PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องอัพสเป็กหน่อยครับ 775

tamjaieiei
19th January 2015, 01:16
core 2 quad q8400 2.66
ram 4gb
gt630 2gb
psu 550w

สอบถามหน่อยค้าบ คือถ้าผมต้องการจะเพิ่มการ์ดจอ จะเพิ่มได้แค่ไหนคับ
แล้วถ้าเพิ่มแรมเป็น 8gb จะช่วยส่งผลอะไรต่อการทำงานในเครื่องบ้างครับ คืออยากรู้ว่าจะมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

*กระทู้แรกเลยครับ

manglove
19th January 2015, 01:27
คือไงละต้องรู้ว่าคุณใช้บอร์ดรุ่นอะไรอยู่ละครับถึงจะบอกได้ว่า อัพแรมเพิ่มได้ไหมบางบอร์ดของ 775 นั้นรับได้แค่ 4gb แต่บางรุ่นก็ได้ 8gb ต้องเอาชื่อบอร์ดมาให้ด้วยครับ

ส่วนถ้า psu เป็น วัตว์ แท้ ก็อัพะการ์ดจอได้ครับสเปคนี้ก็จัดซัก gtx960 เลยครับถ้าราคาเข้าไทยซัก 7000 อะนะ(มันเข้ามาแล้วละแต่ราคายังไม่มีบอก)แต่ถ้าเลย 7000 อย่าไปเอาเลยครับ
ไปเอาตัว gtx760 มือ2ดีกว่า

ส่วน cpu ยังคงอยู่ได้อีกซักระยะนึงละครับเพราะมันมี 4 หัวแท้ เหมือพวก i5 ครับ (แต่ซักเจน 2 ได้ความแรงของมันอะ(อันนี้เดาๆเอา)) ก็ถ้าเล่นเกมส์สมัยนี้ก็เอาอยู่ละแต่อนาคตไม่แน่

ยังไงลองเอาชื่อรุ่นเมนบอร์ดมาโพสบอกไว้และกันครับ

ปล.ผิดหมวดนะครับ

manglove
19th January 2015, 01:44
เครื่อง dell เหรอ ไม่แนะนำให้อัพนะครับเครื่อง dell ไม่งั้นก็ไปหา เมนบอร์ดแบบดีๆยี่ห้อ asus ก็ได้ ราคาไม่แพงเอาซักที่มันรับ cpu เราได้และรับแรมได้ซัก 8 หรือ 16 ครับ

psu ของ dell 1คงเอาไม่ไหวหลอกครับพวกการ์ดจอสูงๆอะ ถ้าจะเปลี่ยนก็มี เมนบอร์ด psu และก็เพิ่มแรมเป็น 8gb ไม่ก็ซื้อแรมใหม่ยกเซ้ดเลยครับ และเปลี่ยนการ์ดจอ

ประมาณนี้ถ้าซื้อมือ ก็คงประมาณ 10000 ได้ ผมว่า เก็บตังซื้อใหม่ไปเลยดีกว่าอัพใหม่ทั้งเครื่องไปเลย