PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หรือว่า FBI จะคิดผิด!!! จากกรณีที่บอกว่าเกาหลีเหนือคือผู้อยู่เบื้องหลังการแฮก Sony Pictures

gatling tank
5th January 2015, 18:49
หรือว่า FBI จะคิดผิด!!! จากกรณีที่บอกว่าเกาหลีเหนือคือผู้อยู่เบื้องหลังการแฮก Sony Pictures

https://pbs.twimg.com/profile_images/1706110925/fbi_logo_twitter.jpg

ยังคงเป็นมหากาพย์เรื่องยาวที่น่าติดตามข้ามปีครับกับเรื่องของการแฮก Sony Pictures ที่ก่อนหน้านี้ทาง FBI ได้ออกมาเผยว่ามีข้อมูลและหลักฐาน 2 – 3 อย่างว่าการแฮกในครั้งนี้นั้นน่าจะมาจากประเทศเกาหลีเหนือ แต่ทางเกาหลีเหนือก็ปฏิเสธมาตลอดเวลา ล่าสุดเรื่องยิ่งน่าติดตามมากเข้าไปใหญ่เมื่อผู้เชี่ยวชาญด้านความปลอดภัยอย่าง Kurt Stammberger รองประธานอาวุโสฝ่ายความปลอดภัยทางด้านไซเบอร์ของบริษัท Norse ได้บอกกับทาง CBS News ว่าเขาค่อนข้างที่จะมั่นใจเลยทีเดียวที่การแฮก Sony Pictures ในครั้งนี้นั้นไม่ได้มีต้นตอมาจากประเทศเกาหลีเหนือแต่จริงๆ แล้วเป็นการแฮกโดยบุคคลที่อยู่ภายในบริษัท Sony Pictures เองมากกว่า โดย Stammberger ได้ย้ำว่านี่ไม่ใช่การแฮกแต่เป็นการป่วนจากบุคคลภายใน ซึ่งบุคคลผู้นั้นเป็นผู้หญิงที่มีชื่อว่า “Lena” ผู้เคยทำงานอยู่ใน Sony Pictures ก่อนที่จะออกไปในเดือนพฤษภาคมของปี 2014 ที่ผ่านมาครับ

http://notebookspec.com/web/wp-content/uploads/2014/11/sony-picture-hacked-01-600.jpg

Stammberger ได้บอกครับว่า “Lena” นั้นทำงานอยู่ใน Sony Pictures เป็นระยะเวลาด้วยกันกว่า 10 ปี โดยเธอผู้นี้อยู่ในตำแหน่งที่สามารถจะทำการเข้าถึง Server ที่เฉพาะเจาะจงซึ่งเป็นจุดที่ทำให้ Sony Pictures โดนล้วงข้อมูล นอกไปจากนั้นด้วยตำแหน่งของเธอในบริษัทแล้วทำให้เธอมีทั้งความรู้และความต้องการในการเข้าถึงข้อมูลทั้งหมดที่จะกระทำการโจรกรรมข้อมูลของ Sony Pictures ในครั้งนี้ Stammberger ได้กล่าวว่าการที่หลักฐานที่ชี้ไปยังเกาหลีเหนือว่าเป็นต้นตอนั้นน่าจะเป็นการจัดฉากหรือไม่ก็เป็นหลักฐานที่ทำขึ้นเพื่อให้การสืบสวนไปผิดทิศทางมากกว่า เรื่องชักจะสนุกขึ้นมาเรื่อยๆ แล้วครับ ส่วนตัวผมแล้วคิดว่าเรื่องนี้สามารถนำไปสร้างเป็นภาพยนตร์ได้ดีเลยทีเดียว คงต้องติดตามกันต่อไปครับว่าความจริงที่อยู่เบื้องหลังการแฮกข้อมูลของ Sony Pictures ในครั้งนี้เป็นอย่างไรกันแน่ หากมีอัพเดทอย่างไรทางทีมงานจะนำมารายงานให้ทุกท่านได้ทราบกันต่อไปครับ

Credit:http://notebookspec.com/fbi-wrong-north-korea-experts-suggest-sony-hack-job/271389/

peerawatp
5th January 2015, 19:05
เหตุการณ์นี้ คือเหตุเดียวกันกับตอนหนังเรื่อง The Interview เริ่มฉายรึเปล่าครับ

Nakonworld
5th January 2015, 19:39
ชักจะมันแล้วสิ 555+

boa13
5th January 2015, 20:36
เคยดูหนังป่ะ พอเกิดเรื่องไม่ว่าอะไรก็ตามสหรัสมักจะโทษเกาหลีเหนือหรือไม่ก็รัสเชียก่อนเลย

nunt77
5th January 2015, 21:43
รู้แค่ว่าตอนนี้สหรัฐโกรธเกาหลีเหนือมากจัดมาตรการคว่ำบาตร และด่าเกาหลีเหนือชุดใหญ่ไปแล้ว
ดูต่อไปนะครับว่าต่อไปจะเกิดอะไรขึ้น เรื่องชักจะมันแล้วสิ

Acedia
5th January 2015, 22:03
ถ้าพิสูจน์แล้วว่าเกาหลีเหนือไม่ได้เป็นคนทำจริงๆ ลุงแซมเค้าจะขอโทษรึเปล่านะ

~FeaR~
5th January 2015, 22:32
ผมว่าเป็นเทคนิคของฝ่ายที่ไม่ชอบเกาหลีเหลือนะ (ตามความคิดของผมนะ)

1.Sony Pictures ทำหนัง The interview ล้อเลียนเกาหลีเหนือ

2.เกาหลีเหนือ Hack Sony Pictures เพราะว่าไปล้อเลียนเขา (อันนี้เป็นใครๆ ก็โกรธครับ เพราะว่าไปล้อเลียนผู้นำของเขา อเมริกานี้คิดจะล้อใครก็ล้อครับ คิดว่าตนเป็นใหญ่)

3.จากนั้น hack กลับ และอ้างว่าทำมาเป็นบอกว่าเกาหลีเหนือเริ่มก่อน

4.ทีนี้ทุกคนอาจจะมองเกาหลีเหนือว่าเป็นฝ่ายร้าย และอีกฝ่ายไม่ผิด เพราะเกาหลีเหนือเริ่มก่อนทำถูกต้องแล้ว

อเมริกา ถ้าไม่ชอบขี้หน้าประเทศไหน จะโบ้ยความผิดให้ประเทศนั้นก่อนเลยครับ ไม่ได้สงสัยเลยว่าจะเป็นคนในชาติรึเปล่า

ปล.จินตนาการล้วนๆ ครับ ผิดตรงไหนแก้ไขให้ด้วยนะครับ

yodbas2534
6th January 2015, 01:03
ความมันเริ่มมาแบ๊ว

DeathAngeL
6th January 2015, 01:28
คิดดูสิครับ ข้อมูลขนาด 100+ TB (102400+ GB) หลุดไป ถ้าไม่ใช่ฝีมือคนในคงจะลำบากไม่น้อย อีกอย่างถ้าจำกันได้ Sony Pictures บอกว่าตัวเอง ทำหนังขาดทุน เลยต้องไล่คนออก แต่ข้อมูลที่หลุดมา Sony ทำกำไร (หักค่าใช้จ่ายแล้ว) ได้เงินเรื่องละประมาณ 100 ล้าน$ ครับ ถ้าคุณเป็นพนักงานที่โดนไล่ออกจะแค้นไหม?

neobleak
6th January 2015, 08:30
เพิ่งเกาหลีเหนือมี"อินเตอร์เน็ต"ใช้ด้วยหรอ ดูในยูทูปพื้นที่ในเมืองยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลยด้วยซ้ำ=..=

CanDiiZ
6th January 2015, 09:07
อะไรไม่รู้แหละ รู้แต่ว่าแอบโหลดหนัง The Interview มาดูแล้ว -0-

ท่านผู้นำ . . .

yodbas2534
6th January 2015, 14:03
ความมันเริ่มมา กำลังติดตาม...