PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Civilization V เกมเก่าแล้วแต่ใครเซียนๆมาแนะนำผมหน่อยครับ

Xelx
18th January 2015, 16:47
คือซื้อภาคนี้มาเล่นแบบComplete editionเมื่อวานนี้เองเห็นมันลดราคา ซึ่งผมก็พอเล่นได้แต่ก็ไม่ได้เก่งมากเพราะเป็นมือใหม่ เลยมีข้อสงสัยมากมายยจะถามครับ
คำถามใหม่ยังไม่มีใครตอบ
6.เวลาจะไปบุกเค้าเนี่ยถ้ามันอยู่ไกลๆทหารเราก็เดินนานสิครับกว่าจะถึง
7.มียูนิตไหนไหมที่พายูนิตตัวอื่นๆไปด้วยได้คือมันเดินนานมากอะครับกว่าจะถึงแต่ละที่
8.เวลาเราจะวิจัยอะครับ จะวิจัยอะไรก่อนหลังดี คือทุกววันนี้วิจัยมั่วไปทั่วเลยครับผม
9.เวลาคุณยึดเมืองกันคุณใช้เวลาประมาณกี่เทิร์น

คำถามเก่ามีคนตอบแล้ว
1.พวกทรัพยากรLuxury มันมีประโยชน์อะไรอีกนอกจากเพิ่มความสุข บางทีผมมีเต็มเลยแต่ไม่ได้ใช้
2.ทำไมยูนิตสำรวจทางทะเลยมันไปตรงที่น้ำลึกไม่ได้อะครับ หรือว่าผมยังอยู่ในยุคเก่า
3.สายลับเอาไว้ทำอะไรครับ ใช้ไม่เป็นเลย
4.จะผูกมิตรกันประเทศอื่นๆมันต้องทำไงอะครับ ให้ตังมันหรือว่าวิธีไหน
5.ถ้าชอบเล่นแนวรักสงบค้าขายควรเล่นประเทศอะไร

StarRising
18th January 2015, 18:05
1.พวกทรัพยากรLuxury มันมีประโยชน์อะไรอีกนอกจากเพิ่มความสุข บางทีผมมีเต็มเลยแต่ไม่ได้ใช้
ไม่อยากได้ก็ขายให้ชาติอื่นๆที่ไม่มีครับ แต่ความสุขก็สำคัญนะครับ ถ้าประชาชนไม่มีความสุขจะติด penalty หลายๆประการอาทิ ทหารกา กลง เมืองไม่โต อะไรประมาณนี้ ในทางตรงกันข้ามถ้าแต้มความสุขรวมกันถึงระดับหนึ่งๆจะเข้าสู่ยุคทองผลผลิตสองเท่านะครับ ผมนี่สายปั้มความสุขเลย

2.ทำไมยูนิตสำรวจทางทะเลยมันไปตรงที่น้ำลึกไม่ได้อะครับ หรือว่าผมยังอยู่ในยุคเก่า
วิจัยด้านทะเลถึงเมื่อไรก็ไปได้ครับ ยุคกลางๆนู่นแหละถึงจะวิจัยได้

3.สายลับเอาไว้ทำอะไรครับ ใช้ไม่เป็นเลย
ใช้ได้สามแบบครับ คือ 1.) ไปขโมยเทคโนโลยีชาวบ้าน แต่ถ้าโดนจับได้สปายจะตาย 2.) ป้องกันสปายคนอื่นโดยเอาไว้ที่เมืองเรา และ 3.) เป็นทูต

4.จะผูกมิตรกันประเทศอื่นๆมันต้องทำไงอะครับ ให้ตังมันหรือว่าวิธีไหน
ได้หลายวิธีครับ ไม่ไปตั้งเมืองเขา ไม่ตั้งเมืองบริเวณที่เขาอยากได้ ไม่แย่งทำคะแนนความสัมพันธ์กับ city state คืนคนงานให้(กรณีคนงานเขาโดนบาบาเรี่ยนจับไป) เผยแพร่ศาสนา(ถ้าเขาไม่ได้ตั้งศาสนานะ ถ้าเขาตั้งไปเผยแพร่เจอเกลียดขี้หน้าแน่ๆ) มีกำลังทหารที่แข็งแกร่งกว่าชาติอื่นมากๆ ไม่ปกปอ้ง city state ที่เขาจบเรียกส่วยหรือโจมตี ช่วยเหลือเมื่อได้รับการขอร้อง นำข้อมูลลับของชาติอื่นๆมาเปิดเผย (อันนี้ประมาณว่ารู้ว่าอังกฤษคิดไม่ซื่อกับสเปน แล้วไปบอกสเปน สเปนจะชอบเราขึ้นระดับนึง) ใช้นโยบายแนวเดียวกัน (ใช้ต่างกันก็โดนเกลียดได้นะ) เป็นมิตรกับประเทศที่ชาติที่อยากเป็นมิตรเป็นมิตรด้วย ฯลฯ แต่เอาจริงๆ บางประเทศมันเล่นตัวไม่ยอมเป็นมิตรด้วยผมนี่จนปัญญา

5.ถ้าชอบเล่นแนวรักสงบค้าขายควรเล่นประเทศอะไร
เอ่อ แนวค้าขายก็คงเป็นเวนิชมั้งครับ แต่ส่วนตัวผมเชียร์รัสเซีย เอาม้ากับเหล็กไปขายช่วยเปิดเกมโตเร็วดี ตอนเรื่องทำวิจัยร่วมได้ก็เอาม้ากับเหล็กเป็นของกำนัล แต่เน้นค้าขายนี่คิดว่าจะจบเกมแบบไหนหรือครับ? มันไม่มีชนะด้วยความรวยนะครับ เอาจริงๆผมเล่นไม่เคยส่งเรือหรือคาราวานไปค้าขายกับใครเลยนะ ส่งของระหว่างเมืองของตัวเองเท่าอย่างเดียว อย่างยุคกลางเรือขนของระหว่างเมืองเพิ่ม output 8 ถ้าค้าขายกับชาติอื่นได้เงินประมาณ 20 อภิมหาขาดทุนเลยครับ เอามาส่งของระหว่างเมืองเราคุ่มกว่า ส่วนค้าขายเดี๋ยวคอมมันก็ส่งคนมาค้าขายด้วยเองแหละ

ส่วนตัวผมว่าเลือกชาติให้เหมาะกับวิธีการที่จะใช้ชนะเกมดีกว่ามั้งครับ เช่นจะชนะด้วยทหารก็เลือกประเทศที่ให้โบนัสทางทหารเช่น ญึ่ปุ่น (กองทัพพี่แกโหดอย่างแรง คือ ปกติถ้าทหารตายบางส่วนจะตีเบาลง แต่ญี่ปุ่นเหลือเลือด 1 ก็ตีเท่าเลือดเต็ม)

zerosistem
18th January 2015, 18:17
1.luxury ตรงที่ขุดขึ้นมาถ้าอยู่ในรัศมีใกล้ๆเมืองจะให้คนไปทำงานบนนั้นแล้วได้ผลมากขึ้น (แล้วแต่ประเภททรัพยากร) ส่วนที่เหลือสามารถนำไปแลกเปลี่ยนกับประเทศอื่นได้
2.เป็นที่ตัวสำรวจเองไม่ก็ เทคโนโลยียังวิจัยไปไม่ถึง
3.สายลับไว้แทรกซึมไปที่เมืองของฝ่ายอื่น เพื่อสอดแนมหรือจารกรรม(ต้องมองเห็นเมืองอีกฝ่ายก่อน ส่วนใหญ่จะเห็นได้เร็วๆจากการขอตั้งสถานทูต) ถ้าอยู่เมืองเราจะมีหน้าที่ป้องกันสายลับฝ่ายอื่น
4.มีหลายแบบแล้วแต่ความยากง่ายและประเภทของผู้นำประเทศอื่น (พันธมิตรร่วมสงคราม ศาสนา/การค้า รูปแบบการปกครอง) ซึ่งการผูกมิตรกับประเทศหนึ่งก็อาจจะก่อศัตรูกับประเทศอื่นๆได้ด้วย
5.ขึ้นอยู่กับเน้นเล่นในยุคไหนบางประเทศจะมียูนิตดีอยู่ยุคแรกๆ บางประเทศก็มาหลังๆเลย ขึ้นกับการเซ็ตรูปแบบworldด้วย (trade ภายในอาณาจักรตัวเองที่กว้างใหญ่ หรือจะเป็นประเทศเกาะเล็กๆที่ถูกทั้งโลกโอบล้อม) อันนี้ตอบยากขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว/ความสามารถของCE
ปล. ที่ตอบมาก็ไม่ได้เล่นนานแล้ว อาจมีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลในบางแพท ตรงบ้างไม่ตรงบ้างก็ขออภัยด้วย

SickmyDuck
20th January 2015, 03:56
เอ่อ แนวค้าขายก็คงเป็นเวนิชมั้งครับ แต่ส่วนตัวผมเชียร์รัสเซีย เอาม้ากับเหล็กไปขายช่วยเปิดเกมโตเร็วดี ตอนเรื่องทำวิจัยร่วมได้ก็เอาม้ากับเหล็กเป็นของกำนัล แต่เน้นค้าขายนี่คิดว่าจะจบเกมแบบไหนหรือครับ? มันไม่มีชนะด้วยความรวยนะครับ เอาจริงๆผมเล่นไม่เคยส่งเรือหรือคาราวานไปค้าขายกับใครเลยนะ ส่งของระหว่างเมืองของตัวเองเท่าอย่างเดียว อย่างยุคกลางเรือขนของระหว่างเมืองเพิ่ม output 8 ถ้าค้าขายกับชาติอื่นได้เงินประมาณ 20 อภิมหาขาดทุนเลยครับ เอามาส่งของระหว่างเมืองเราคุ่มกว่า ส่วนค้าขายเดี๋ยวคอมมันก็ส่งคนมาค้าขายด้วยเองแหละ

ส่วนตัวผมว่าเลือกชาติให้เหมาะกับวิธีการที่จะใช้ชนะเกมดีกว่ามั้งครับ เช่นจะชนะด้วยทหารก็เลือกประเทศที่ให้โบนัสทางทหารเช่น ญึ่ปุ่น (กองทัพพี่แกโหดอย่างแรง คือ ปกติถ้าทหารตายบางส่วนจะตีเบาลง แต่ญี่ปุ่นเหลือเลือด 1 ก็ตีเท่าเลือดเต็ม)

ชนะโหวตUNหรือไม่ก็ชนะทางวัฒนธรรมมั้งครับ เน้นสงบไม่บ้ารบรา

แต่จะหืดจับหน่อยนะถ้าเจอพวกชาติบ้าสงครามใกล้ๆตอนเริ่ม 555

Xelx
21st January 2015, 11:31
อัพเดทคำถามใหม่ครับผม

neo_boss
21st January 2015, 11:47
6.เวลาจะไปบุกเค้าเนี่ยถ้ามันอยู่ไกลๆทหารเราก็เดินนานสิครับกว่าจะถึง
คำตอบนะครับ ผมแนะนำให้เล่นประเทศอังกฤษครับเพราะความพิเศษของประเทษนี้คือเดินเรือได้ไกลกว่าชาวบ้านหากเรานำทหารลงเรือไปขึ้นบกตีเมืองชาวบ้านเขาก็ได้ครับ

8.เวลาเราจะวิจัยอะครับ จะวิจัยอะไรก่อนหลังดี คือทุกววันนี้วิจัยมั่วไปทั่วเลยครับผม
คำตอบนะครับ ถ้าประเทศเรามีทรัพยากรที่จำเป็นเช่นไวน์หรือเครื่องเทศและน้ำตาล เราก็ควรวิจัยสวนมาก่อน(ภาษาอังกฤษผมจำไม่ได้ ขออภัย) หรือถ้ามีเหล็กมีหินมีทองมีอัญมณีเราก็วิจัยมาก่อนก็ได้ครับแต่ที่สำคัญคือต้องวิจัยการค้า(อันแรกสุดเลย)วิจัยคอกสัตว์ พอผ่านยุคโบราณไป ก็วิจัยตามสถานการณ์ครับ(ถ้าไม่เข้าใจขออภัยอย่างสูงเพราะตอนผมเล่นผมวิจัยตามใจฉันน่ะครับ5555555)

9.เวลาคุณยึดเมืองกันคุณใช้เวลาประมาณกี่เทิร์น

คำตอบนะครับ บางทีมันขึ้นอยู่กับประเทศที่เล่นด้วย ที่ตั้งของเมือง ยูนิตที่ใช้บุก ระดับของAI(อันนนี้น่าจะมีส่วนน้อย) การก่อสร้างการป้องกันของเมืองที่ถูกบุกรุก เท่าที่ผมเล่นๆมาถ้าเอานิวเคลียร์ทั้งอะตอมมิค หรือ มิสซาย ประมาณ 2-4เทินก็เข้ายึดได้แล้วครับ
ปล.ถ้าใช้อาวุธที่กล่าวมาโอกาสโดนประเทศอื่นประนามสูงมาก