd January 2015, 17:02
1.คือเรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อ Farcry 3 แบบมัดรวมตอนลดราคามา ได้ครบทุกภาคเลย
2.ผมไม่เคยใช้ Uplay มาก่อน (เพิ่งมาเล่นเกมแท้ได้ไม่กี่เดือน)
3.พอมาถึงตรงนี้ ซื้อเกมเสร็จ โหลดเกมเสร็จ กำลังจะเข้าเกม มันเด้งให้เอารหัสไปใส่ Uplay
4.ตรงนี้แหละที่เป็นจุดเริ่มต้นของปัญหาทั้งหมด ผมก็ใส่ไอดีกับรหัสผ่านาของ Uplay เข้าไป (ดันเข้าได้ เหมือนมีอยู่แล้ว)
5.เข้าไปปุ๊บก็ไม่ได้สังกตุ หรือ ติดใจอะไรมันเพราะมันก็เป็น Email กับ Pass ของผมแหละ
6.แล้วต่อจากนั้นมันก็ให้ใส่ รหัสผลิตภัณฑ์เข้าไปใน Uplay เพื่อผูกกับ ID ไว้ ผมก็ใส่เข้าไป ไม่มีปัญหาใด ๆ
ึ7.กดเข้าเกมแล้วทีนี้มันก็บอกว่าจะเล่นเกมมันต้องการรันเกมผ่าน Steam ด้วย (ก็ให้มนรันไป)
8.เข้าเกมแล้วทีนี้ (ชัดเจนเลย) ตรงชื่อ ID มันเป็น Guest(แล้วก็ตามด้วยตัวอักษรอีกนิดหน่อย) เวลาเข้าเกมก็ชื่อตามนี้ (ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลย):sweat
9.เลยหาวิธีเปลี่ยนก็ไม่มีเลย เปลี่ยนที่หน้า Web แล้ว ก็เปลี่ยนได้ แต่ในเกมก็ยังคงชื่อเป็น กากเหมือนเดิม :sweat
10.ตอนนี้ผมเลย สมัคร Uplay ใหม่แล้วก็ได้ซื้อ FarCry 4 เอา Key มาเติมลงไป แล้วพอจะเล่น FarCry 3 มันเล่นไม่ได้ มันให้ใส่ CD-key
11.ถึงตอนนี้ผมคิดว่าผมอยากจะทิ้ง ID ที่มี FarCry 3 ทิ้งไม่เอาแล้ว อีกใจนึงก็เสียดาย เพราะมันผูกกับ Steam อยู่

:ask

1.แบบนี้แก้ไขยังไงได้บ้างครับ ซื้อเกม FarCry 3 อีกรอบ (แต่ซื้อผ่าน Steam อีก ID) แล้วเอา Key มาเติมใน Uplay ที่มีเกม FarCry 4 ได้มั้ย
2.ต่อเนื่องจากข้อ 1 แล้วถ้าเติมใส่ Uplay อันใหม่ที่มี FarCry 4 แล้ว ผม เข้า Steam ID หลักที่มี FarCry 3 มันจะเล่นได้มั้ย เพราะ CD-Key มันคนละชุดกัน
ใน Steam มี CD-Key ที่เติมลงใน Uplay ID เก่า ส่วน Uplay ID ใหม่มี CD-Key ที่เติม Key มาจาก Steam อีกบัญชี

3.งง กันรึเปล่าครับ

:ask

1.ถามอีกแบบ ถ้าซื้อเกมตรง ๆ จาก Uplay เลย คือซื้อแบบ คูปองเอามาเติมเข้าไป เวลาเข้า FarCry 3 มันคงไม่ขึ้นโชว์ใน Steam ใช่มั้ยว่าเราเล่นเกม FarCry 3 อยู่

*** นี่แหละครับที่ผมสงสัย ปัญหาเริ่มจากได้ชื่อที่ไม่ได้ตั้ง แต่แรก เสียความรู้สึกมาก ไอดีเป็นอีกชื่อในเกมเป็นอีกชื่อเปลี่ยนไม่ได้***

oBenjungo
11th January 2015, 15:41
มีใครเคยเจอปัญหานี้กับ uplay มั้ยครับ

nunt77
11th January 2015, 15:58
ผมแนะนำอย่าซื้อเป็นแบบ Key เกมของ Ubisoft บน Steam จากร้านนอกมาเลยครับมันมั่วมาก เดี๋ยวต้องลงนั้นลงนี่
ถ้าจะซื้อก็ซื้อในร้านค้าของ Steam เลยครับ