PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามผู้รู้ครับ

steampricegamer
6th January 2015, 18:53
คือผมเป็นโรคประจำตัว <หอบหืด> ครับตั้งแต่เด็กๆเลยผอมมาก แล้วพอมาช่วงประถม ปอ 6 มันหายไปเฉยๆเลย
คือมันหายได้ด้วยหรอครับ โรคหอบหืดเนี่ย ? แล้วผมยืนหลักฐานเป็นโรคประจำตัวเพื่อไม่ให้เกณฑ์ทหารได้ไหมครับ ?ฃ

ปล. ผมไม่ได้ปลอดแหกนะครับ ผมไม่กลัว

kachanking
6th January 2015, 19:19
อาจจะไม่เป็นการตอบคำถามตรงๆนะคับ อยากจะเล่าสู่กันฟัง 555

ผมก็เป็นเหมือนกันคับ สมัยเด็ก (เด็กมากๆ อายุถ้าจำไม่เป็นน้อยกว่า 5 ปี) ผมก็มีอาการหอบหืดหนักมากเหมือนกัน คนในครอบครัว พ่อ แม่ พี่ ปู่ ย่า ก็เป็นหอบหืดกันทุกคน แต่หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเป็นอีกเลย ซึ่งพ่อแม่ผมก็บอกว่าเป็นเพราะร่างกายผมแข็งแรง อาการมันเลยไม่ปรากฏ ถ้าเกิดไม่หมั่นออกกำลังกายอยู่เสมอๆ พอเราอายุมาก ร่างกายเริ่มอ่อนแอ เดี๋ยวหอบหืดมันจะกลับมาเอง

สรุปคือไม่หาย แค่มันไม่ปรากฏอาการออกมาเฉยๆ

เรื่องการยื่นหลักฐานโดยใช้โรคหอบหืด พ่อผมบอกว่าไม่ได้ คนที่เป็นโรคหอบหืดเขาจะดูสภาพร่างกายเป็นหลัก ถึงจะเป็นหอบหืดแต่ถ้าร่างกายแข็งแรงยังไงก็ต้องไปลุ้นทหารอยู่ดี (อย่าลืม เงินและเส้นสายชนะทุกสิ่ง 555 ผมเห็นมาหลายคนละ)

ส่วนตัวผมไม่ได้เรียน รด เหมือนกัน ผมว่าจบมหาลัยไปถ้าหางานดีๆทำได้ภายใน 1 ปี พ่อผมจะเอาเงินยัดให้ แต่ถ้าหางานไม่ได้ ก็ไปเป็นทหารก่อน 555 ซึ่งผมก็เอาตามนั้นเลย ผมไม่ได้อะไรกับทหารเกณฑ์อยู่ละ จะให้นั่งเล่นอยู่บ้านเป็นคนว่างงานมันก็น่าเบื่อไป

Eucliwood Hellscythe
6th January 2015, 19:27
คลิกเข้าไปใน Sig จขกท. แล้วรู้สึกถึงความสยอง

steampricegamer
6th January 2015, 20:08
อาจจะไม่เป็นการตอบคำถามตรงๆนะคับ อยากจะเล่าสู่กันฟัง 555

ผมก็เป็นเหมือนกันคับ สมัยเด็ก (เด็กมากๆ อายุถ้าจำไม่เป็นน้อยกว่า 5 ปี) ผมก็มีอาการหอบหืดหนักมากเหมือนกัน คนในครอบครัว พ่อ แม่ พี่ ปู่ ย่า ก็เป็นหอบหืดกันทุกคน แต่หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเป็นอีกเลย ซึ่งพ่อแม่ผมก็บอกว่าเป็นเพราะร่างกายผมแข็งแรง อาการมันเลยไม่ปรากฏ ถ้าเกิดไม่หมั่นออกกำลังกายอยู่เสมอๆ พอเราอายุมาก ร่างกายเริ่มอ่อนแอ เดี๋ยวหอบหืดมันจะกลับมาเอง

สรุปคือไม่หาย แค่มันไม่ปรากฏอาการออกมาเฉยๆ

เรื่องการยื่นหลักฐานโดยใช้โรคหอบหืด พ่อผมบอกว่าไม่ได้ คนที่เป็นโรคหอบหืดเขาจะดูสภาพร่างกายเป็นหลัก ถึงจะเป็นหอบหืดแต่ถ้าร่างกายแข็งแรงยังไงก็ต้องไปลุ้นทหารอยู่ดี (อย่าลืม เงินและเส้นสายชนะทุกสิ่ง 555 ผมเห็นมาหลายคนละ)

ส่วนตัวผมไม่ได้เรียน รด เหมือนกัน ผมว่าจบมหาลัยไปถ้าหางานดีๆทำได้ภายใน 1 ปี พ่อผมจะเอาเงินยัดให้ แต่ถ้าหางานไม่ได้ ก็ไปเป็นทหารก่อน 555 ซึ่งผมก็เอาตามนั้นเลย ผมไม่ได้อะไรกับทหารเกณฑ์อยู่ละ จะให้นั่งเล่นอยู่บ้านเป็นคนว่างงานมันก็น่าเบื่อไป

รับทราบครับ

sattawat1979
6th January 2015, 20:43
โรคหอบหืด ผมก็เคยเป็นตอนเด็กๆครับ ต้องพกยาพ่นติดตัวตลอด

แต่ก็แปลก พอโตแล้วมันก็หายไปเองเหมือนกันครับ ผมไม่ได้เป็นหอบหืดมาหลายปีแล้วเนี่ย จนยาพ่นหมดอายุไปนานละ :o

จากประสบการณ์ที่เคยเป็นนะครับ โรคนี้เวลามันนึกอยากจะเป็น มันก็จะเป็นทันทีครับ อันตรายมาก = ='

แต่ทุกครั้งที่เป็น มันจะถูกกระตุ้นด้วยปัจจัยบางอย่าง เช่น การแพ้ฝุ่น แพ้ขนแมว โดยจะมีอาการไอจามอย่างรุนแรงก่อน แล้วหลังจากนั้นมันก็เป็นทันทีครับ

หรือการดื่มน้ำที่เย็นจัด ทำให้ร่างกายปรับอุญหภูมิไม่ทัน ก็เกิดอาการหอบหืดขึ้นได้ครับ

การอยู่ในที่อากาศหนาวเย็นมากๆ ก็มีโอกาสเป็นหอบหืดได้เหมือนกันครับ

ทุกอย่างว่ามาผมเคยเป็นมาหมดแล้ว โรคนี้จัดว่าอันตรายครับ ถ้าเป็นแล้วไม่ได้รับการรักษาทันที ก็จะหลอดลมตีบขาดอากาศหายใจ และตายภายในเวลาไม่นานครับ

แต่ตอนนี้ผมไม่เป็นแล้ว สงสัยหายขาดแล้ว :o ตอนปีใหม่ผมไปดอยอินทนนท์ สู้ลมหนาว ใส่เสื้อกล้ามเดินลุยอุณหภูมิ 10 องศา กินน้ำเย็นด้วย ยังไม่เป็นไรเลยครับ :)

แถมทุกวันนี้ผมนอนกับแมว เมื่อก่อนแพ้ขนแมว แต่ตอนนี้ไม่เลยครับ :dance