PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Paopay
30th September 2011, 20:22
คือตอนนี้คอมที่ใช้อยู่มันมันกระตุกเวลาเล่นเกมส์อะครับ

ตอนแรกเวลาเริ่มเล่นมันไม่เป็นแต่พอสักพัก มันจะกระตุกมากๆอะครับ

จะแก้ปัญหาอย่างไรดีอะครับ คอมใช้มาประมาณ 2 ปีแล้วอะครับ

ถ้าจะควรเปลี่ยนควรเปลี่ยนส่วนไหนดี

CPU Intel Core 2 duo E7400 @2.80GHz
Ram 2.00Gb
VGA Nvidia Geforce 9600 GT
Mainboard Asus P5KPL/1600

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

SemIFaIL
30th September 2011, 20:27
เครื่องหนักเกินมั้งคับพี่

Plusz
30th September 2011, 20:31
เครื่องนี้คงไม่รอดแล้วแหล่ะ ๆ ขายยกเซ็ต รวมเงินให้ได้สัก 15k
จัด AMD ไปแรง ๆ

Paopay
30th September 2011, 20:36
คือเกมส์ที่เล่นมันไม่ได้เป็นเกมส์ที่แบบกราฟฟิคสูงมากอะไรประมาณนี้อะครับ

แบบเกมส์ออนไลน์ธรรมดา Pb ดราโกนิก้า อะไรพวกนี้อะครับยังเป็นเลยอะ

คือก็อยากเปลี่ยนใหม่นะครับ แต่ไม่มีงบ - -

exion1
30th September 2011, 20:39
vga กับ ram ครับ

Guszo
30th September 2011, 20:49
ท่างบยังไม่เยอะ จัด vga กับ psu ดีๆก่อน

Paopay
30th September 2011, 21:12
ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ช่วยแนะนำ

ช่วยแนะนำการ์ดจอที่เข้ากับเมนบอร์ดโดยไม่ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดอะครับ

sattawat1979
30th September 2011, 21:58
ที่บอกว่าเล่นเกมส์กระตุกนี่เกมส์อะไรครับ?? จริงๆสเป็กท่านก็ไม่แย่หรอกนะครับ เล่นเกมส์ได้เยอะเลย (เกมส์เก่าๆนะ)

แต่ถ้ามีเงินพอก็อัพใหม่เถอะครับ ผมว่ามันก็คงถึงเวลาอัพคอมใหม่สำหรับท่านแล้วล่ะ สมควรแก่เวลาแล้ว ^ ^

เกมส์ใหม่ๆตอนนี้รองรับ 4 core เกือบทั้งหมดแล้ว หรือถ้าจะรอให้รถไถออกมาแล้วราคา X4 น่าจะลดลงมาอีก ซื้อตอนนั้นอาจจะประหยัดได้อีก ^ ^

ถ้างบไม่มากนัก แนะนำ X4 840 + HD6790 ครับ ถือว่าคุ้มมากๆละในตอนนี้ :cool:

ยังไม่ต้องรีบถอยรถไถมาก็ได้ครับ เพราะตอนนี้เกมส์มันยังตามไม่ทันหรอก รอซักพักเดี๋ยวราคามันก็ลงเหมือนอย่าง X6 ไง :)

ไอ้ความคิดที่ว่า ''ซื้อก่อน แรงก่อน'' สำหรับผม มันเป็นความคิดที่ไม่ฉลาดเท่าไหร่ มันเป็นความคิดของคนที่อยากอวดของใหม่ๆ

ผมว่ารอเฝ้าดูไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า จะรีบไปทำไม ให้ AMD กับ Intel มันแข่งกันต่อไป แล้วผู้บริโภคอย่างเราก็จะได้ของดีราคาถูก :o

ปล. เจ็บปวดแค่ไหน ผมซื้อ X6 1090T มาตอนมันออกใหม่ๆ ราคา 12000 บาท หลังจากนั้นประมาณ 6 เดือน ราคาลดลงครึ่งนึง :sweat

ในขณะที่วิวัฒนาการของเกมส์ยังไม่ไปถึงไหนเลย รู้อย่างนี้รออีกหน่อยดีกว่า :(

ลองเอาไปคิดดูนะครับ ผมมีแต่หวังดี ไม่อยากให้เจอประสบการณ์แบบผม

sattawat1979
30th September 2011, 22:18
เอ่อ แล้วคอมเครื่องนี้ ยังไม่ต้องขายก็ได้ครับ ขายไปก็ไม่คุ้ม ราคาตกแบบไม่มีชิ้นดี เก็บไว้เป็น spare ดีกว่ายามฉุกเฉิน :yes

ถ้าจะอัพก็เก็บเงินซื้อเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่า ค่อยๆเก็บเงินไปครับ ในวงการแบบนี้มันแข่งขันกันสูงครับ ช้าๆไว้ครับเดี๋ยวได้ของดีราคาถูก :o

ARSURA
30th September 2011, 22:43
ลงวินโดว์ใหม่เผื่อหายถ้าเล่นพวกเกมส์ออนไลน์แลคหล่ะก็ เช็คเน็ตดูด้วย

Khow
1st October 2011, 06:11
ใครที่บอกให้เปลี่ยนสเปกนี่ Fail แล้วครับดูจากปัญหาไม่ใช่เรื่องสเปกแน่นอน
ลองตรวจสอบพวกไวรัสคอมพิวเตอร์หรือฝุ่นในเครื่องที่ส่งผลให้ความร้อนในเครื่องสูงปกติจะดีกว่า

paripari
1st October 2011, 10:35
เครื่องนี้คงไม่รอดแล้วแหล่ะ ๆ ขายยกเซ็ต รวมเงินให้ได้สัก 15k
จัด AMD ไปแรง ๆ

ทางนี้แหละจะไปสู่สวรรค์ได้เร็วสุด เก็บตังค์+ขายชุดเก่าทิ้งและเลือกเดินเส้นทางสีแดงไปซะ
ประตูแห่ง BF3 ก็อยู่ไม่ไกลเกินเอื้มเด้อครับ http://forum.khonkaenlink.info/Smileys/default/yenyo-108.gif