PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โดนจีนแดงหลอกตุ๋นแล้ว

Eucliwood Hellscythe
20th January 2015, 10:37
คมนาคมลั่นปี 60-ได้นั่งไฮสปีดเทรน เปิดบริการสายแรก "กรุงเทพฯ-แก่งคอย-มาบตาพุด"
"ประจิน" มั่นใจอีก 2 ปีเปิดใช้รถไฟความเร็วปานกลางสายแรกกรุงเทพฯ-แก่งคอย-มาบตาพุด จากนั้นอีกไม่ถึงปีเสร็จอีกสายแก่งคอย-นครราชสีมา-หนองคาย เผยมีเอกชนทั้งไทย-จีนหลายสิบบริษัทเสนอเข้าร่วม เร่งสรุปจะลงทุนรูปแบบไหน

พล.อ.อ.ประจิน จั่นตอง รมว.คมนาคม กล่าวภายหลังการประชุมเตรียมการฝ่ายไทย-จีน เพื่อความร่วมมือด้านการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานทางรถไฟของประเทศไทย ครั้งที่ 1 ว่าที่ประชุมจัดทำโรดแม็ปการดำเนินโครงการก่อสร้างรถไฟทางคู่ขนาดมาตรฐาน 1.435 เมตร จำนวน 2 เส้นทาง รวมระยะทาง 873 ก.ม. วงเงินลงทุนประมาณ 4 แสนล้านบาท

แบ่งแผนการดำเนินการออกเป็น 4 ช่วง ได้แก่ 1.กรุงเทพฯ-แก่งคอย 133 ก.ม., 2.แก่งคอย-มาบตาพุด 246.5 ก.ม., 3.แก่งคอย-นครราชสีมา 138.5 ก.ม. และ 4. นครราชสีมา-หนองคาย 355 ก.ม.

"โดยช่วงที่ 1 และ 2 จะเริ่มออกแบบก่อสร้างและเวนคืนที่ดินช่วงตั้งแต่ 1 ม.ค. 2558 เริ่มก่อสร้าง 1 ก.ย. 2558 แล้วเสร็จและเปิดเดินรถภายในเดือน ธ.ค.2560 ส่วนช่วงที่ 3 และ 4 คาดว่าจะเริ่มออกแบบก่อสร้างและเวนคืนที่ดินช่วงม.ค.2558 เริ่มก่อสร้าง 1 ธ.ค. 2558 ก่อสร้างแล้วเสร็จและเปิดให้บริการเดินรถ มี.ค. 2561"

การออกแบบก่อสร้างจะนำเทคโนโลยีเครื่องบินติดกล้องถ่ายภาพแผนที่ทางอากาศ และระบบเซ็นเซอร์พื้นที่ที่ทันสมัยมาใช้ในการสำรวจแนวก่อสร้าง เชื่อว่าจะทำให้การสำรวจออกแบบทำได้เร็วและช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย มั่นใจว่าโครงการรถไฟไทย-จีนระยะทาง 873 ก.ม. เราจะก่อสร้างให้แล้วเสร็จได้ภายในระยะเวลาไม่เกิน 2 ปีครึ่ง ซึ่งจะเร็วกว่าแผนงานการก่อสร้างรถไฟทั่วไปที่จะใช้เวลา 4 ปี"

ขณะนี้มีผู้ประกอบการทั้งภาคเอกชนของไทยและจีนได้เสนอตัวเข้าร่วม โดยมีผู้ประกอบการไทยจำนวนรวมประมาณ 12-15 บริษัท ส่วนฝ่ายจีนมีจำนวนมากกว่า มอบหมายให้ที่ปรึกษาไปรวบรวมรายชื่อผู้ประกอบการทั้งฝ่ายไทยและจีนมาพิจารณาร่วมกันจับคู่คัดเลือกหาบริษัทที่เหมาะสม โดยจะสรุปและนำเสนอเข้าสู่ที่ประชุมร่วมไทย-จีน ครั้งที่ 3 ระหว่างวันที่ 25-27 ก.พ.นี้

ด้านนายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ รมช.คมนาคม ในฐานะประธานคณะอนุกรรมการด้านการเงินและรูปแบบการลงทุนกล่าวว่า ขณะนี้ฝ่ายจีนได้เปิดกว้างโดยพร้อมให้ความร่วมมือกับไทยด้านการลงทุนทั้ง 3 รูปแบบคือ ให้จีนลงทุนให้ทั้ง 100%, กู้เงินจากจีนมาลงทุน และร่วมลงทุนกับจีน ซึ่งคณะอนุกรรมการจะต้องกลับไปพิจารณาเลือกรูปแบบที่ดีที่สุด

ที่มา : นสพ.ข่าวสด

Idiot.....ความต้องการของจีนแดงก็คือการให้ไทยเปลี่ยนขนาดรางเป็น 1,435 เพื่อผลประโยชน์ทางการค้าของมันเองและมันก็จะเน้นขนสินค้ารัวๆ ไม่ใช่การโดยสารนะครับ

รถไฟความเร็วสูงก็ไม่ได้ส่วนรถไฟความเร็วปานกลางมันก็หลอกตุ๋นประเทศไทยอีกเพราะในความเป็นจริงแล้วราง 1.000 ที่เราใช้อยู่ก็รองรับรถไฟความเร็วปานกลาง 160-220 กม/ชม ได้เช่นเดียวกัน

ถ้าทางการอ้างเหตุผลอื่นใดๆ เพื่อสร้างรางรถไฟความเร็วปานกลาง 1.435 นั่นก็แปลว่าคุณ Drift จนตกคลองไปแล้วครับ

เพราะในความเป็นจริงไม่มีเหตุผลใดๆ ที่จะสร้างรางรถไฟที่ไม่ใช่รถไฟความเร็วสูงที่ขนาดราง 1.435 เลย

จีนมันหลอกพวกคุณ และเรากำลังจะเป็นเมืองขึ้นทางเศรฐกิจมันถ้าขยายรางเป็น 1.435

Shirokishi
20th January 2015, 11:28
จะทำก็รีบๆทำเถอะ ก่อนจะเปลี่ยนรัฐบาลแล้วจะไม่ได้ทำ เปลี่ยนรางก็ดีจะได้มีตัวเลือกเยอะๆ

CanDiiZ
20th January 2015, 11:56
ไม่เชิงหลอกหรอกครับ คนไทยนั่นแหละ โฆษณาหลอกกันเอง จะเอาหน้าไง ว่าสร้างรถไฟให้คนไทยใช้

ดูเส้นทางก็รู้แล้วครับ จากมาบตาพุด ขึ้นไปหนองคาย ต่อลาว

แล้วก็ไปสร้างอีกเส้นจากจีน มาต่อลาว ก็มาจรดกันพอดี

เส้นนี้ถือเป็นเส้นการค้าอยู่แล้ว เพราะลาวไม่มีทะเล ปกติสินค้าที่มาก็คือซื้อจากไทยโดยตรง หรือซื้อจากจีน

ถ้าเป็นลาวโซนเวียงจันทน์ แล้วสั่งของจากที่อื่น ยังไงก็ต้องมาทางเรือ ผ่านไทย แล้วลากรถต่อไปลาว

รางรถที่สำหรับการโดยสารหลักๆประเทศโซนอาเซียนนี้ใช้ 1 เมตรหมด

ส่วน 1.435 เมตร เป็นไซส์ที่จีนใช้ในการขนสินค้า จะมีเส้นนึงต่อกับเวียดนาม ก็ใช้ขนาด 1.435 เมตร

เค้ามีจุดที่ใช้เป็นแบบคู่กัน คือวิ่งได้ทั้ง 1 เมตร กับ 1.435 เมตร (วางเหล็กราง 3 เส้น) แต่ทำแบบนี้ก็ค่อนข้างจะเปลืองเหมือนกัน

ลาวก็กำลังจะสร้าง 1.435 เมตรแล้ว เชื่อมไปเวียดนาม เพื่อการค้า

เส้นเวียงจันทน์ขึ้นจีน เค้าก็รอไทยนี่แหละ 1.435 เมตรเหมือนกัน ถ้าไทยสร้าง เค้าถึงจะสร้างด้วย

พม่าก็กำลังจะทำเหมือนกัน เชื่อมจีน เผลอๆอาจยาวลงมาถึงท่าเรือเลย

ทีนี้มองกลับมาถามตัวเอง ว่าไทยเราจะเอายังไง จะอยู่นิ่งต่อไปอีกซัก 40-50 ปี หรือจะเริ่มเลย

เหมือนคอคอดกระนี่ ถ้าขุดกันตั้งแต่สมัยนู้นนนนน นะ สิงคโปร์ตายไปแล้ว นี่สงสัยจะมีอะไรอุดปากกันอยู่

เห็นเลยว่าสมัยก่อน พอพูดว่าจะทำปุ๊บ แป๊บๆเงียบ พอพูดอีก แป๊บๆเงียบ

สงสัยเงินเต็มปากพูดไม่ได้

จขกท มองให้มันหลายๆมุมครับ อย่าคลั่งชาติจนไร้สติ

Gzerk111
20th January 2015, 13:12
คุณจะให้จีนสร้างรางตามมาตรฐานไทย เพื่อที่จะต้องมาต่อ port กันที่จีน
และนี่เป็นรางขนานยังไงก็สร้างใหม่อยู่แล้วราง1.000ก็ยังคงใช้อยู่แหละครับ (ใช้โดยสารในประเทศ)
ซึ่งทางเชื่อมต่างๆเค้าก็จะสร้าง 1.435 คุณจะให้ต่างชาติมาใช้ 1.000 กับเราหรอครับเค้าต้องสร้างใหม่หมดเลยนะ

แล้วอีกอย่าง ขอ reference ด้วยครับ 1.000 รองรับ 160-220 กม ของรถไฟที่ล้อเหยียบรางขนาดเคลื่อนที่มันไม่เร็วไปหรอครับ

jackiiez
20th January 2015, 13:43
ตอนแรกก็ว่าจะแสดงความเห็น พอเหลือบไปเห็นชื่อยูสแล้ว..!!!!

เชรดดดดด HE'S BACK !!!

โครงการเสาไฟฟ้าเป็นไงบ้างฮะท่าน

Zidane
20th January 2015, 14:16
คิดแบบนี้ ก็ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ รางไม่ใฃ่ถนน เค้าวิ่งขนาดนึงจะหุบ มา ขนาดนึงเลยเหรอ มันก็ต้องทำให้มันพอดีกันสิครับ ไม่ใช่ไทยวิ่งเลนซ้ายแล้ว ไปลาววิ่งเลนขวา
บอกแล้วว่ารถไฟไม่ใช่ถนน จีนได้ผลทางการค้าแล้วเรา ไม่ได้เหรอ มันไม่ได้วิ่งจีนมาไทยเลยนิ ต้องเชื่อมหลายๆทางอีก แล้วไอ้
"1.000 ที่เราใช้อยู่ก็รองรับรถไฟความเร็วปานกลาง 160-220 กม/ชม" เนี่ย กล้าเหรอครับ เหมือนเอารถ โหลดต่ำมาวิ่งลูกรัง ถ้าคุณยัง
จะกระเสือกกระสนใช้รางเดิมอยู่อ่ะนะ ยังไงซะ เค้าก็ต้องทำใหม่อยู่ดี พูดเรื่องนี้ยังขำไม่หาย ทีชุดก่อนไม่ให้ทำ ชุดนี้ทำได้
บ้านเรามันช้าแล้ว ก็คิดผิดมองข้าม เรื่องรถไฟ เราโดด ไปเครื่องบินแล้วไม่ได้มองลงมาดูมันอีกเลย

Jokibuy
20th January 2015, 16:14
คนในตำนานกลับมาแล้ว!!!

vrjengpeng
20th January 2015, 16:25
:music เข้ามาอ่านเอาเพลินแล้วกัน

Eucliwood Hellscythe
20th January 2015, 16:37
พูดไม่ออก

จากที่กะจะให้รัฐบาลจนมุม กลายเป็นว่าผมจนมุมซะเองสินะ

ผม...คิดจะให้ใช้ 1.435 กับเฉพาะ รถไฟโดยสารความเร็วสูง เท่านั้น
ส่วนรถไฟความเร็วปกติ ยังเป็น 1.000 เมตรอยู่ ซึ่งในญี่ปุ่นและใต้หวัน ก็เป็นแบบนี้เช่นเดียวกัน (แต่ต่างกันที่ TW/JP จะเป็น 1.067)
เพื่อที่จะ ชะลอ การนำเข้าของสินค้าจีน ไม่มีมีในปริมาณที่มากเกินไปจนส่งผลกระทบระบบอุตสาหกรรมภายในไทย

ใช่...ผมอคติกับจีน...และรวมถึง Non-Japanese ขอบคุณครับ

noomha
20th January 2015, 19:14
อย่าไปอคติกับจีน
อย่าไปอคติกับทหาร
ทุกอย่างไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดเสมอไป
แต่ระวังๆไว้ก็ดี นะแจ๊ะ

tajung
20th January 2015, 19:35
ผมว่าจีนยังน่ารักกว่าอเมริกาเยอะเลยนะ(ไม่พอใจใครก็ขึ้นเเบล็คลิส)

tajung
20th January 2015, 19:36
ผมว่าจีนยังน่ารักกว่าอเมริกาเยอะเลยนะ(ไม่พอใจใครก็ขึ้นเเบล็คลิส)ไทยก็โดนด้วย ซ้ำครับขอโทษเน็ตมันช้าเลยไปกดซ้ำอีกกลายเป็นสองทู้เลยแฮ่ะๆ

StrangerTH
20th January 2015, 19:39
เข้ามาอ่านหาความรู้ :giveheart

ASSASSIN S
20th January 2015, 21:41
ที่น่าห่วงไม่ใช่ไทยหรอกครับ เพราะเรายังพอดันจีนใด้อยู่ แต่อีกประเทศที่เป็นทางผ่านนี่สิน่าห่วงกำลังจะโดนกลืนชาติอยู่แล้ว

Gzerk111
20th January 2015, 22:04
ถ้าเกลียดจีน ลองอ่าน สงครามสั่งสอนดูก่อนครับจะได้เกลียดน้อยลง

exodus
21st January 2015, 23:03
ผมว่าถ้าเป็นการค้าอเมริกาน่าคบกว่าจีนนะครับ เรามักพูดเสมอว่าเราส่งออกขายจีนปีนึงๆไม่รู้เท่าไหร่

และเราติดลบตัวแดงก็เพราะจีนไม่รู้เท่าไหร่ๆเช่นกัน ง่ะ...

ในขณะที่การค้ากับฝั่งตะวันตกสร้างกำไรได้เป็นกอบเป็นกำกว่า ก็ตลกดีนะ

อเมริกันอันธพาล แต่กับจีน ก็เหมือนเพื่อนเลว

ASSASSIN S
21st January 2015, 23:38
ผมว่าถ้าเป็นการค้าอเมริกาน่าคบกว่าจีนนะครับ เรามักพูดเสมอว่าเราส่งออกขายจีนปีนึงๆไม่รู้เท่าไหร่

และเราติดลบตัวแดงก็เพราะจีนไม่รู้เท่าไหร่ๆเช่นกัน ง่ะ...

ในขณะที่การค้ากับฝั่งตะวันตกสร้างกำไรได้เป็นกอบเป็นกำกว่า ก็ตลกดีนะ

อเมริกันอันธพาล แต่กับจีน ก็เหมือนเพื่อนเลว

ฝั่งตะวันตกไม่ได้มีแค่อเมริกาครับ คือจะบอกว่าตอนนี้กับจีนไทยนี่ก็เริ่มห่างๆมั่งแล้วแต่ก็ไม่เยอะอะไรเพราะแค่เริ่ม ก็อย่างที่คุณบอก อเมริกันอันธพาล แต่กับจีน ก็เหมือนเพื่อนเลว

nakiann123
22nd January 2015, 04:19
5555555555555555555555 คนอุดร ว่าแต่ลงสมัครเป็น สส อุดรยัง 655555555555555555555555+

อย่าลืมซื้อเสียงด้วยนะหัวละ 500 เดี๋ยวไม่ได้ถูกเลือก55555555555555555+